Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สมาชิกใหม่ขออนุญาติถาม เรื่องสายกีต้าร์ที่เหมาะกับ martin
Author Message
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
RE: สมาชิกใหม่ขออนุญาติถาม เรื่องสายกีต้าร์ที่เหมาะกับ martin
Ernie Ball Titanium-Coated คงต้องลองมั่งซะแล้ว อิอิ...
05-11-2008, 17:50
Find Like Post Reply
control Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: สมาชิกใหม่ขออนุญาติถาม เรื่องสายกีต้าร์ที่เหมาะกับ martin
(05-11-2008, 14:09)pop_250823 Wrote: จริงๆผมก็อยากลองใช้ elixer ดูสักครั้งในชีวิตเหมือนกันแต่ดันไม่กล้าซื้อบนห้างเพราะเคยอ่านกระทู้สายปลอมของน้า boo แล้วกลัว

ผมอ่านแล้วเสียวหลังขึ้นมาทันที เพราะพึ่งใส่ elixir nanoweb ครั้งแรก ซื้อมาจาก music concept เซ็นทรัลลาดพร้าว 550 บาท ของปลอมไหมคับ ผมเล่นแบบเอาเล็บเกาสายกีต้า 1 อาทิตย์ผ่านไปสาย 3 มีขนลุ่ยๆ ตรงบริเวณที่เล็บมือขวาเกา แล้วบริเวณนั้นก็ดำไปเลย แบบนี้ปลอมไหมคับ (สายเบอร์ 11)
05-11-2008, 17:58
LittleNomad Offline
un-assignment

(05-11-2008, 17:30)Maow Wrote: กำลังรออยู่อย่างใจจดใจจ่อครับน้าอ้วน
ได้ผลอย่างไรแล้วจะแจ้งให้น้าอ้วนทราบโดยด่วนครับ
แค่รูปลักษณ์ของซองใส่มันก็บอกถึงความเป็นวัยโจ๋ซะแล้ว

ผมว่าลำพัง packaging ของ Ernie Ball รุ่นนี้ ก็กิน Elixir ไปครึ่งตัวแล้วครับ
เพราะผนึกมาสนิทดีมาก... แล้วพอมาดูรายละเอียดของสาย ก็ยิ่งได้ใจอีก
คือให้ความประณีตในการพันหัวสายสมราคาครับ...

สำหรับความเห็นส่วนตัว ตอนนี้เหลืออยู่แค่เพียงอย่างเดียวที่จะชี้ชะตาอนาคต
ว่าจะเป็นขาประจำ Ernie Ball รุ่นนี้หรือไม่ ก็คือเรื่องอายุความทนทานนั่นแหละ...

...ผมเพิ่งเข้าไปดู web. ของ Ernie Ball ดูเหมือนสายเคลือบ titanium นี่เพิ่งออกวางจำหน่ายปีนี้ แล้วก็มีสาย electric guitar ด้วย แต่ไม่รู้ว่าตัวแทนฯ ในบ้านเราสั่งเข้ามาหรือเปล่า? ไว้กลับมาจะไปเช็คดู ถ้ามีก็กะลองซื้อมารอทดสอบกีต้าร์ใหม่ ๆ ตอนต้นธันวาฯ...Cool
(05-11-2008, 17:50)lekleklek Wrote: Ernie Ball Titanium-Coated คงต้องลองมั่งซะแล้ว อิอิ...

ถ้าชอบเสียงกรุ๊งกริ๊งของ Elixir ก็น่าลอง Ernie Ball ครับน้า lekๆๆ ราคาก็พอ ๆ กัน
แต่โดยความเห็นส่วนตัว ผมว่าเสียง Ernie Ball รุ่นนี้มีมิติมากกว่าด้วย
(05-11-2008, 17:58)control Wrote:
(05-11-2008, 14:09)pop_250823 Wrote: จริงๆผมก็อยากลองใช้ elixer ดูสักครั้งในชีวิตเหมือนกันแต่ดันไม่กล้าซื้อบนห้างเพราะเคยอ่านกระทู้สายปลอมของน้า boo แล้วกลัว

ผมอ่านแล้วเสียวหลังขึ้นมาทันที เพราะพึ่งใส่ elixir nanoweb ครั้งแรก ซื้อมาจาก music concept เซ็นทรัลลาดพร้าว 550 บาท ของปลอมไหมคับ ผมเล่นแบบเอาเล็บเกาสายกีต้า 1 อาทิตย์ผ่านไปสาย 3 มีขนลุ่ยๆ ตรงบริเวณที่เล็บมือขวาเกา แล้วบริเวณนั้นก็ดำไปเลย แบบนี้ปลอมไหมคับ (สายเบอร์ 11)

ผมว่าเรื่อง "ปลอม" - "ไม่ปลอม" มีน้า ๆ ตอบออกความเห็นกันไปแล้ว...

ส่วนเรื่องเป็น "ขุย"
หากสายเก่า หรือเล่นไปนาน ๆ เป็นแน่ ๆ
หรือถ้าเช็ดด้วยน้ำยาถนอมสาย ก็ยิ่งไปกันใหญ่ คือขุยกระจายออกมาให้เห็นก่อนเวลาอันควร หรือพูดง่าย ๆ ว่า "สายพัง" แล้วครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 05-11-2008, 19:15 by LittleNomad.)
05-11-2008, 19:03
Website Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ลองเปลี่ยนจากการเช็ดสาย มาเป็นเช็ดนิ้วที่เล่นบ่อยๆเพื่อให้สะอาดไม่มีเหงื่อ ซิครับ

อย่างที่น้าอ้วนว่ามา สายบางยี่ห้อเอาสารเคมีไปเช็ดก็ยิ่งเสียหายกันไปใหญ่
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
05-11-2008, 19:39
control Offline
Junior member
**

ไม่เคยใช้น้ำยาเช็ดสายเลยคับเอาผ้าไนร่อน(ผ้าแบบถุงเท้าเรียกไม่ถูก)เช็ดหลังเล่นเสร็จแล้วตลอด แต่ของผมใช้งานแค่อาทิตเดียวจิงๆคับ สาย 3 ก็เป็นขุยซะแล้ว หรือว่าผมใช้เล็บเกากีต้าอย่างเดียว

หนึ่งอาทิตย์ Elixir ผมจะหมดคุณสภาพแล้วเหรอคับ(แต่มันเป็นขุยเฉพราะสาย 3 ตรงที่เล็บโดนแค่นั้นนะคับ) แบบนี้เค้าเรียกว่าหมดสภาพไหมคับ
05-11-2008, 20:10
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ใช่ครับน้าอ้วน เรื่องการแพ๊คสายดูจากในรูปแล้วมิดชิดกว่า Elixer อีก เพราะไม่มีอากาศเข้าไปได้อีกแน่นอนหลังจากแพ๊คแล้ว

ถ้าหาก titanium ที่เคลือบเอาไว้ไม่หลุดง่าย การออกซิไดซ์โดยอากาศกับเนื้อของสายกีต้าร์คงเกิดได้ลำบากขึ้น สายคงจะทนกว่า เดี๋ยวคงต้องลองดูหลังจากเปลี่ยนว่าจะได้นานสักเท่าไหร่
05-11-2008, 20:14

(05-11-2008, 20:10)control Wrote: ไม่เคยใช้น้ำยาเช็ดสายเลยคับเอาผ้าไนร่อน(ผ้าแบบถุงเท้าเรียกไม่ถูก)เช็ดหลังเล่นเสร็จแล้วตลอด แต่ของผมใช้งานแค่อาทิตเดียวจิงๆคับ สาย 3 ก็เป็นขุยซะแล้ว หรือว่าผมใช้เล็บเกากีต้าอย่างเดียว

หนึ่งอาทิตย์ Elixir ผมจะหมดคุณสภาพแล้วเหรอคับ(แต่มันเป็นขุยเฉพราะสาย 3 ตรงที่เล็บโดนแค่นั้นนะคับ) แบบนี้เค้าเรียกว่าหมดสภาพไหมคับ

ถ้าอย่างนั้น ก็น่าคิด....
เรื่องใช้เล็บเกากีต้าร์ ผมว่าปกติ เล็บคงไม่น่าจะคมกว่า pick -กระมัง?!?
เพราะผมใช้ pick มากกว่าเล็บ แล้วก็เป็น pick ค่อนข้างแข็ง คือ Dunlop Jazz III -นี่ยังไม่ต้องเอ่ยว่า ธรรมชาติเป็นคนมือไม้หนัก แล้วแถมชอบ pinch-pick อีกต่างหาก!... สาย Elixir (acoustic) ที่ใช้ก็ยังทนไหว และไม่เจอเรื่อง "ขุย" ยกเว้นสาย electric guitar ที่เจอ "ขุย" ประจำ!!! แต่ตอนนี้พวก electric guitar ผมเปลี่ยนไปสาย Ernie Ball นานแล้ว...

ประเด็นของน้า control เป็นเรื่องน่าขบคิด!
น้า ๆ ทั้งหลาย ลองช่วยวิเคราะห์กันหน่อยครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
05-11-2008, 20:24
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ช่วยขบ...คิดไม่ออก...

ใกล้หน้าหนาว คงเป็นรังแค
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
05-11-2008, 20:29

(05-11-2008, 20:14)Maow Wrote: ใช่ครับน้าอ้วน เรื่องการแพ๊คสายดูจากในรูปแล้วมิดชิดกว่า Elixer อีก เพราะไม่มีอากาศเข้าไปได้อีกแน่นอนหลังจากแพ๊คแล้ว

ถ้าหาก titanium ที่เคลือบเอาไว้ไม่หลุดง่าย การออกซิไดซ์โดยอากาศกับเนื้อของสายกีต้าร์คงเกิดได้ลำบากขึ้น สายคงจะทนกว่า เดี๋ยวคงต้องลองดูหลังจากเปลี่ยนว่าจะได้นานสักเท่าไหร่

ครับ... ไม่รู้ว่า Elixir มั่นใจคุณภาพของตนหรืออย่างไร จึงทำบรรจุภัณฑ์แบบท้าทายฟ้าดิน!...555...

ผมกำลังคิดว่า เดี๋ยวก่อนเดินทางไกล จะลองของสักหน่อย ด้วยการเอา ghs Fast-Fret ถู ๆ ไถ ๆ สายเคลื่อบ titanium ดองไว้สักสิบกว่าวัน... แล้วกลับมาดูสิว่ามันจะบรรเลงหรือบรรลัย...Big Grin
05-11-2008, 20:30
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
สาย 3 เป็นเรื่องธรรมชาติ....Big Grin

นั่นสิครับ ทำไมต้องเรื่มจาก สาย 3 ตอนนี้ลามไปทุกสายแล้ว
สงสัย(ผม)เล่นหนักเกินไป

เป็น 2 ตัวเลย ทั้งตัวที่แกะโหด Tongue แหะ ๆ อายจัง (20 ปี กรุคลองเตย สนิมเขียว รุ่น1) และตัวที่เอาไว้เล่นจุ๋มจิ๋ม

ดูดิ...ว่าจะเลิกคบละ

Attached Files Image(s)

============ เพื่อความบันเทิง =============

05-11-2008, 21:16

Forum Jump: