Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ชวนมาดู Storm Box ที่เกือบจะทุกคนมี แต่มันไม่เคยส่งเสียง?!?!?!?!
Author Message
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
RE: ชวนมาดู Storm Box ที่เกือบจะทุกคนมี แต่มันไม่เคยส่งเสียง?!?!?!?!
มา Update จ้า

Peterson Strobo Stomp2 VS Turbo Tuner ST-200

[Image: IMG_2068.jpg]
จากกระทู้ด้านบนนี้ ผมเอา Tuner ของ Sonic Research รุ่น ST-200 มา Review ให้ชม
ก็มีเพื่อนๆถามถึงประสิทธิภาพของมัน เมื่อเทียบกับ Peterson Strobo Stomp2

ผมก็เลยทำ Clip เพิ่มมาให้ชมกันครับ ว่าทั้งสองตัวเมื่อใช่้ตั้งสายแล้ว ดีหรือด้อยต่างกันอย่างไร

[Image: youtube.jpg]
ชม Clip ได้ที่นี่ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=8bY9H7ec6_0

[Image: IMG_2073.jpg]

ผมต่อกีต้าร์เข้า AB-Y Switcher จะได้เอาเสียงจากกีต้าร์เข้า Tuner ทั้งสองแบบยุติธรรม
Tuner ทั้งสองตัว ผม Set การ Tune ไว้ที Equal Temperament Tuning

ตาม Spec แล้ว Turbo Tuner จะมีความเที่ยงตรงในการ Detect Pitch มากกว่า คือ
Turbo Tuner จะให้ความผิดพลาดที่ +/- 0.02 cent ในขณะที่ Strobo Stomp2 ให้ได้ที่ +/- 0.1 cent
แต่จากการใช้งานจริงแล้ว ผมพบว่าทั้งสองตัว สามารถตั้งสายได้ยอดเยี่ยมพอๆกัน

จุดที่ Strobo Stomp2 ด้อยกว่าชัดเจนคือความรวดเร็วในการจับเสียง
ดูใน Clip จะเห็นว่า Strobo Stomp2 จับเสียงได้ช้ากว่า Turbo Tuner
และเมื่อเล่นด้วยโน้ตที่เร็ว Strobo Stomp2 ไม่สามารถจับโน้ตได้ทันเลย

สำหรับจุดด้อยของ Turbo Tuner ที่ผมเจอในการใช้งานคือ
ถ้าเอาไปใช้ในที่แจ้ง แสงสว่างมากๆ จะมองไฟ LED ของ Turbo Tuner แทบไม่ได้เลย
ต้องเอาเท้าบังแสงไว้ ถึงจะเห็น ในขณะที่ Strobo Stomp2 สามารถใช้งานในที่แจ้งได้สบาย
อันนี้เป็นปัจจัยนึง ที่ต้องคำนึงถึงการใช้งานด้วย ถ้าใครเล่นดนตรีสดตอนกลางวัน
เจ้า Turbo Tuner อาจจะสร้างปัญหาได้ครับ

รูปสุดท้ายก่อนลา

[Image: IMG_2070.jpg]

Tuner แบบ Stomp ที่ผมมีอยู่ จริงๆผมยังมีแบบ Rack และแบบที่ไม่ใช่ Stomp อีก 4 อันนะ แฮ่ๆๆ
ไปๆมาๆ เพิ่งจะรู้ตัวว่า Tuner เต็มบ้านเลยให้ตายซิ!
[Image: myworkspace.jpg]
13-11-2008, 01:39
Find Like Post Reply
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
RE: ชวนมาดู Storm Box ที่เกือบจะทุกคนมี แต่มันไม่เคยส่งเสียง?!?!?!?!
ขอบคุณครับน้ายอดจุ๊Smile
13-11-2008, 09:27
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

Likes Given: 0
....อยากได้.....อยากได้......ฟัง น้า yodchula บรรยายแล้ว....อยากได้.....มีใครใช้แล้วเบื่อบอกผมนะฮะ.......

Attached Files Image(s)

13-11-2008, 16:11

Forum Jump: