Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอรับบริจาคแผ่น CD / DVD เสีย ที่ไม่ใช้แล้วครับ
Author Message
san Offline
สัน

Likes Given: 0
ขอรับบริจาคแผ่น CD / DVD เสีย ที่ไม่ใช้แล้วครับ
[Image: 15055002wz9.jpg]

ผมได้ไปอ่านเจอบทความ ในการช่วยเหลือสัตว์ป่า โดยการนำแผ่น CD / DVD ที่เสีย หรือเหลือใช้ ไปจัดทำอุปกรณ์เพื่อให้เกิดประโยชน์ ในการป้องกัน และช่วยเหลือสัตว์ป่า

เห็นว่าเป็นสิ่งดีๆ และเป็นประโยชน์ จึงนำมาบอกกล่าวให้กับทุกๆ ท่านได้ทราบเกี่ยวกับโครงการนี้ เพื่อร่วมกันทำบุญ สร้างกุศล ช่วยเหลือสัตว์ป่าด้วยกัน

รายละเอียดต่างๆ ดังบทความต่อไปนี้

สโมสรโรตารีบางรัก กำลังรวบรวมแผ่นซีดี / ดีวีดี ที่ไม่ใช้แล้วเพื่อนำไปมอบให้กับอุทยานแห่งชาติกุยบุรี จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ สำหรับทำรั้วกันช้างป่าไม่ให้ออกมาบุกรุกพื้นที่เพาะปลูกของชาวบ้านที่อาศัยอยู่บริเวณรอยต่อของอุทยานแห่งชาติหลายแห่งในประเทศไทย ต้องประสบปัญหาช้างป่าบุกรุกพื้นที่เพาะปลูก เพื่อหาอาหารและน้ำกิน เนื่องจากปัญหาแหล่งน้ำในป่าจะแห้งขอดเกือบหมดในฤดูแล้ง และต้นไม้ป่าที่เป็นอาหารของช้างก็ถูกคนบุกรุกตัดทำลาย ทำให้ชาวบ้านต้องคิดค้นหาวิธีป้องกันช้างป่าไม่ให้เข้ามาขโมยกินกล้วย อ้อย ข้าวโพด พืชผักที่ปลูกไว้ โดยใช้ประทัด ใช้รั้วไฟฟ้าซึ่งเป็นอันตรายถึงตายต่อช้าง

แต่ขณะนี้ทางอุทยานแห่งชาติได้ใช้วิธีล่าสุดที่ทดลองแล้วได้ผลดีคือ ทำรั้วด้วยแผ่นซีดี และใช้แบตเตอรี่รถยนต์ 100 แอมป์ เชื่อมกับสปอตไลท์ ที่แขวนระดับเดียวกับแผ่นซีดี เมื่อลมพัดแผ่นซีดีก็จะหมุนไปมา เกิดแสงสะท้อนวูบวาบเหมือนแสงเลเซอร์ ทำให้ช้างตกใจไม่กล้าออกจากป่า สำหรับตอนกลางวันไม่ต้องใช้แบตเตอรี่ เพราะใช้แสงสะท้อนจากแสงอาทิตย์แทน

วิธีนี้ปลอดภัยและราคาไม่แพง จึงขอเชิญชวนผู้มีจิตใจเอื้ออาทรต่อสังคมและเพื่อนร่วมโลก โปรดช่วยกันรวบรวมแผ่นซีดีที่ไม่ใช้แล้ว จากที่บ้าน ที่ทำงาน ส่งให้ที่

----------------------------------------------------------------------------------------
สโมสรโรตารีบางรัก
80 ถนนสุรวงศ์ บางรัก
กรุงเทพฯ 10500

โทร: 02-2680857
Email : rbangrak@truemail.co.th
สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ คุณสุวารี
----------------------------------------------------------------------------------------
อ้างอิงข้อมูลจาก : คุณ Lek Musicday / คุณ สุวารี (สโมสรโรตารีบางรัก)

ขอขอบพระคุณทางเว็บไซต์ออดิโอทีม และทีมงานทุกๆ ท่าน ที่อนุญาตให้นำบทความเพื่อลงประชาสัมพันธ์ ให้กับทุกๆ ท่านได้ทราบ และร่วมกันสร้างกุศล ด้วยกันในครั้งนี้

ช่วยๆ กันนะครับไม่ใช่เรื่องยากเลย หรือบอกกันต่อๆ ไป ก็ยิ่งดีครับ ถือว่าบอกบุญให้กับท่านอื่นๆ ที่ไม่มีโอกาสเข้ามาอ่านเจอบทความนี้

ทางสโมสรโรตารีบางรัก จะเปิดรับบริจาคถึงปลายปีนี้ และจะนำไปส่งมอบต่อในเดือน มกราคม 2552 ครับ

ใกล้ปีใหม่แล้วครับ จึงนำบุญมาฝากครอบครัวบ้านฟ้าของเราครับ

หรือใครจะฝากให้ผม หรือฝากไว้ที่บ้านน้าป๋อ(บ้านเต่า) ก็ได้นะครับ
ผมจะรวบรวมไปส่งเองครับ

# บุญ กุศล ไม่มีซื้อขาย ............ อยากได้ต้องทำเอาเองนะครับ #

ขอบคุณมากครับ

สัน
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
27-11-2008, 12:56
Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: ขอรับบริจาคแผ่น CD / DVD เสีย ที่ไม่ใช้แล้วครับ
ยินดีเลยครับพี่สัน.. Big Grin

แก๊งค์ล่มฯนี่จิตใจดีกันทุกคนจริงๆ.. Tongue
27-11-2008, 13:08
Website Find Like Post Reply
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
RE: ขอรับบริจาคแผ่น CD / DVD เสีย ที่ไม่ใช้แล้วครับ
เอาไปส่งวันไหนครับพี่สัน
I haven't got a clue.
27-11-2008, 17:47
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
แผ่น AV ที่ไม่ใช้ ใช้ได้เปล่าครับ (กลัวช้างเสียช้าง)
27-11-2008, 17:52
VIP member

(27-11-2008, 17:52)Kitja Wrote: แผ่น AV ที่ไม่ใช้ ใช้ได้เปล่าครับ (กลัวช้างเสียช้าง)

อ่า.. ถ้าอันนั้นบริจาคให้หนอนเหอะค๊าบ..
27-11-2008, 17:55
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

.....ถ้าคิดให้ดี.......จะพบว่า........ปัญหาคือ คน บุกรุกป่าครับ..........ช้างไม่โง่เหมือนคนครับ............................Sad

Attached Files Image(s)

27-11-2008, 23:08
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

เข้าใจเจตนาดีของน้าสันหวาน คารมเป็นต่อฯ ครับ ผมมี CD เก่าๆงานของเด็กนศ.เยอะเลย ไว้จะโทรไปสอบถามดูแล้วกัน

แต่ปัญหาคืออย่างที่น้าแป้งบอก...

มนุษย์มักแก้ที่ปลายเหตุแวดล้อม มากกว่ามองว่าตนเองบกพร่องตรงไหน และแก้ไขที่ตัวเอง Sad Sad
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
27-11-2008, 23:28
VIP member

เพิ่งได้เข้ามาอ่านต่อครับ..

ผมได้อ่านโพสต์ของพี่ปู+น้าแป้งแล้วรู้สึกขึ้นมาเลยว่า.. จริงแฮะ.. สงสารช้างจัง..
27-11-2008, 23:36
LittleNomad Offline
un-assignment

ปัญหาเรื่องช้างป่าที่อำเภอกุยบุรี ความเป็นมันเรื้อรังมานานนับสิบปี
พื้นที่แถบนั้นเดิมเป็นป่าสงวน และเป็นป่ารอยต่อผืนใหญ่ที่เชื่อมแนวเทือกเขาตะนาวศรีตอนบน ซึ่งถูกบุกรุกโดยการสนับสนุนของรัฐและนักการเมืองในอดีต เพื่อแถ้วถางทำไร่สับปะรดป้อนโรงงานสับปะรดกระป๋องเป็นหลัก! ก่อนที่จะเปลี่ยนเป็นพืชไร่อื่นในภายหลัง... และอนาคตก็คงเน้นอ้อย เนื่องจากนำมาป้อนโรงงานผลิตแอลกอฮอล์สำหรับผสมน้ำมัน!!!...

ประเด็นช้างป่ากุยบุรี... ความจริงแล้ว ป่าอันเคยเป็นแหล่งอาศัยและหากินของช้างป่าย่านนี้ ถูกบุกรุก ทำให้เหลือพื้นที่เพียงน้อยนิด หากเทียบเดโชกับอาณาบริเวณที่ช้างฝูงหนึ่งต้องใช้... และปกติ ช้างเป็นสัตว์ที่มีระบบย่อยไม่ดีนัก ทำให้ต้องกินอาหารเกือบตลอดเวลา คิดเป็นน้ำหนักประมาณ 200 กิโลกรัมต่อตัว!!!

ป่ากุยบุรี ปัจจุบันแม้จะมีบางส่วนได้รับการประกาศเป็นอุทยานแห่งชาติ แต่นั่นก็มีเนื้อที่ไม่มากนัก... ไร่ต่าง ๆ ตามแนวป่า เดิมคือป่า และถ้าพูดกันอย่างให้ถึงที่สุด ชาวบ้านนั่นแหละเป็นผู้รังแกช้างป่า... ทว่าเรามักกล่าวหาว่า "ช้างป่า มาขโมยพืชไร่"....

ปัญหาช้างป่าที่กุยบุรี ไม่จบง่าย ๆ หรอกครับ หรือถ้าจะจบก็คงต้องให้ช้างป่าสูญสิ้นไปจากที่นี่.... เพราะคงไม่มีนักการเมืองหรือรัฐบาลชุดไหนในประเทศนี้ กล้าพอจะไล่ย้ายชาวบ้านให้กลับออกไป!...

...อย่างไรก็ตาม เจตจำนงค์เรื่องขอรับบริจาค CD/DVD เป็นเรื่องดีครับ... อย่างน้อย อาจทำให้การแอบไล่ยิงช้างป่าของที่นี่ลดลงบ้าง...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
27-11-2008, 23:59
san Offline
สัน

ขอบคุณทุกความคิดเห็นของน้าอ้วน น้าPooh และน้าแป้งครับ

ขอบคุณน้องกริด น้องBenz ด้วย ที่จะร่วมช่วยบริจาค

ส่วนแผ่น AV ของน้ากิจจานั้น (ผมกลัวช้างใจแตกมากกกกกครับ ฝากเก็บไว้ให้น้องกริด ที่ขอจอง ...เพราะน้องกริด ใจแตกตั้งแต่อนุบาลสอง แล้วครับ)
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
28-11-2008, 12:55

Forum Jump: