Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
takamine PTU 109K
Author Message
custom Offline
Senior member

Likes Given: 7
RE: takamine PTU 109K
(10-12-2008, 21:33)Rham Wrote: ตัวนี้น่าจะเรียกว่าทรง FXC นะครับ ขนาดจะเล็กกว่าทรง NEXC ที่นำเข้ามาขายในบ้านเรามากที่สุด เช่น LTD 1998, LTD 2000 ,SANTAFE 40,45,48,49 หรือ EN40C ที่กล่าวมานี้เป็นทรง NEXC ทั้งนั้นครับ
ถ้าน้าพรชัยชอบใจ และสภาพใช้ได้ ราคานี้ผมว่าน่าสนใจครับสั่งจากญี่ปุ่นช่วงนี้ผมว่ายังหาราคานี้ไม่ได้เลยครับ
ผมลงข้อมูลเรื่องขนาดตัวของ2ทรงมาด้วยครับ ถ้าผิดพลาดยังไงก็ขออภัยด้วยครับ

Big Grin ขอบคุณน้า Rham มากๆ ครับ Big Grin
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
11-12-2008, 08:43
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
JAPAN ONLY TAKAMINE

Takamine รุ่นที่ไม่ส่งออกนอกญี่ปุ่นมีหลากหลายรุ่นมากครับ Series PTU
คือรุ่นที่ราคาย่อมเยากว่าเพื่อนที่เน้นเสียงเล่นออกแอมป์มากกว่าเสียงเปล่า
จึงใช้ไม้ laminate ทั้งตัว การใช้ไม้อัดก็ทำให้หน้าตาสวยงามใด้โดยไม่ต้อง
ลงทุนมากนัก

ถ้าเน้นหากีต้าร์ที่ทนทาน เสียงเปล่าพอใช้ใด้ เสียงออกแอมป์ยอดเยี่ยม series
นี้น่าเล่นมากครับแต่ต้องเลือกให้ดีเพราะงานประกอบไม่ค่อยจะคงเส้นคงวานัก
ถ้าไม่ชำนาญควรหาผู้รู้ไปช่วยเลือกดีกว่าเพราะบางตัวมีบุคคลิกของ "คันธนู" ปน
อยู่ด้วย ถ้าซื้อมือสองต้องดูว่าเจ้าของเดิมเขาฝน saddle ลงแล้วหรือเปล่า ถ้าฝน
มาจนแทบไม่เหลือแล้วก็อย่าซื้อดีกว่าครับ ผมเคยเจอบางตัวที่คอเลื้อยซึ่งก็ต้อง
ตรวจให้ดีเหมือนกัน

ที่สำคัญสุดคือ PREAMP ครับ
เพราะ series นี้ออกมาเกินสิบปีแล้ว ถ้าเป็นรุ่นปัจจุบันจะใช้ปรี CT-4B รุ่นก่อน
หน้าใช้ GRAPHIC-EX ทั้งสองรุ่นเสียงดีมากแต่ผมชอบ GRAPH-EX มากกว่า
รุ่นที่ต้องระวังคือรุ่นแรกๆที่ใช้ Palathetic preamp เพราะจี่ก็ง่าย เสียก็ไม่ต้องซ่อม ตัวที่ Music Center เป็นรุ่นเก่าที่ไม่แนะนำให้ซื้อครับส่วนตัวที่น้า nid gt
ลงขายไม่ทราบว่าใช้ปรีรุ่นไหนครับ

Takamine preamp เท่าที่ทราบไม่มีใครในบ้านเราซ่อมใด้นะครับ ควรเช็คดูให้ดีก่อนซื้อเพราะ PTU series ถ้าปรีเดี้ยงก็กีต้าร์ฟืนดีๆนี่เองครับ
12-12-2008, 11:29
Rham Offline
Senior member

Likes Given: 0
ขอเสริมนิดนึงนะครับ เกี่ยวกับการดูสเป็ก TAKMINE จากญี่ปุ่น ถูกผิดก็ถือว่าคุยกันเล่นๆนะครับ ทากามิเน๊ะจากญี่ปุ่นจะเขียนหรัสเป็นตัวอักษรภาษาอังกฤษแล้วตามด้วยตัวเลขอีก3ตัวสำหรับรุ่นปกติทั่วไป เช่น pt508 ,npt012 หรือ tdp 611
ตัวอักษรด้านหน้าจะหมายถึงรุ่นของปรีแอมป์ครับ
PT = GRAPH EX(ยกเว้นรุ่นเก่าจริง ปรีแอมป์จะเป็นแบบเลื่อนที่มีเพียง3ขีด หรือ อาจเป็นรุ่น PARAMETRIC EQ ครับ)
NPT = ACCURACOUSTIC
PTU = CT-4B
DSP = AD-1 (รุ่นนี้ในบ้านเรามีน้อยมากครับ ผมเคยเห็นในร้านตัวแทนเคยใส่ให้กับกีต้าร์รุ่นLTD อยู่พักนึง ตอนนี้ถูกเปลี่ยนเป็น COOL TUBE หรือ CT-4B หมดแล้วครับ แต่กีต้าร์ในญี่ปุ่นใสปรีแอมป์เยอะมากครับ)
TDP = CTP-1 (COOL TUBE)
DMP= CT4-DX รุ่นนี้ยังไม่เห็นร้านตัวแทนนำเข้ามานะครับ แต่ในญี่ปุ่นเริ่มติดในตัวกีต้าร์หลายรุ่นแล้วครับ
ส่วนตัวเลขที่ตามมาอีก3ตัว แบ่งเป็น2ส่วนครับ ตัวแรกจะเป็นทรงของกีต้าร์ 2ตัวหลังจะเป็นระดับของกีต้าร์ครับ ตัวเลขสูงกว่าจะเป็นระดับที่สูงกว่า ราคาของใหม่จะแพงกว่าครับ
ตัวเลขตัวหน้าจะบอกทรงกีต้าร์ครับ
0 = JUMBO ( ทรงเดียวกับ EN 20 ครับ)
1 = FX ขนาดเดียวกับ PTU109 ตัวในกระทู้นี้ครับ
2 = DREADNOUGHT
3 = เป็นกีต้าร์คลาสสิคครับ
4 = NEW YORKER
5 = NEX ทรงที่มีมากที่สุดในบ้านเราครับ
6 = ทรงนี้ผมเองก็ไม่รู้จะเรียกว่าทรงอะไรครับ ขนาดตัวก็พอๆกับทรง FX แต่ส่วนชายเว้าจะตัดแบบตรงๆครับ
7 = OM ( ORCHESTRA MODEL )

ส่วนตัวเลข2ตัวหลัง เป็นระดับของกีต้าร์ ทั้งเรื่องไม้และการตกแต่งครับ ตัวเลขยิ่งสูง ราคาจะแพงขึ้นครับ เช่น series 1 ในกระทู้นี้มีตั้งแต่ 105 -116 เลยครับ
บางครั้งจะมีตัวอักษรต่อท้ายด้วย ส่วนใหญ่จะบอกสี หรือ ลักษณะเฉพาะบางอย่างเช่น WR = สีไวน์แดง , K = ไม้ KOA หรือ N หมายถึงเป็นกีต้าร์สายเอ็นครับ
แต่ทั้งหมดนี่ผมเองก็ดำน้ำมานะครับ จากประสพการณ์ประมาณ 1ปี ที่สั่งของมาจากญี่ปุ่นคงเชื่อถือได้ซัก 80% ครับ

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 12-12-2008, 19:52 by Rham.)
12-12-2008, 19:51
Website Find Like Post Reply
nit gt Offline
VIP member

Likes Given: 1
GRAPH EX ครับ
12-12-2008, 20:03

Forum Jump: