Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
..สมาชิกใหม่ ครับขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: ..สมาชิกใหม่ ครับขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
(18-11-2008, 20:28)LittleNomad Wrote:
(18-11-2008, 19:59)povation Wrote:
(18-11-2008, 18:14)กีต้าร์เก่า Wrote: ....เพิ่งเห็นกระทู้ น้า ปูด ขายของ..........เจ็บปวดเลย.........ใครก็ไม่รู้เข้าไป จอง ลูซิว........หนอยหลอกพาเราไปตัดกำลังคู่แข่งนี่เอง.........เด๋วไปธุระก่อนนะ........แล้วจะกลับมา....แฉ........ต่อ.......

คบกันไม่รู้จักถามก่อนว่า..
น้าอ้วนอ่านสามก๊กจบไปกี่เที่ยว....สาน้ำน้ม

...แหม...น้าป๋อ ก็พูดเกินไป!
ความจริงผมอ่าน "สามก๊ก" ฉบับ เจ้าพระยาพระคลัง (หน) แค่เที่ยวเดียวเท่านั้น...
แล้วก็อ่านฉบับภาษาอังกฤษ "Romance of the Three Kingdoms" แปลเป็นภาษาอังกฤษโดย C.H. Brewitt-Talor ก็แค่เที่ยวเดียว (เปิด dic. จนมือหงิก!)...
แต่เสียดายที่อ่านภาษาจีนไม่ออก เลยไม่ได้อ่านฉบับแท้ ๆ ดั้งเดิมที่ประพันธ์โดย หลอ กว้านจง...

...อย่างไรก็ตาม "สามก๊ก" ก็แค่ "นวนิยายอิงประวัติศาสตร์" อ่านเอาสนุกเท่านั้น ไม่ได้มีสาระอะไร ฉะนั้นถึงจะอ่านมากมายสักกี่เที่ยวกี่ครา ก็แค่วรรณกรรม...
- - ส่วนใคร จะพบพาน "กรรม" นั่นก็อีกเรื่องหนึ่ง! เพราะมันขึ้นกับกิเลส!!!...
อย่างวันนี้ ผมเองยังหลงถูกเพื่อนล่อว่าจะเลี้ยงข้าว โดยให้พาไปซื้อกีต้าร์
ทำไปทำมา ผมก็ลงเอยด้วยการเสียเงิน เนื่องจากกิเลสของตนเลย...
แต่ผมไม่โทษใครหรอกครับ... ไม่เหมือนเพื่อนคนหนึ่ง ที่ดันโทษผมเนื่องจากอาจกลัวใครที่บ้านด่า ว่าซื้ออีกแล้ว!!!!...Big Grin

เพื่อนอย่างนี้ยังจะคบอยู่อีกหรือครับน้าอ้วน
รึว่าสลัดตัดเพื่อนคนนี้ไม่ขาด
มีอย่างที่ไหน ตัวเองอยากได้แต่ไปโทษเพื่อน
ใครที่บ้านของเพื่อนเค้าคงไม่หูเบาเหมือนผมหรอกครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
21-11-2008, 16:11
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ..สมาชิกใหม่ ครับขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ - by povation - 21-11-2008, 16:11

Forum Jump: