Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
OPEN HOUSE II มหกรรมขายกีต้าร์มาแล้วครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: OPEN HOUSE II มหกรรมขายกีต้าร์มาแล้วครับ
ราคาขึ้นลงของกีต้าร์สะสม

ถ้าคิดจะสะสมของที่ราคาขึ้นตลอดผมแนะนำให้สะสมทองคำครับ

ถ้าจะสะสมกีต้าร์นี่กีต้าร์ปียิ่งเก่าราคาจะยิ่งขึ้นเร็วถ้าสภาพดี ถ้าเป็น
ตัวแรกๆของรุ่นยิ่งน่าสะสม กีต้าร์ส่วนมากราคากลางจะขึ้นประมาณ
4-6% ต่อปีตามราคาของกีต้าร์ใหม่ มีบางรุ่นที่ราคาไม่ขึ้นเพราะยังไม่มี
Demand ในตลาด บางรุ่นราคาตกเพราะคนนิยมน้อยลง

[Image: bb-1w.jpg]

ในรูปข้างบนเป็นการเปรียบเทียบราคาของ Gibson Les Paul Custom และ
Gibson Les Paul DC Standard จะเห็นใด้ว่าถ้าเป็น LP Custom ปี
1954 นี่ราคาเพิ่มขึ้นเกือบสิบเท่าในเวลาห้าปี (2003-2008) แต่ถ้าเป็นรุ่นใหม่อย่าง
เช่นรุ่นปี 1999 นี่ราคาเพิ่มเฉลี่ยปีละ 5% ครับ

ราคาของ Les Paul DC Standard นี่กลับไม่ขึ้นเลยซักบาทเพราะไม่มี demand ครับ
ตัวที่ผมขายคือ ตัว DC Plus นีราคากลางอยู่ที่ 47,300 บาทในอเมริกาครับ ราคานี้ยังไม่รวม
ค่าขนส่งและภาษีครับ

[Image: bb-3w.jpg]

กีต้าร์ถ้ายิ่งปีเก่าราคาก็จะขึ้นเร็วครับแต่ไม่ใช่ทุกตัวทุกยี่ห้อนะครับ อย่างเจ้า
Gibson C-1 ในรูปข้างบนนี่ราคาขึ้นประมาณ 8% ต่อปี

[Image: bb-2w.jpg]

Martin 000-28EC กีต้าร์ยอดนิยมของชายไทยนี่ดันสวนกระแสเพราะราคาดัน
ตกแทนที่จะขึ้นเหมือนชาวบ้านเขา น่าจะเป็นเพราะคนที่ซื้อไปคงไม่ชอบคอตัว V
เลยปล่อยกันออกมาเยอะทำให้ราคาตก
20-11-2008, 13:37
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: OPEN HOUSE II มหกรรมขายกีต้าร์มาแล้วครับ - by pood - 20-11-2008, 13:37

Forum Jump: