Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Yamaha ไต้หวันตัวเดียวของผม
Author Message
thana_yamaha Offline
Member

Likes Given: 0
RE: Yamaha ไต้หวันตัวเดียวของผม
ใข่ครับเรื่องฝ้า นี้ ผมเคยเห็นคนประกาศขาย รุ่น LD-20 หรือ ว่าสูงกว่านั้น เป็นฝ้าทั้งหลังและข้าง
รุ่นนิ้ก็ค่อนข้างสูงเหมือนกัน ยังเป็นฝ้าเลย

ผมเคยถามคนที่เค้ารู้เรื่อง yamaha เค้ายอกว่า
กีตาร์รุ่นที่เขียนว่า made in taiwan ส่วนมากจะเป็นฝ้าง่าย
รักษาไม่หาย แต่ถ้าไม่ผ่านการเล่นเท่าไหร่ก็ไม่ค่อยเป็น
ส่วน รุ่นที่ เชียนว่า made in japan ยังไม่เคยเห็นเป็นฝ้า

ส่วนเรื่องที่ ทำใน taiwan แล้ว มา เขียน made in japan เค้าบอกว่าก็อาจจะเป็นไปได้
แต่อาจจะเป็น ไม้นำเข้าจาก taiwan แล้วมาประกอบที่ japan

ผมยังงงๆ อยู่เลย แต่ พี่ เค้าให้สังเกตุว่า ถ้า ทำใน taiwan เหมือนกัน จริงๆ
แล้วทำไม คุณภาพ ถึง ไม่เหมือนกัน เช่น เรื่องฝ้า เป็นต้น
ผมก็เลย คิดว่า made in japan ดีกว่า

หนังสือ The History of Yamaha Guitars ผมอ่านที่มาเลย์ ( มันโทรมมากไม่ได้ซื้อมา )
ดูแล้วมันแปลกๆ หลายจุด เลยคิดว่าไม่ใช่ ต้นตำหรับเขียนเอง
แต่ อย่างไร ผมก็พยายามหาข้อมูลจากเวปของญี่ปุ่น อยู่เรื่อยๆ

อย่างที่ พี่ billy บอกครับ เรื่องฝ้า แก้อย่างไรดี
ความใสและกังวานของเสียงกีตาร์โปร่งฟังแล้วรู้สึกดีจังครับ
เล่นไม่ค่อยเก่ง เลยชอบดูคนเล่นกีตาร์โปร่งมากกว่าครับ อิอิ
(This post was last modified: 30-10-2008, 22:33 by thana_yamaha.)
30-10-2008, 22:31
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Yamaha ไต้หวันตัวเดียวของผม - by thana_yamaha - 30-10-2008, 22:31

Forum Jump: