Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ชวนมาดู Storm Box ที่เกือบจะทุกคนมี แต่มันไม่เคยส่งเสียง?!?!?!?!
Author Message
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
ชวนมาดู Storm Box ที่เกือบจะทุกคนมี แต่มันไม่เคยส่งเสียง?!?!?!?!
สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ ห่างหายกันไปนานมากๆ ผมไม่ได้เอาอะไรมา Update ในเวปมาหลายเดือน

วันนี้เริ่มว่างอีกครั้ง หลังจากติดพันธกิจมากมาย :_D
ก็ขอทะยอยเอามาลงให้พี่น้องชมกันจ้า เริ่มด้วยกล่องเลย ฮุๆๆๆ

[Image: IMG_1788.jpg]

"Storm Box ที่เกือบจะทุกคนมี แต่มันไม่เคยส่งเสียง?!?!?!?!"
มีใครเดาออกมั่งว่ามันคืออะไร???

[Image: IMG_1790.jpg]

มันเป็นของ Sonic Research ใครเคยได้ยินชื่อนี้บ้าง???

เอาล่ะถ้าใครเดาออก ว่า "Storm Box ที่เกือบจะทุกคนมี แต่มันไม่เคยส่งเสียง" คืออะไรก็คงจะร้อง อ๋อ หลังจากเห็นภาพ

.
.
.
.
.
.
.

[Image: IMG_1792.jpg]

ใช่แล้วมันคิือ Tuner ยังไงล่ะ เครื่องตั้งเสียงที่ทุกคนมี แต่มันไม่เคยส่งเสียงของมันเองเลย
เจ้าตัวนนี้มันมีชื่อว่า ST-200 Stomp Box Strobe Tuner จากค่าย Sonic Research inc.
กำเนิดใน USA
** ภายในกล่อง มี Tuner, User Manual และ แผ่นปิดฝาหลังกันลื่น **

[Image: IMG_1778.jpg]
ว่ากันด้วยลักษณะภายนอกซักหน่อย ก็มาตราฐานสากล
-ต้องมีปุ่ม on/off switch มีช่อง input และ output
-ด้านข้างสามารถเสียบ Power Supply ชนิด DC 9V แบบมาตราฐาน Boss ได้
-ด้านหน้าหน้าปัดเป็นไฟ LED สว่างชัดเจน
-มีปุ่มปรับ Mode, Calibrate และ Flat (เดี๋ยวจะว่ากันอีกทีว่าทำอะไรได้มั่งจากปุ่มเหล่านี้)
[Image: IMG_1779.jpg]
อีกด้านของ Tuner เป็นช่อง Output
ตัวถังของ ST-200 Stomp Box Strobe Tuner ออกแบบมาได้แข็งแรง และดูดีมากๆ
ขนาดของมันยังเล็กกระทัดรัด เหมือน Effect ของ MXR เลย

[Image: IMG_1762.jpg]
คุณสมบัติที่น่าสนใจของเจ้า ST-200 Stomp Box Strobe Tuner

-True bypass แน่นอน เอาใจคนซีเรียสเรื่อง Tone
-Muted output เมื่อ Tuner กำลังทำงาน จะทำกันตัวสัญญาณไม่ให้เสียงออก
-Chromatic and guitar/bass modes ระบบ Tuner สำหรับ Guitar และ Bass และมีระบบ Chromatic ด้วย
-Fully programmable for alternate tunings and temperaments ปรับแต่งค่าสำหรับการ Tuner นอกเหนือมาตราฐานได้สบายๆ
-Extreme accuracy: ±.02 cents guaranteed ความเที่ยงตรงระดับเทพ!!
มันมีความผิดพลาดแค่ ± 0.02 Cents เท่านั้น เท่าที่ผมเห็น Tuner มา เจ้าตัวนี้ เทียงตรงที่สุดแล้ว
-Rugged die-cast aluminum case ตัวถังทำจาก Aluminum
-Made in USA ผลิตในประเทศอเมริกา
[Image: IMG_1770.jpg]
มาดูๆ หน้าปัดกัน
-แถวด้านล่างสุดเป็นช่องแสดง Mode ที่ใช้ในปัจจุบัน มีทั้งหมด 6 MODE
CHRM = Chromatic
GUIT = Mode สำหรับ Guitar 6 สาย
BASS = Bass 5 และ 4 สาย
CST1 2 และ 3 เป็น Custom Tune เราสามารถปรับได้แบบละเอียดสุดๆเลยล่ะ Big Grin

-ไฟด้านซ้ายบนกับขวาบนคือ ตัวบอกว่า โน้ต + หรือ - 50 Cents
-ด้านซ้ายล่าง A4 หมายถึง กำลังใช้ A4 นอกเหนือไปจากมาตราฐาน A4= 440.00 Hz
-ด้านขวาล่าง Flat หมายถึง กำลัง Drop เสียงลงจากมาตราฐาน

[Image: IMG_1781.jpg]
*** การใช้งาน ***
เจ้า ST-200 มีความไวมากๆ คือมันตอบสนองโน้ตได้ไวแบบจรวจเลยครับ
ดีดปุ๊บ มาทันที และมัน Detect โน้ตได้แม่นยำและว่างไวมาก ไม่มีอาการอืด เอ๋อๆให้เห็นเลย

*** การแสดงผล ***
ไฟสัญญาณวงกลมรอบตัว E (กำลังดีดโน้ตตัว E อยู่) จะหมุนทวนเข็นนาฬิกาเมื่อโน้ตเพี้นต้ำ
และจะหมุนตามเข็นนาฬิกา เมื่อโน้ตเพี้ยนสูง เราสามารถอ่านค่าได้อย่างง่ายดาย
และเมื่อมันหยุดหมุน แสดงว่า โน้ตนั้นตรงแล้วครับ Big Grin

สรุปว่า ผมพอใจกับเจ้า ST-200 ตัวนี้มากๆ เป็น Tuner ที่ไวที่สุดตั้งแต่ผมได้ใช้ Tuner มาเลย
มี Switch เป็น True Bypass ให้หายห่วงด้วย แบต 9V 1 ก้อนสามารถใช้งานได้นานกว่า 12 ชม.
ถ้าตั้งสายวันละ 5 นาที ก็ใช้ได้นาน 5 เดือนเลยล่ะ
[Image: IMG_1767.jpg]

มาดูปุ่ม MODE บ้าง ใช้งานง่่ายๆครับ ก็แค่กดปุ่มข้างซ้ายเพื่อให้ Mode เลื่อนไปทางซ้าย
และกดปุ่มข้างขวา เพื่อให้ MODE เปลี่ยนไปทางขวา แค่นั้นเอง

ส่วน ปุ่ม CAL ก็คือ Calibrate นั้นเอง มันสามารถตั้ง A4 ให้เป็น 300.0 ถึง 599.9 Hz. เลย!!
ไม่รู้จะเปลี่ยนอะไรได้มากมายขนาดนั้น แต่ผมคิดว่าไม่มีใครเค๊าใช้หรอก ฮิๆๆๆ
วิธีใช้ก็ กดปุ่ม CAL ค้างไว้ แล้วก็กด Switch on ก็จะเข้าสู่ Calibrate ครับ

ปุ่ม Flat เอาไว้ Drop เสียงครับ สามารถลงได้ 6 semitones. (ยกตัวอย่างเช่น สายหก สามารถปรับลงจาก E เป็น Bb ได้เลย)
เวลาใช้งาน ก็กดปุ่ม Flat ค้างไว้ แล้วกด Switch On ครับ
[Image: ST200.gif]

http://www.youtube.com/watch?v=OPU8ckQ_D6M

เชิญชม Clip VDO ดูกัน ว่า Turbo Tuner ทำงานได้รวดเร็วแค่ไหน
และมันแม่นยำมากๆ ตัว Detect Pitch มันก็ทำงานไวมากด้วย
ลองดูท้ายๆ Clip ขนาดเล่นด้วย Mute Technic มันยังจับเสียงได้เลยครับ

ขอบคุณที่ติดตามชมจ้าาาาา
[Image: myworkspace.jpg]
(This post was last modified: 10-11-2008, 03:42 by yodchula.)
10-11-2008, 03:28
Find Like Post Reply
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

RE: ชวนมาดู Storm Box ที่เกือบจะทุกคนมี แต่มันไม่เคยส่งเสียง?!?!?!?!
น่าน...... น้ายอด อาวมายั่วกันอีกแระ เดี๋ยวคอStorm Box อย่างน้ารอนเข้ามาเจอเข้าเป็นเรื่องแน่ครับ อิอิWink
ปล.ทำไมเดี๋ยวนี้พวก tuner มันไฮอย่างนี้หนอ แล้วสนนราคาค่าตัวมันกี่อัตอ่ะครับน้า
ปล.ขอบคุณที่เอามาให้ชมครับSmile
Acoustic is my life..........
10-11-2008, 09:40
Website Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: ชวนมาดู Storm Box ที่เกือบจะทุกคนมี แต่มันไม่เคยส่งเสียง?!?!?!?!
ขอบคุณครับพี่ยอด.. Big Grin
10-11-2008, 18:39
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
เห็นใน review ของ youtube ที่น้ายอดทำเอาไว้น่าสนใจมากเลยทีเดียวครับ
มันช่างตรวจจับโน๊ตตัวนั้นแทบจะทันทีเลย... น่าทึ่งมากๆเทียบกับตัวตั้งสายที่ใช้กันทั่วไป....

น้ายอดทำ presentation ได้น่าดูชมมากครับ
10-11-2008, 22:13
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
ขอบคุณน้ายอดจุ๊สำหรับรีวิวดีๆครับ กำลังเล็งอยู่ระหว่างยี่ห้อนี้ที่เป็นตัวธรรมดา (ST-122)
กับ Peterson StroboFlip เลยเป็นข้อมูลเพิ่มเติมได้อย่างดีเลยครับSmile

ว่าแต่ถ้าเทียบกับ Peterson StroboFlip/Stomp แล้วเป็นยังไงบ้างครับในเรื่องของความไว
ในการอ่านค่าโน๊ต และความยากง่ายในการจูนเสียงให้ตรงได้รวดเร็วและการใช้งานโหมด
หรือฟังก์ชั่นต่างๆ

สำหรับความแม่นยำคงไม่ต่างกันมากใช้มั๊ยครับ Peterson บอกว่าของเค้าแม่นยำที่ระดับ
+/- .01 cent ซึ่งก็ใกล้เคียงกับ Turbo Tuner ที่ +/- .02 cent ซึ่งคงไม่มีผลให้เกิดความ
แตกต่างถึงขนาดที่หูเราสามารถแยกแยะออกใช่มั๊ยครับ

แล้วน้ายอดสั่งโดยตรงจากเว็บเค้าเลยรึเปล่าครับ ขอบคุณครับSmile
11-11-2008, 00:29

(10-11-2008, 09:40)pop_250823 Wrote: น่าน...... น้ายอด อาวมายั่วกันอีกแระ เดี๋ยวคอStorm Box อย่างน้ารอนเข้ามาเจอเข้าเป็นเรื่องแน่ครับ อิอิWink
ปล.ทำไมเดี๋ยวนี้พวก tuner มันไฮอย่างนี้หนอ แล้วสนนราคาค่าตัวมันกี่อัตอ่ะครับน้า
ปล.ขอบคุณที่เอามาให้ชมครับSmile
ราคาที่ขายในเมกาคือ 129.99 USD ครับ ยังไม่รวมค่าส่งและภาษีนะ

(10-11-2008, 18:39)Grid.. Wrote: ขอบคุณครับพี่ยอด.. Big Grin
อ่ะจ้า

(10-11-2008, 22:13)Maow Wrote: เห็นใน review ของ youtube ที่น้ายอดทำเอาไว้น่าสนใจมากเลยทีเดียวครับ
มันช่างตรวจจับโน๊ตตัวนั้นแทบจะทันทีเลย... น่าทึ่งมากๆเทียบกับตัวตั้งสายที่ใช้กันทั่วไป....

น้ายอดทำ presentation ได้น่าดูชมมากครับ
ใช่พี่ มันจับโน้ตได้ไวและแม้นยำมากๆ

(11-11-2008, 00:29)gman Wrote: ขอบคุณน้ายอดจุ๊สำหรับรีวิวดีๆครับ กำลังเล็งอยู่ระหว่างยี่ห้อนี้ที่เป็นตัวธรรมดา (ST-122)
กับ Peterson StroboFlip เลยเป็นข้อมูลเพิ่มเติมได้อย่างดีเลยครับSmile

ว่าแต่ถ้าเทียบกับ Peterson StroboFlip/Stomp แล้วเป็นยังไงบ้างครับในเรื่องของความไว
ในการอ่านค่าโน๊ต และความยากง่ายในการจูนเสียงให้ตรงได้รวดเร็วและการใช้งานโหมด
หรือฟังก์ชั่นต่างๆ

สำหรับความแม่นยำคงไม่ต่างกันมากใช้มั๊ยครับ Peterson บอกว่าของเค้าแม่นยำที่ระดับ
+/- .01 cent ซึ่งก็ใกล้เคียงกับ Turbo Tuner ที่ +/- .02 cent ซึ่งคงไม่มีผลให้เกิดความ
แตกต่างถึงขนาดที่หูเราสามารถแยกแยะออกใช่มั๊ยครับ

แล้วน้ายอดสั่งโดยตรงจากเว็บเค้าเลยรึเปล่าครับ ขอบคุณครับSmile
ผมมีเจ้า ST-122 ด้วยนะครับ ถ้าสนใจจะมาลองของจริงที่บ้านผมก็ได้ Big Grin
เทียบกับ Strobo Flip และ Stomp แล้วเจ้า Turbo Tuner ชนะขาดเรื่องความไวครับ
แต่ถ้าจะปรับแต่ง บิด Note ได้แบบ Custom เลย Peterson ทำได้ดีกว่าครับ
สำหรับความแม่นยำ เจ้า Turbo Tuner ทำได้ดีกว่าครับ เพราะ Peterson มันทำได้ที่ 0.1 cent ไม่ใช่ 0.01 cent นะ
ส่วน Turbo Tuner ทำได้ต่ำถึง 0.02 cent เลย

ฟังด้วยหู โน้ตเดี่ยวๆ ผมแยกไม่ออกครับ แต่ถ้าเล่นพร้อมโน้ตตัวอื่นนี้
ต่างกันระดับ 0.1 Cent นี่แยกออกแน่นอน Cool
Tongue ลืมตอบน้า gman ไปข้อนึง

ผมสั่งจากเวปโดยตรงครับ ค่า ST-200 คือ $129.99
ค่าส่ง $32 รวมเป็นเงิน $161.99 คิดเป็นเงินประมาณ 5,751 บาท

ถึงบ้านเรา จ่ายค่าภาษีไปอีก 905 บาทรวมเป็นเงิน 6,656 บาทครับ Big Grin
(This post was last modified: 11-11-2008, 02:52 by yodchula.)
11-11-2008, 02:43
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
ขอบคุณครับน้ายอดจุ๊Smile ไว้ถ้าตัดสินใจได้ว่าอยากได้เจ้า ST-122 ขึ้นมา
อาจจะไปขอเซ้งต่อนะครับBig Grin
11-11-2008, 09:38

(11-11-2008, 09:38)gman Wrote: ขอบคุณครับน้ายอดจุ๊Smile ไว้ถ้าตัดสินใจได้ว่าอยากได้เจ้า ST-122 ขึ้นมา
อาจจะไปขอเซ้งต่อนะครับBig Grin

Big Grin ว๊ายยย ST-122 ไม่ขายจ้า แต่ถ้าอยากได้จะฝากสั่งให้ก็ได้นะ Cool
11-11-2008, 11:06
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ขอบคุณที่มารีวิวประกอบเพลงครับ Big Grin
เห็นในเวบ ตปท. ก็ยัง งงๆ ว่าใช้ไงนะ เห็นแต่ไฟวิ่งไปวิ่งมา
11-11-2008, 22:32
AVBestBuy.com Offline
Member

(11-11-2008, 22:32)Webmaster Wrote: ขอบคุณที่มารีวิวประกอบเพลงครับ Big Grin
เห็นในเวบ ตปท. ก็ยัง งงๆ ว่าใช้ไงนะ เห็นแต่ไฟวิ่งไปวิ่งมา
มายืนยันว่า tuner นี้ ดีที่สุดเท่าที่เคยใช้มาครับ
ผมมีทั้ง 2 แบบที่ทำออกมาเลย

[Image: DSCN1366-200w.jpg]
ทีแรก ซื้อแบบนี้มาก่อน แล้วติดใจ

พออกมาเป็นแบบ stomp box ผมก็เลยซื้อมาใช้อีกตัวหนึ่ง
[Image: st2-249h.jpg]

ไฟที่วิ่งไปวิ่งมา ใช้ง่ายมากครับ
หากไฟยังวิ่งไป วิ่งมา ไม่ว่า ทวนเข็ม หรือ ตามเข็ม แสดงว่า เสียงไม่ต่ำ ก็ สูงไป
จูน จนกระทั้งไฟหยุดนิ่งครับ ก็เป็นอันเสร็จสิ้นครับ
ง่ายมาก ง่ายจริงๆ
และดูง่ายกว่าของ peterson มากครับ
12-11-2008, 11:23

Forum Jump: