Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไปทำบุญกันครับ.. >>> ขอเชิญร่วมทำบุญทอดกฐินครับ.. <<<
Author Message
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
RE: ไปทำบุญกันครับ.. >>> ขอเชิญร่วมทำบุญทอดกฐินครับ.. <<<
(06-11-2008, 16:07)Therock Wrote:
(06-11-2008, 16:03)karn Wrote: อ้าว!! ลืมไป งั้นเก็บไว้ไถ่ชีวิต'โคฯ ละกันWink

ก. โค กระบือ
ข. โคคา สุกี้
ค. โคโยตี้
ง. โค โอเปอร์เรเตอร์สาวสวย สุดเซ็กซี่ ซาบซ่าน...

ข้อ ก.ครับ...กระทู้ทำบุญนะเนี่ยRolleyes
(อย่าทอดกรอบเกินไปนะ..ไฟปานกลาง)
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

06-11-2008, 16:18
Find Like Post Reply
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

Likes Given: 0
RE: ไปทำบุญกันครับ.. >>> ขอเชิญร่วมทำบุญทอดกฐินครับ.. <<<
(06-11-2008, 16:18)karn Wrote: (อย่าทอดกรอบเกินไปนะ..ไฟปานกลาง)

สรุปแล้วจะได้ กฐิน Medium rare , Hot & spicy , Sexy Naughty Bitchy ยึ๋ยยยยยยยยยยยยยยยย !!!!!!!!!
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
06-11-2008, 16:26
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
สาธุ.. พระเจ้าท่านคงรู้.. !!
06-11-2008, 16:32
Website Find Like Post Reply

(06-11-2008, 16:26)Therock Wrote:
(06-11-2008, 16:18)karn Wrote: (อย่าทอดกรอบเกินไปนะ..ไฟปานกลาง)
สรุปแล้วจะได้ กฐิน Medium rare , Hot & spicy , Sexy Naughty Bitchy ยึ๋ยยยยยยยยยยยยยยยย !!!!!!!!!

(06-11-2008, 15:23)Grid.. Wrote: ขอเชิญสมาชิกบ้านสีฟ้าร่วมทำบุญทอดกฐิน ในวันอาทิตย์ที่ 9 พฤศจิกายน 2551ณ วัดมะนาว จ.สุพรรณบุรี..

สมาชิกบางท่านอาจจะได้รับซองกันบ้างแล้วครับ..

ออกเดินทางกันประมาณ 9:00 น.
ทำบุญทอดกฐิน+ถวายภัตตราหารเพล เสร็จแล้วตอนบ่ายๆมีโปรแกรมวันเดียวเที่ยวสุพรรณครับ.. (อันนี้ผมแผลนไว้เองนะครับ ตามแต่เวลาจะเอื้ออำนวยให้ไปที่ไหนได้บ้าง)

-งานแข่งเรือยาว แม่น้ำท่าจีน หน้าวัดสวนหงษ์
-งานประกวดพระเครื่องเมืองสุพรรณบุรี
-แวะไปนมัสการหลวงพ่อโต วันป่าเรไลย์ (วัดในตำนาน ขุนช้าง-ขุนแผน)
-เที่ยวชมหอคอยบรรหาร และพิพิธภัณฑ์
-บึงฉวาก
และสถานที่ท่องเที่ยวอีกมากมาย..

น้าท่านไหนสนใจไปทำบุญด้วยกันก็ติดต่อมาที่ผมได้นะ ครับ..
Grid.. 08-7070-7474 ครับผม..

ไถ่บาปครับBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

06-11-2008, 16:33
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
(06-11-2008, 16:18)karn Wrote:
(06-11-2008, 16:07)Therock Wrote:
(06-11-2008, 16:03)karn Wrote: อ้าว!! ลืมไป งั้นเก็บไว้ไถ่ชีวิต'โคฯ ละกันWink

ก. โค กระบือ
ข. โคคา สุกี้
ค. โคโยตี้
ง. โค โอเปอร์เรเตอร์สาวสวย สุดเซ็กซี่ ซาบซ่าน...

ข้อ ก.ครับ...กระทู้ทำบุญนะเนี่ยRolleyes
(อย่าทอดกรอบเกินไปนะ..ไฟปานกลาง)

นึกว่าจะตอบข้อ ค. Big Grin
I haven't got a clue.
06-11-2008, 16:38

ประเพณีการทอดกฐิน ในแต่ละปีกำหนดให้มีการจัดทอดกฐินขึ้นภายใน ๑ เดือน หลังประเพณีออกพรรษา โดยวัดที่จะสามารถรับกฐินได้ ต้องมีพระภิกษุจำพรรษาโดยไม่ขาดพรรษาเลย ไม่ต่ำกว่า ๕ รูป และแต่ละวัดสามารถรับกฐินได้ปีละ ๑ ครั้ง

การทอดกฐินเป็นกาลทาน ตามพระวินัยกำหนดกาลไว้ คือ ตั้งแต่แรม 1 ค่ำ เดือน 11 ถึงวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 12 ผู้มีจิตศรัทธาเลื่อมใส ใคร่จะทอดกฐิน ก็ให้ทอดได้ในระหว่างระยะเวลานี้ จะทอดก่อนหรือทอดหลังกำหนดนี้ ก็ไม่เป็นการทอดกฐิน

กฐินแปลว่าอะไร?
คำว่า กฐิน แปลว่า ไม้สะดึง คือกรอบไม้ชนิดหนึ่งสำหรับขึงผ้าให้ตึง สะดวกแก่การเย็บ ในสมัยโบราณเย็บผ้าต้องเอาไม้สะดึงมาขึงผ้าให้ตึงเสียก่อนแล้วจึงเย็บเพราะช่างยังไม่มี ความชำนาญเหมื่อนสมัยปัจจุบันนี้ และเครื่องมือในการเย็บก็ยังไม่เพียงพอเหมือนจักรเย็บผ้า ในปัจจุบัน การทำจีวรในสมัยโบราณจะเป็นผ้ากฐินหรือแม้แต่จีวรอันมิใช่ผ้ากฐิน ถ้าภิกษุทำเอง ก็จัดเป็นงานเอิกเกริกทีเดียว เช่นตำนานกล่าวไว้ว่า การเย็บจีวรนั้น พระเถรานุเถระต่างมาช่วยกัน เป็นต้นว่า พระสารีบุตรพระมหาโมคคัลลานะพระมหากัสสปะแม้สมเด็จพระบรมศาสดาก็เสด็จลงมาช่วย ภิกษุสามเณรอื่น ๆ ก็ช่วยขวนขวายในการเย็บจีวร อุบาสกอุบาสิกาก็จัดหาน้ำดื่มเป็นต้น มาถวายพระภิกษุสงฆ์ มีองค์พระสัมมาสัมพุทธะเป็นประธาน โดยนัยนี้ การเย็บจีวรแม้โดยธรรมดา ก็เป็นการต้องช่วยกันทำหลายผู้หลายองค์ (ไม่เหมือนในปัจจุบัน ซึ่งมีจีวรสำเร็จรูปแล้ว)

ผู้ประสงค์จะทอดกฐินจะทำอย่างไร

พุทธศาสนิกชนทั่วไป ย่อมถือกันว่า การทำบุญทอดกฐินเป็นกุศลแรง เพราะเป็นกาลทาน ทำได้เพียงปีละ 1 ครั้งและต้องทำในกำหนดเวลาที่พระพุทธองค์ทรงบัญญัติไว้ ดังนั้นถ้ามีความเลื่อมใสใคร่จะทอดกฐินบ้างแล้ว พึ่งปฏิบัติดังต่อไปนี้

จองกฐิน เมื่อจะไปจองกฐิน ณ วัดใด พอเข้าพรรษาแล้ว พึงไปมนัสการสมภารเจ้าอาวาสวัดนั้น กราบเรียนแก่ท่านว่าตนมีความประสงค์จะขอทอดกฐิน แล้วเขียนหนังสือปิดประกาศไว้ ณ วัดนั้น เพื่อให้รู้ทั่ว ๆ กัน การที่ต้องไปจองก่อนแต่เนิ่น ๆ ก็เพื่อให้ได้ทอดวัดที่ตนต้องการ หากมิเช่นนั้นอาจมีผู้อื่นไปจองก่อน นี้กล่าวสำหรับวัดราษฎร์ ซึ่งราษฎรมีสิทธิจองได้ทุกวัด แต่ถ้าวัดนั้นเป็นวัดหลวง อันมีธรรมเนียมว่าต้องได้รับกฐินหลวงแล้ว ทายกนั้น ครั้นกราบเรียนเจ้าอาวาสท่านแล้ว ต้องทำหนังสือยื่นต่อกองสัมฆการีกรมการศาสนา กระทรวงศึกษาธิการ ขอเป็นกฐินพระราชทาน ครั้นคำอนุญาตตกไปถึงแล้ว จึงจะจองได้

เตรียมการ ครั้นจองกฐินเรียบร้อยแล้ว เมื่อออกพรรษาแล้ว จะทอดกฐินในวันใด ก็กำหนดให้แน่นอน แล้วกราบเรียนให้เจ้าอาวาสวัดท่านทราบวันกำหนดนั้น ถ้าเป็นอย่างชนบท สมภารเจ้าวัด ก็บอกติดต่อกับชาวบ้านว่าวันนั้นว่านี้เป็นวันทอดกฐิน ให้ร่วมแรงร่วมใจกันจัดหาอาหารไว้เลี้ยงพระ และเลี้ยงผู้มาในการทอดกฐิน

ครั้นกำหนดวันทอดกฐินแล้ว ก็เตรียมจัดหาเครื่องผ้ากฐิน คือไตรจีวร พร้อมทั้งเครื่องบริขารอื่น ๆ ตามแต่มีศรัทธามากน้อย (ถ้าจัดเต็มที่มักมี 3 ไตร คือ องค์ครอง 1 ไตร คู่สวดองค์ละ 1 ไตร)

วันงาน พิธีทอดกฐินเป็นบุญใหญ่ดังกล่าวมาแล้ว ดังนั้น โดยมากจึงจัดงานเป็น 2 วัน วันต้นตั้งองค์พระกฐินที่บ้านของเจ้าภาพก็ได้ จะไปตั้งที่วัดก็ได้ กลางคืนมีการมหรสพครึกครื้นสนุกสนาน ญาติพี่น้องและมิตรสหายก็มักจะมาร่วมอนุโมทนา รุ่งขึ้นเป็นที่วัดทอด ถ้าไปทางบก ก็มีแห่ทางขบวนรถหรือเดินขบวนกันไป มีแตรวงหรืออื่น ๆ เป็นการครึกครื้น ถ้าไปทางเรือก็มีแห่งทางขบวนเรือสนุกสนาน โดยมากมักแห่ไปตอนเช้า และเลี้ยงพระเพล การทอดกฐิน จะทอดในตอนเช้านั้นก็ได้ ทอดเพลแล้วก็ได้ สุดแล้วแต่สะดวก การเลี้ยงพระ ถ้าเป็นอย่างในชนบท ชาวบ้านจัดภัตตาหารเลี้ยงด้วย เจ้าของงานกฐินก็จัดไปด้วย อาหารมากมายเหลือเฟือ แม้ข้อนี้ ก็สุดแต่กาละเทศะแห่งท้องถิ่น

ขอไถ่บาปด้วยคนครับ....
06-11-2008, 16:39
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
เสธฯร๊อกมาแนวนี้เลยรึ
ตกงาน...แน่แล้วตรู Sad
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
06-11-2008, 16:43

(06-11-2008, 16:39)Therock Wrote: ขอไถ่บาปด้วยคนครับ....

นึกว่าเสธ.มาตอบTongue
เสธ.มาแว้วววว..น่านไง!!! มาแย่งงานเสธ.Big Grin

(This post was last modified: 06-11-2008, 16:46 by karn.)
06-11-2008, 16:44

(06-11-2008, 16:43)SARUN Wrote: เสธฯร๊อกมาแนวนี้เลยรึ
ตกงาน...แน่แล้วตรู Sad

อุ๊บบบบสสสสส์ ลืมขออนุญาตไปเลยครับเสธ... ผมจะโดนขังเดี่ยวมั้ยครับ..

ถ้าโดนฝากบอกน้าชัย เอาอาหารกระป๋องมาเยี่ยมด้วยนะครับ...

ป.ล. นาน ๆ เข้ามาที ขอดูดีนิดนึง
06-11-2008, 16:56
LittleNomad Offline
un-assignment

...!!!!!....!!!!!...
คนที่ตอบใน post: #16 เป็นใคร?...
เดาว่าคงเป็นสมาชิกใหม่...
แต่ไหงไปใช้ชื่อซ้ำกับน้าฯ เรอะเทอะในบ้านนี้คนหนึ่ง!...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
06-11-2008, 17:00
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: