Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
OPEN HOUSE II มหกรรมขายกีต้าร์มาแล้วครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: OPEN HOUSE II มหกรรมขายกีต้าร์มาแล้วครับ
ปีนี้น่ากลัวศึกหนักกว่าปีที่แล้วอีก ผมต้องลบกระทู้ของปีที่แล้วไป
หลังจากมีคนเข้ามาอ่านเกิน 15,000 หนเพราะมีคนโทรฯเข้ามาหา
ซื้อกีต้าร์ทุกวันแม้จะปิดการขายไปห้าเดือนแล้ว

ปีนี้ไม่ลบกระทู้ครับ เป็นไงเป็นกัน เมื่อไม่ลบแล้วก็ขอเพิ่มเกร็ดความรู้
เล็กๆน้อยๆเลยแล้วกัน

กีต้าร์สะสม

พวกเราส่วนมากซื้อกีต้าร์เพื่อสนองความต้องการโดยไม่มีใครคิดว่าเป็น
การลงทุนในเชิงสะสม ความจริงแล้วกีต้าร์นี่เป็นของสะสมที่ให้ความบันเทิงใด้
นะครับ ผมก็ซื้อๆขายๆเป็นเวลาหลายสิบปีแล้วเลยอยากมาถ่ายทอดประสพการณ์
ให้ฟังบ้าง

ในตลาดใหญ่ของกีต้าร์คืออเมริกานี่ราคามือสองค่อนข้างจะแน่นอนสำหรับกีต้าร์ที่มี
จำนวนการผลิตเกินห้าสิบตัวครับ ราคาที่ใช้อ้างอิงถ้าเป็นกีต้าร์ไฟฟ้าตามร้านเขาจะใช้
The Official Vintage Guitar Magazine Price Guide ซื่งมีราคาสารพัดทั้ง
กีต้าร์ไฟฟ้า กีต้าร์โปร่ง แอมป์และ Effect ถ้าเป็นกีต้าร์โปร่งร้านส่วนใหญ่จะใช้
Blue Book of Acoustic Guitars ที่มีรายละเอียดมากกว่าเป็นหนังสืออ้างอิงครับ

ในหนังสือ Vintage Price Guide เขามีการติดตามราคามือสองของกีต้าร์ Fender, Gibson
และ Martin ตั้งแต่ปี 1991 ถึงปี 2008 ในรูปข้างล่างครับ

[Image: bb-01w.jpg]

จากกราฟจะเห็นใด้ว่าถ้าคุณซื้อกีต้าร์สะสมพวกนี้เก็บไว้ตั้งแต่ปี 1991 จนถึงวันนี้คุณจะขายใด้กำไรไม่ต่ำกว่าห้าเท่า
เป็นอย่างน้อย (เอากราฟนี้ไปโชว์คุณแม่บ้านใด้เลยครับ)

ที่เขาไม่ใด้เน้นก็คือกราฟข้างบนนี่เป็นการติดตามราคาของกีต้าร์แค่ 42 ตัวจากยุค 50?s, 60?s เป็นส่วนใหญ่ กีต้าร์พวกนี้
ยิ่งเก่ายิ่งแพงเพราะส่วนใหญ่จะโดนยำไปซะก่อนจากเจ้าของที่ไม่ใช่นักสะสมตัวจริง ผมคิดว่ากีต้าร์ไฟฟ้ารุ่นเก่าๆที่ขายมือสองกันในบ้านเรา 50% โดนยำมาแล้วทั้งสิ้น สูตรง่ายๆของราคากีต้าร์ยำมีดังนี้ครับ

ทำสีใหม่หรือเปลี่ยนปิ้คอัพใหม่.............ราคาลด 50%

กีต้าร์มือสองใน eBay ก็เสี่ยงไม่น้อยกว่าซื้อในบ้านเราหรอกครับ ผมสงสัยว่ากีต้าร์
Gibson ในบ้านเราที่เล่นกันถนอมยังกับไข่ในหินคอมันยังหักบ่อยๆแต่พวกไอ้กัน
ที่เล่นทิ้งเล่นขว้างคอมันไม่หักบ้างหรือ ทำไมเวลาลงขายไม่ยักระบุว่าเคยซ่อมคอซัก
กะตัว ถ้าเป็นที่ญี่ปุ่นใน Yahoo นี่ผมเห็นเขาระบุทุกตัวครับ

กีต้าร์ไฟฟ้า Gibson ที่ผมซื้อใน eBay ผมจะซื้อเฉพาะกีต้าร์ใหม่ครับ
(This post was last modified: 20-11-2008, 16:02 by pood.)
20-11-2008, 13:32
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: OPEN HOUSE II มหกรรมขายกีต้าร์มาแล้วครับ - by pood - 20-11-2008, 13:32

Forum Jump: