Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ใช้ภาษาไทยอย่างไรจึงถูกต้อง
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ใช้ภาษาไทยอย่างไรจึงถูกต้อง
โปรดอย่าเครียดหากท่านไม่ได้ให้ความสำคัญของการใช้ภาษาไทย
กระทู้นี้ มิได้มีความมุ่งหมายจะมาสอนภาษาไทยโดยตรงแต่ประการใด
หากแต่เป็นทางเลือกสำหรับ ท่านที่ไม่คุ้นกับการใช้ภาษาไทยบางคำ
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง คำที่เกี่ยวข้องทางดนตรีที่มักใช้กันผิดพลาดบ่อยๆ
เรามาช่วยกัน หาสิ่งที่ถูกต้องกันเถอะ (ผมเองจบศิลป์ภาษา ซึ่งน่าจะต้องรู้ภาษาไทยพอควร บางครั้งยังใช้ผิดพลาดเลย โดยเฉพาะเวลาที่นอนพักผ่อนน้อย สมองจะไม่ทำงานเท่าที่ควร ความจำย่อมลดลง ผมจะได้ปรับปรุงตัวเองไปในตัวด้วย)
กระทู้นี้เหมาะสำหรับผู้ที่สมัครใจจะเข้าร่วมขบวนการดำรงไว้ซึ่งความเป็นไทย

ภาษาวัยรุ่น ภาษาไทยปัจจุบันก็แปรเปลี่ยนไปบ้าง หรืออนุโลมใช้กันบ้าง

เท่าที่สังเกตมาพอควร ส่วนตัวผมเห็นว่าน้าอ้วน LittleNomad เป็นผู้ที่มีความรู้ในทางภาษาไทยดีมากๆ จึงขอเรียนเชิญมาเข้ากระทู้นี้บ่อยๆเพื่อเป็นประโยชน์แก่ผู้ที่สนใจภาษาไทย

ขอเริ่มต้นก่อนเลยครับ ที่เราใช้กันบ่อยๆ ซึ่งบางคำหากทราบภาษาอังกฤษด้วยจะเขียนภาษาไทยได้ถูกยิ่งขึ้น (หากผมโพสต์ผิดพลาดไป กรุณาท้วงติงด้วย จักเป็นพระคุณยิ่ง)

เว็บไซต์ - Website
กีตาร์ - Guitar
โพสต์ - Post
แก๊ง - Gang
คอร์ด - Chord
ประสบการณ์ - Experience

เชิญมาเพิ่มเติมคำอื่นๆกันเถอะ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 12-11-2008, 19:14 by povation.)
12-11-2008, 16:40
Website Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: ใช้ภาษาไทยอย่างไรจึงถูกต้อง
ไม่พลาดด้วยคนครับ ไม่ซีเรียส แต่ไม่อยากให้ตัวเองพิมพ์ผิดครับ จะได้จำไปใช้ถูกๆ ถ้าไม่รู้ผมจะหาก่อนพิมพ์ เท่าที่จะทำได้....

พยัญชนะ...Big Grin

ก.ไก่ ข.ไข่ ฃ.ฃวด ค.ควาย ฅ.ฅน ฆ.ระฆัง
ง.งู จ.จาน ฉ.ฉิ่ง ช.ช้าง ซ.โซ่
ฌ.เฌอ ญ.หญิง ฎ.ชฎา ฏ-ปฏัก
ฐ.ฐาน ฑ.มณโฑ ฒ.เฒ่า ณ.เณร
ด.เด็ก ต.เต่า ถ.ถุง ท.ทหาร ธ.ธง
น.หนู บ.ใบ ป.ปลา ผ.ผึ้ง ฝ.ฝา
พ.พาน ฟ.ฟัน ภ.สำเภา
ม.ม้า ย.ยักษ์ ร.เรือ ล.ลิง
ว.แหวน ศ.ศาลา ษ.ฤๅษี ส.เสือ
ห.หีบ ฬ.จุฬา อ.อ่าง ฮ.นกฮูก
อีกอย่างที่เห็นมีสับสนกันบ่อยๆครับ กลอนสำหรับไม้ม้วน 20 ตัว

( ถ้าเป็นหนังสือพิมพ์จะเขียนว่า 20 ไม้ม้วน เพราะเลียนไวยกรณ์อังกฤษ เช่น

20 ทหารบุกค่ายฯ - 20 Soldiers...
10 ผู้กำกับหนังไทย โกอินเตอร์ - 10 Thai directors...)

กลับมาที่ไม้ม้วน...

ผู้ใหญ่หาผ้าใหม่ ให้สะใภ้ใช้คล้องคอ
ใฝ่ใจเอาใส่ห่อ มิหลงใหลใครขอดู
จะใคร่ลงเรือใบ ดูน้ำใสและปลาปู
สิ่งใดอยู่ในตู้ มิใช่อยู่ใต้ตั่งเตียง
บ้าใบ้ถือใยบัว หูตามัวมาใกล้เคียง
เล่าท่องอย่าละเลี่ยง ยี่สิบม้วนจำ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
(This post was last modified: 12-11-2008, 17:01 by .::.pOoH.::..)
12-11-2008, 16:50
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: ใช้ภาษาไทยอย่างไรจึงถูกต้อง
(12-11-2008, 16:40)povation Wrote: เชิญมาเพิ่มเติมคำอื่นๆกันเถอะ

ขอเสนอคำว่า

เสี้ยม - sharpen แปลว่า. เจียน, เหลา, ลับ, ทำให้แหลม.
เช่น:พ่อครัวเสี้ยมหลาวจนแหลมเพื่อเสียบปลาก่อนนำไป

แต่บ้านฟ้าแห่งนี้

เสี้ยม - encourage; spur; stimulate แปลว่า ยั่วยุ , กล่าวชักชวนให้ทำสิ่งที่หัวหน้าพรรคฯ ต้องการจะเห็น Big Grin ระดับความยั่วยุมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับจำนวน "ม" ที่ต่อท้าย

เช่น:อิ อิ เสี้ยมมมมมมมมมมมมมม

ปล.เสี้ยมมมมมมมมมมมมมม เป็นคำแสลงที่แสดงถึงความรักความผูกพันธ์ที่มีให้กันระหว่างสมาชิกเก่าๆ ดังนั้น ท่านสมาชิกใหม่ทีมีอายุสมัครสมาชิกแล้ว ไม่เกิน1 เดือน ควรชมและใช้โดยอยู่ในความดูแลของสมาชิกเก่า
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
12-11-2008, 17:08
ลูกแกะ Offline
Senior member

แกะ - (กิริยา) แคะ,แงะ,เอาออกมา
แกะ - (นาม) สัตว์ชนิดหนึ่ง คล้ายแพะ แต่ขนนุ่มกว่า พบมากที่ภาคใต้ของประเทศไทย โดยเฉพาะสามจังหวัดชายแดนใต้

อิอิ เสี้ยมมมมมมมมมมมมมมม(ด้วย)

ป.ล.นุ่น --> ขออภัยที่พิมพ์ผิด ขอบคุณน้าป๋อที่สะกิดด้วยครับ
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
(This post was last modified: 13-11-2008, 08:06 by ลูกแกะ.)
12-11-2008, 23:45
control Offline
Junior member
**

ผมขอเพิ่มหนึ่งคำ อันนี้พบบ่อยผมยังชอบเขียนผิดเลย

คับ = ครับ
13-11-2008, 01:31
Tingnal Away
Posting Freak

Likes Given: 1
(12-11-2008, 16:40)povation Wrote: โปรดอย่าเครียดหากท่านไม่ได้ให้ความสำคัญของการใช้ภาษาไทย
กระทู้นี้ มิได้มีความมุ่งหมายจะมาสอนภาษาไทยโดยตรงแต่ประการใด
หากแต่เป็นทางเลือกสำหรับ ท่านที่ไม่คุ้นกับการใช้ภาษาไทยบางคำ
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง คำที่เกี่ยวข้องทางดนตรีที่มักใช้กันผิดพลาดบ่อยๆ
เรามาช่วยกัน หาสิ่งที่ถูกต้องกันเถอะ (ผมเองจบศิลป์ภาษา ซึ่งน่าจะต้องรู้ภาษาไทยพอควร บางครั้งยังใช้ผิดพลาดเลย โดยเฉพาะเวลาที่นอนพักผ่อนน้อย สมองจะไม่ทำงานเท่าที่ควร ความจำย่อมลดลง ผมจะได้ปรับปรุงตัวเองไปในตัวด้วย)
กระทู้นี้เหมาะสำหรับผู้ที่สมัครใจจะเข้าร่วมขบวนการดำรงไว้ซึ่งความเป็นไทย

ภาษาวัยรุ่น ภาษาไทยปัจจุบันก็แปรเปลี่ยนไปบ้าง หรืออนุโลมใช้กันบ้าง

เท่าที่สังเกตมาพอควร ส่วนตัวผมเห็นว่าน้าอ้วน LittleNomad เป็นผู้ที่มีความรู้ในทางภาษาไทยดีมากๆ จึงขอเรียนเชิญมาเข้ากระทู้นี้บ่อยๆเพื่อเป็นประโยชน์แก่ผู้ที่สนใจภาษาไทย

ขอเริ่มต้นก่อนเลยครับ ที่เราใช้กันบ่อยๆ ซึ่งบางคำหากทราบภาษาอังกฤษด้วยจะเขียนภาษาไทยได้ถูกยิ่งขึ้น (หากผมโพสต์ผิดพลาดไป กรุณาท้วงติงด้วย จักเป็นพระคุณยิ่ง)

เว็บไซต์ - Website
กีตาร์ - Guitar
โพสต์ - Post
แก๊ง - Gang
คอร์ด - Chord
ประสบการณ์ - Experience

เชิญมาเพิ่มเติมคำอื่นๆกันเถอะ

Cool ขอสนับสนุนน้าป๋อทุกอย่าง....แต่ครับแต่........

หากมีสิ่งใดผิดพลาดไป ขอให้ท้วงไปที่น้าป๋อนะครับ

อย่ามา ท้วงติง

เพราะผมไม่ได้ตั้งกระทู้เองน้าป๋อเป็นผู้ตั้งครับ ขอบคุณครับ

(ผมขอใช้สิทธิ์ถูกพาดพิงครับท่านประธานที่เคารพ มิได้มีเจตนาป่วนอย่างไรเลยครับ
Tongue)
สุดท้ายก็กลับคืนสู่ธรรมชาติ
13-11-2008, 02:38
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ท่านประธานครับ มีผู้ประท้วงผมครับ
ผมขอถอนครับ ขอถอนจากคำว่าท้วงติงเป็นทักท้วงแทนครับ
ต้องขอโทษท่านสมาชิกผู้ทรงเกียรติที่กล่าวพาดพิงเช่นนั้นด้วยครับ
แล้วไม่รู้ว่าน้าping จะออกมาประท้วงผมอีกท่านไหมนี่
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
13-11-2008, 02:49
ลูกแกะ Offline
Senior member

ตัวอย่างการไม่ได้ให้ความสำคัญกับการใช้ภาษาไทย
ทำให้ตนเองและผู้อื่นสับสน
จนอาจเป็นเหตุให้ผิดต่อ พ.ร.บ. ว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ.2550

'ลูกชายผมสองขวบมีไข่สูงมากให้กินพาราได้ไหม ขอคำตอบด่วนครับ'
answer***ผู้เชี่ยวชาญเรื่องไข่ มาตอบด่วนค่ะ

' แฟนเป็นคนเสียว ดังมากครับ ผมอายคนอื่นเค้า ผมจะเตือนเธอยังไงดีครับ'
answer***แนะนำให้ว่าเวลาจะมี อะไรกันให้หาอะไรให้เธอกัดครับ เวลาเธอเสียวก็จะไม่ค่อยมีเสียงเล็ดรอดออกมา

'กลุ้มใจจัง แฟนเราเป็นคนเชื่อมั่นในตัวเองสูง ไม่ค่อยจะอม ใครง่าย ๆ'
answer***ดีแล้วล่ะคะ

' มีพี่ที่ทำงานคนนึงเพิ่งเข้ามาทำงาน เธอเป็นลูกน้องผมแต่อายุแก่กว่าผมมาก
ผมจะสอยเธอยังไงดี! ครับถึงจะไม่น่าเกลียด'
answer***ความจริงน่าจะสอยพวกเด็ก ๆ ใหม่ ๆ นะครับ ถ้าอยากสอยเธอจริง ๆ ก็ท่าพื้นฐานไปก่อนครับ พอเคย ๆ กันแล้วค่อยเปลี่ยนท่าสอยครับ แค่นั้นก็ไม่น่าเกลียดแล้วครับ

' สามีมีปัญหาในการนอนค่ะเค้าชอบนอนหนุนหมอย นิ่ม ๆ ไม่ทราบว่าเพื่อน ๆ พอจะรู้จักยี่ห้อดี ๆ มั้ยคะ'
answer***มียี่ห้อด้วยเหรอค่ะของแบบนี้

' ถ้าง่วงก็ลองเคี้ยวหมาฝรั่งดูสิ คะเผื่อจะหาย'
answer***ไม่ไหวค่ะกลัวมันกัดเอา

' เดือนหน้าดิฉันจะมีเพื่อนฝรั่งมาเที่ยวเมืองไทย เค้าชอบช้างมากค่ะ
ช่วยแนะนำทัวร์ที่มีโปรแกรมขี้ ช้างให้หน่อยได้มั้ยคะ'
answer***ไม่มีมั้งค่ะโปรแกรมนี้

' เจอรูแฟนเก่าในโทรศัพท์มือถือแฟน หมายความว่ายังงัย '
answer***ความสามารถในการแยกแยะสูงจริง ๆ เลยค่ะเห็นแค่รูรู้เลยว่ารู ใครเป็นรูใคร

'อยากไปเที่ยวท้องฟ้าจำลอง ที่ปิดไฟมืด ๆ
แล้วฉายภาพดาวน่ะค่ะไม่ทราบว่ าเข้าชมฟรีรึต้องเสียตัวด้วยรึ ป่าวคะ'
answer***เอ่อ! ไม่อยากมาเที่ยวบ้านผมบ้างเหรอ? ? แต่ไม่ได้ชมฟรีนะครับบ้านผม

' ข่าวดีค่ะปลื้มใจอยากบอก ไปขยายรูแต่งงานมาแล้ว ออกมาสวยมาก ๆ
ขนาดแฟนเป็นคนไม่ค่อยพูด ยังออกปากชม ไม่รู้มาก่อนว่าดีแบบนี้ เพื่อน ๆ
ไปขยายที่ไหนกับบ้างคะ '
answer***เรื่องนี้เก็บไว้ 2 คนก็ได้ครับ ไม่ต้องเอามา post เขิน ๆ ไงไม่รู้
เอ่อ! ของแฟนใหญ่มากเหรอครับ ถึงต้องไปขยายรูแต่งงานของคุณมา

' พี่ ๆ ครับ ผมจะไปสอบใบขับขี่พรุ่งนี้แต่ ผมยังไม่ชำนาญ เรื่องการถอยรถเข้า
ซ่องเลย ใครพอแนะนำเทคนิคได้บ้างครับ'
answer***แนะนำให้ดื่มเบียร์ เข้าไปสักขวด แล้วไปแท๊กซี่ดีกว่าครับ สถานที่อย่าง
นั้นใครเห็นรถเราเข้าไปมันไม่ น่าดู เสร็จกิจแล้วก็นั่งแท๊กซี่กลับครับ

' ถามเลขาค่ะ พานายฝรั่งไปไหนดีไม่ชอบซิสเลอร์เลย วันก่อนไปกินกับนายฝรั่งหลายคน สั่งไส้กรอกรวมกินกันแล้วปรากฏว่าบรรยากาศเงียนมาก ๆ'
answer***บรรยากาศน่ากลัวนะคะ ! ฝรั่งเยอะด้วย

' ผมมีปัญหากับแฟนใหม่ของเธอครับ ไม่น่าคิดมากเลย แค่โทรเรียกเธอมาเจอเพราะอยากเลียร์ ให้มันสบายใจทั้งสองฝ่าย'
answer***ว่าแต่ว่าเขาจะยอมทั้งสองคนเลยเหรอ?

' ขอถามหน่อยค่ะ ใบพลูเดี๋ยวนี้หาซื้อได้ที่ไหน คุณยายข้างบ้านกินแต่
หมา เปล่า ๆ มานานแล้ว บอกว่าเคี้ยวไม่อร่อย'
answer***กินหมาแทนพลู เลยเหรอค่ะ

' แถวสี่พระยามีร้านอัดรูดี ๆ มั้ยครับ อ้อ แล้วรูขนาด 4' x 6' นี่จะเล็กไปมั้ย
ครับ'
answer***รูขนาดนั้นไม่เล็กแล้วครับ อย่างนั้นเค้าเรียกบานครับ

' จะไปเชียงใหม่ค่ะหนุ่มคนเมืองที่ไหนพอแนะนำได้บ้างคะ อยากถามว่า
ขนมจีนน้ำเจี๊ยวที่ไหนอร่อยบ้าง'
answer***ถ้าเจอที่ไหนอร่อย ๆ อย่าลืมกลับมาแน่ะนำด้วยนะคะ

'จิงๆหงษ์น่าจะไม่แพ้เป็นอย่างน้อยถ้า(ตั้งช้าหน่อยครับเพิ่งว่าว)'
answer***ทราบแล้วเปลี่ยนค่ะ ว่า เจ้าของกระทู้ยังโสด

'ผมตกขาวมากเลยครับ เกือบไม่ได้ไปดูงาน NIKON DAY 2006 '
answer***นึกว่าเป็นแต่ผู้หญิ งผู้ชายก็ตกเหมือนกันเหรอค่ะ

'นศ หญิงสมัยนี้ทำไมชอบใส่เสื้อชายสั้นๆ แล้วปล่อยให้หอยออกมาอยู่ นอกกระโปรงกันนะ ไม่น่ารักเลย'
answer***ขนาดนั้นเลยเหรอค่ะ

'ถามท่านผู้รู้หน่อยคับ : ทำไงดีคับ เครื่องเสียวผมใช้งานไม่ได้'
answer***ไม่มีความเห็นค่ะ รอผู้รู้มาตอบละกัน

' คอนเสิร์ทอัสนี-วสันต์ งวดนี้มีแจกปิ๊หรือปล่าว '
answer***บัตรหมดเร็วก็เพราะแบบนี้นี่เอง
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
13-11-2008, 14:10
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

(12-11-2008, 17:08)SARUN Wrote:
(12-11-2008, 16:40)povation Wrote: เชิญมาเพิ่มเติมคำอื่นๆกันเถอะ

ขอเสนอคำว่า

เสี้ยม - sharpen แปลว่า. เจียน, เหลา, ลับ, ทำให้แหลม.
เช่น:พ่อครัวเสี้ยมหลาวจนแหลมเพื่อเสียบปลาก่อนนำไป

แต่บ้านฟ้าแห่งนี้

เสี้ยม - encourage; spur; stimulate แปลว่า ยั่วยุ , กล่าวชักชวนให้ทำสิ่งที่หัวหน้าพรรคฯ ต้องการจะเห็น Big Grin ระดับความยั่วยุมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับจำนวน "ม" ที่ต่อท้าย

เช่น:อิ อิ เสี้ยมมมมมมมมมมมมมม

ปล.เสี้ยมมมมมมมมมมมมมม เป็นคำแสลงที่แสดงถึงความรักความผูกพันธ์ที่มีให้กันระหว่างสมาชิกเก่าๆ ดังนั้น ท่านสมาชิกใหม่ทีมีอายุสมัครสมาชิกแล้ว ไม่เกิน1 เดือน ควรชมและใช้โดยอยู่ในความดูแลของสมาชิกเก่า

พจนานุกรม ฉบับเฉลิมพระเกียรติิ พ.ศ. ๒๕๓๐

เสี้ยม ก. ทำให้แหลม; ยุแหย่; ว. แหลม. เสี้ยมเขาควายให้ชนกัน (สำนวน) ก. ยุยงให้ทะเลาะกัน. เสี้ยมสอน ก. สอนให้มีอุบาย

.........................................................................................

ขอบคุณน้าซารัน.. ครับ..

และตัวกระผม "เสี้ยม" เพื่อความสนุกสนาน ครื้นเครงในหมู่เพื่อนสมาชิกนะครับ..
มิได้มีเจตนาอันใด ที่จะทำให้ภาษาไทยผิดเพี้ยนจากความหมายเดิม

หากผิดพลาดประการใด.. ขอให้ว่ากล่าวตักเตือนได้ที่น้าซารัน.. และน้าป๋อนะครับ..
เพราะว่าน้าซารัน.. และน้าป๋อ.. ให้ท้ายผมครับ..

ขอบคุณครับ..

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม!

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
13-11-2008, 14:24
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

ขอชื่นชมน้าป๋อครับเป็นกระทู้ที่ดีมากกครับ บ้านฟ้าเรามักจะพิมพ์ผิดกันเยอะครับจะได้เป็นเป็นโยชน์แก่หลายๆคน(รวมผมด้วยไหมอ่ะBig Grin)
ปล.นึกถึงอาจารย์แม่เลยครับถ้าแกมาเล่นในนี้เราคงโดยดุกันเป็นแถวเยยWink
Acoustic is my life..........
13-11-2008, 14:24

Forum Jump: