Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
+++++ เราจะช่วยอะไรพวกเขาได้บ้างมั้ยเนี่ย +++++
Author Message
cross Offline
Member

Likes Given: 0
+++++ เราจะช่วยอะไรพวกเขาได้บ้างมั้ยเนี่ย +++++
ร้องสวนสัตว์ห้างดัง "คิงคอง"ซึม เพนกวิน-ขนร่วง!

ร้อง"คิงคอง"พาต้า ปิ่นเกล้าน่าห่วง นักท่องเที่ยวไปเห็นนั่งหงอยซึมอยู่ในกรงมากว่าสิบปี ขณะที่นกเพนกวินในกรงข้างๆ ก็ขนร่วง ไม่รื่นเริงเหมือนเพนกวินทั่วไป เสือโคร่งก็นอนซี่โครงบาน เรียกร้องให้ดูแลในสภาพที่ที่เหมาะสมกว่านี้

เมื่อวันที่ 7 ต.ค. นักท่องเที่ยวที่ไปเที่ยวชมสวนสัตว์พาต้า ภายในห้างสรรพสินค้าพาต้า สาขาปิ่นเกล้า ร้องเรียนหนังสือพิมพ์ข่าวสดว่า ลิงกอริลลา หรือคิงคอง สัตว์สัญลักษณ์คู่สวนสัตว์พาต้ามาช้านานอยู่ในสภาพที่น่าเป็นห่วง เนื่องจากถูกกักขังในสถานที่คับแคบและทึบมาเป็นเวลานานมากกว่าสิบปีแล้ว

ผู้สื่อข่าวเดินทางไปตรวจสอบสวนสัตว์ของห้างพาต้า สาขาปิ่นเกล้า พบว่าอยู่บริเวณชั้นที่ 6 และชั้น 7 ของห้าง โดยลิงกอริลลา หรือคิงคอง อยู่ที่ชั้น 7 ทางสวนสัตว์ขังไว้ในกรงเหล็ก และล้อมรอบด้วยกระจกอีกชั้น เนื้อที่ประมาณ 5-7 เมตร กอริลลา หรือคิงคองตัวนี้เป็นเพศเมีย อายุประมาณ 20 ปี

จากการตรวจสอบพบว่าภายในกรงควบคุมอุณหภูมิ พยายามจําลองบรรยากาศแบบธรรมชาติ โดยนําเชือกผูกกับขื่อห้อยลงมาเพื่อไว้ให้คิงคองได้โหน แต่ปรากฏว่าคิงคองตัวดังกล่าวอยู่ในอาการซึมๆ ไม่มีทีท่าว่าโหนเชือกหรือเคลื่อนไหวเหมือนลิงทั่วไป ตลอดทั้งวันจะเอาแต่นั่งหันหลัง สลับนอนหงายอยู่ที่พื้น บางครั้งก็หยิบผักขึ้นมาดึงเล่น และเดินไปหลบอยู่ข้างเสาด้านในลักษณะตื่นกลัวคนที่มาเกาะขอบกรงดูตลอดทั้งวัน เป็นที่น่าเวทนามากกว่าน่าชื่นชมเอ็นดู

นอกจากนี้ ยังมีนกเพนกวินอยู่ในกรงชั้นเดียวกับคิงคอง ทางสวนสัตว์ทําเป็นห้องกระจก และปรับอุณหภูมิให้เย็นตลอดเวลา ภายในกรงมีนกเพนกวินอยู่เพียง 2 ตัว เป็นนกเพนกวินพันธุ์ร็อกฮอปเปอร์และพันธุ์ฮัมโบลดท์ โดยนกเพนกวินทั้งสองตัวอยู่ในอาการเซื่องซึมยืนนิ่งอยู่กับที่ตลอดทั้งวัน ไม่เดินและไม่ลงเล่นน้ำในบ่อ จากการสังเกตบริเวณลําตัวของทั้งสองตัวพบว่าขนหลุดร่วงจํานวนมาก โดยเฉพาะขนปีกทั้งสองข้างหลุดร่วงเกือบหมด นอกจากนี้ยังพบเสือโคร่งอีก 2 ตัวในสภาพผอมโซเดินไปมาอยู่ในกรงข้างเคียงอีกด้วย

เจ้าหน้าที่ผู้ดูแลสวนสัตว์พาต้า กล่าวว่า สวนสัตว์พาต้าแห่งนี้เป็นสวนสัตว์เอกชนเปิดให้บริการมานานกว่า 20 ปี และเป็นสวนสัตว์เอกชนแห่งเดียวในประเทศไทยที่มีสัตว์ป่านานาชนิดที่หาชมได้ยาก สัตว์บางชนิดใกล้สูญพันธุ์อย่างเช่นกอริลลา หรือคิงคอง ซึ่งคิงคองตัวนี้ เพศเมีย ปัจจุบันอายุ 20 ปี เป็นคิงคองเพียงตัวเดียวที่มีอยู่ในประเทศไทย หากว่าคิงคองตัวนี้เป็นอะไรก็ไม่มีลิงยักษ์ให้เห็นอีกแล้ว

เจ้าหน้าที่คนเดิมกล่าวอีกว่า ขณะนี้ทางสวนสัตว์สร้างกรงใหม่ให้คิงคองอยู่อาศัย โดยสร้างเป็นห้องกระจกปลอดเชื้อ เนื้อที่กว้างกว่า 5 เมตร ภายในกรงจะปรับอุณหภูมิให้เป็นธรรมชาติมากที่สุด และจัดบรรยากาศภายในให้เหมือนป่า โดยนําเชือกขนาดใหญ่มาผูกทําเป็นเถาวัลย์ให้คิงคองได้โหนเล่น นอกจากนี้ ห้องกระจกยังช่วยป้องกันอันตรายจากคนที่เข้ามาเยี่ยมชมคิงคอง เนื่องจากคิงคองเป็นสัตว์ป่าดุร้ายมาก อย่างไรก็ตาม การผสมพันธุ์ลิงกอริลลาหรือคิงคองตัวนี้คงทำไม่ได้ เพราะหายาก ปัจจุบันแทบไม่มีให้เห็นในธรรมชาติแล้ว

เจ้าหน้าที่คนเดิมกล่าวต่อว่า ในส่วนของนกเพนกวินนั้นขณะนี้สวนสัตว์พาต้ามีอยู่ 2 ตัว โดยตัวแรกเป็นพันธุ์ร็อกฮอปเปอร์ มีถิ่นกำเนิดทางตอนใต้ของมหาสมุทรแอตแลนติก ลักษณะมีขนหงอนยาวสีเหลือง ลําตัวมีขนาดเล็กสุดในกลุ่มนกเพนกวิน สูง 22 นิ้ว น้ำหนัก 4-10 ปอนด์เท่านั้น นิสัยนกเพนกวินพันธุ์นี้ว่ายน้ำเก่ง ได้เร็วประมาณ 60 ไมล์ต่อชั่วโมง ชอบกินปลาและกุ้ง ส่วนอีกตัวเป็นนกเพนกวินพันธุ์ ฮัมโบลดท์ หรือนกเพนกวินเปรูเนียน มีถิ่นกำเนิดทางเปรูและชิลี เป็นนกในเขตอบอุ่นที่มีขนาดเล็กเช่นกัน ลักษณะมีแถบดําพาดที่หน้าอกเพียงแถบเดียว ขนตัวหลังสีดํา พื้นท้องสีขาวและมีแถบขาวเป็นวงโค้งจากปากอ้อมไปหลังตา และวกกลับมาด้านหน้า นิสัยชอบอยู่เป็นกลุ่มตามชายหาด ชอบกินปลา และช่วงนี้นกเพนกวินทั้ง 2 ตัวนี้กำลังอยู่ระหว่างผลัดขน

เจ้าหน้าที่สวนสัตว์พาต้ากล่าวด้วยว่า ทางสวนสัตว์ดูแลสัตว์ทุกตัวเป็นอย่างดีตามมาตรฐาน ทั้งอาหารการกิน การตรวจโรค และสภาพกรงที่อยู่อาศัย

ผู้สื่อข่าวสอบถามนักท่องเที่ยวที่เข้ามาชมคิงคองและเพนกวิน ได้รับการเปิดเผยว่า จากการสังเกตลิงกอริลลา หรือคิงคองตัวนี้ มีความรู้สึกว่าต่างจากเมื่อก่อนตอนมาอยู่ใหม่ๆ ที่มีนิสัยร่าเริงและชอบยื่นมือออกมานอกกรง แต่ตอนนี้ทางสวนสัตว์กั้นกระจกไว้ทําให้ยื่นมือออกมาไม่ได้ และสังเกตว่าเริ่มมีอาการเซื่องซึม และไม่ค่อยกินอาหารที่เจ้าหน้าที่ส่งให้ จึงอยากให้ผู้เกี่ยวข้องช่วยดูแลอย่างใกล้ชิดด้วย โดยเฉพาะสถานที่และสิ่งแวดล้อมน่าจะดีกว่าอยู่ในกรงคับๆ ห้องแคบๆ แบบนี้

ที่มา ข่าวสด

ได้อ่านแล้วสงสารสัตว์เหล่านี้จริง ๆ ครับ

Attached Files Image(s)

08-10-2007, 10:29
Find Like Post Reply
ping Offline
Fancy Carp Lover

RE: +++++ เราจะช่วยอะไรพวกเขาได้บ้างมั้ยเนี่ย +++++
" นึกเห็นใจ ลิง นก ถูกขังลืม โอะ............. จับมันมาขังทำไม....มันโดนข้อหาอะไร"
08-10-2007, 11:17
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: +++++ เราจะช่วยอะไรพวกเขาได้บ้างมั้ยเนี่ย +++++
จนมุมนึก......ความคิดดับ!!!!!
08-10-2007, 12:09
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

ปัญหานี้มันว่ากันยาวน่ะครับ ง่ายๆก็คือป่าไม่มีแล้วมันจะอยู่ยังไงล่ะ ใครที่ทำให้ไม่มีป่าล่ะครับ
Acoustic is my life..........
08-10-2007, 12:12
Website Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
pop_250823 Wrote:ปัญหานี้มันว่ากันยาวน่ะครับ ง่ายๆก็คือป่าไม่มีแล้วมันจะอยู่ยังไงล่ะ ใครที่ทำให้ไม่มีป่าล่ะครับ

ไม้ไม่มีก็เพราะเอามาทำคอกีต้าร์ (Sapele Mahogany) ที่น้ากอดอยู่ทุกวันไง เหอ ๆ ๆ

เคยไปดูมาตั้ง 10 กว่าปี ก็เป็นห้องกระจกแน่นหนาอยู่แล้วนะครับ ไม่เคยเห็นยื่นมือออกมาได้ อันตรายมาก ๆ ครับ แต่ก็สงสารเหมือนกัน
08-10-2007, 12:37
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

....ชีวิตเขาเหล่านั้นต้องทรมานเพื่อ สนองตัณหา กิเลส ของคนที่มีเงินและใช้เงินโดยไม่นึกถึง ศีล และ ธรรม ครับ........

Attached Files Image(s)

08-10-2007, 14:32
san Offline
สัน

..........................
................................เฮ้อ
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
08-10-2007, 14:39

Katayoot Wrote:
pop_250823 Wrote:ปัญหานี้มันว่ากันยาวน่ะครับ ง่ายๆก็คือป่าไม่มีแล้วมันจะอยู่ยังไงล่ะ ใครที่ทำให้ไม่มีป่าล่ะครับ

ไม้ไม่มีก็เพราะเอามาทำคอกีต้าร์ (Sapele Mahogany) ที่น้ากอดอยู่ทุกวันไง เหอ ๆ ๆ

เคยไปดูมาตั้ง 10 กว่าปี ก็เป็นห้องกระจกแน่นหนาอยู่แล้วนะครับ ไม่เคยเห็นยื่นมือออกมาได้ อันตรายมาก ๆ ครับ แต่ก็สงสารเหมือนกัน

น้า คาทา มาว่ากระผมเช่นนี้ มิได้นะครับ หาว่ากีต้าร์ผมทำให้ไม้ของกอลิล่าหมดป่า เลยต้องลี้ภัยมาอยู่พาต้า เพราะจริงๆแล้วSapele Mahogany ตัวนี้ใครกันครับที่ให้กำเนิดขึ้นมา เดี๋ยวผมไปเลาะเปลี่ยนเป็นไฟเบอร์ กลาสซะเลยดีไหม 555 (เสียดายนะจริงๆแล้วผมชอบไม้5ชิ้นที่สุดเลย น้าน่าจะสั่ง5 ชิ้นให้แต่แรกนะครับ)
08-10-2007, 15:53
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
pop_250823 Wrote:
Katayoot Wrote:

น้า คาทา มาว่ากระผมเช่นนี้ มิได้นะครับ หาว่ากีต้าร์ผมทำให้ไม้ของกอลิล่าหมดป่า เลยต้องลี้ภัยมาอยู่พาต้า เพราะจริงๆแล้วSapele Mahogany ตัวนี้ใครกันครับที่ให้กำเนิดขึ้นมา เดี๋ยวผมไปเลาะเปลี่ยนเป็นไฟเบอร์ กลาสซะเลยดีไหม 555 (เสียดายนะจริงๆแล้วผมชอบไม้5ชิ้นที่สุดเลย น้าน่าจะสั่ง5 ชิ้นให้แต่แรกนะครับ)

สงสารลิงมากขนาดจะเลาะไม้ออก ใส่ไฟเบอร์กลาสทั้งตัว เดี๋ยวก็กลายเป็น Adamas ล่ะยุ่งเลย... พี่ป๋อไม่ยอมแน่...
08-10-2007, 16:01

ผมพบสาเหตุที่ทำให้ เพนกวิน-ขนร่วง! แล้วครับ ที่แท้เกิดจากเพนกวินต้องอบยพ มาจากขั้วโลกเพราะ น้ำแข็งลดลง ที่น้ำแข็งลดลงก็เพราะว่า ต้องนำมาใช้ผสมกับหนึ่งฝาโซดาสองน้ำหนึ่ง อย่างที่น้าๆซัดกัน เมื่อคืนที่บ้านน้าป๋อแน่เลยครับ
08-10-2007, 16:10

Forum Jump: