Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Yamaha ไต้หวันตัวเดียวของผม
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: Yamaha ไต้หวันตัวเดียวของผม
หนังสือ "History of Yamaha Guitars" เป็นหนังสือที่บริษัทเป็นสปอนเซ่อร์
ครับ เรื่องข้อมูลผิดคงจะยากแต่เรื่องรายละเอียดไม่มีทางครบครับเพราะกีต้าร์
Yamaha นั้นมีจำนวนรุ่นมากที่สุดในโลก (เกินพัน) เฉพาะ FG series นี่ก็เกิน
สองร้อยแล้วครับ

โรงงานที่ไต้หวันของยามาฮ่าเคยเป็นโรงงานผลิตกีต้าร์ที่ใหญ่ที่สุดในโลกครับ
ในยุค 90's มีคนงานถึง 850 คน แต่ตอนหลังรู้สึกว่าจะถูกแซงโดย Samick
ที่ผลิตกีต้าร์ใด้ถึงปีละหนึ่งล้านตัว

เรื่องฝ้านั้นน่าจะเกิดจากการเคลือบด้วย catalyzed polymer finish ซึ่งไม่มี void
ให้ความชื้นระบายออกมาใด้ พอมาอยู่เมืองไทยซึ่งอากาศชื้นมากความชื้นที่ซึม
เข้าไปตามผิวด้านในที่ไม่ใด้เคลือบเลยไม่สามารถระบายออกใด้และก่อตัวเป้นฝ้า
อยู่ข้างใต้ครับ ส่วนโรงงานญี่ปุ่นนั้นคงจะเคลือบด้วย nitro finish ที่หายใจใด้ก็เลย
ไม่เป็นฝ้า (ผมเดานะครับ ไม่มีข้อมูลอ้างอิงแม้แต่น้อย)

Catalyzed polymer finish ที่หายใจใด้เพิ่งคิดค้นใด้ในปี 1995 โดยมี Taylor
นำมาใช้เป็นเจ้าแรกครับ

เรื่อง finish ชนิดต่างอ่านใด้ในกระทู้นี้ครับ

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...742&page=2

ส่วนการแก้ไขเรื่องกีต้าร์เป็นฝ้านั้นคงต้องลอกแล้คเคอร์ออกทั้งตัวและเคลือบใหม่
โดยใช้ nitro finish ครับ
31-10-2008, 11:22
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Yamaha ไต้หวันตัวเดียวของผม - by pood - 31-10-2008, 11:22

Forum Jump: