Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอรบกวนถามเรื่องสายเคเบิ้ลครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
ขอรบกวนถามเรื่องสายเคเบิ้ลครับ
ผมอยากได้สายเคเบิ้ลมาใช้กับกีต้าร์ Ovation CC-24 ของผมน่ะครับ
แต่ไม่มีความรู้เรื่องสายเคเบิ้ลเลย
เคยอ่านจากหลายกะทู้บอกว่าสายที่ใช้ต่อระหว่างกีต้าร์และแอมป์นั้นมีผลต่อเสียงที่จะออกมาอย่างมาก
พี่ๆ พอจะมีใครแนะนำว่าผมควรจะซื้อสายยี่ห้ออะไรได้บ้างหรือไม่ครับ
ราคาประมาณไม่เกิน 1000 บาท (ถูกไปมั้ยครับ แนะนำช่วงราคาอื่นๆด้วยก็ได้ครับ)
ขอบคุณครับSmile
29-10-2008, 15:18
Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: ขอรบกวนถามเรื่องสายเคเบิ้ลครับ
ไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้มี balance out รึป่าว ถ้ามีซื้อสายของ ovation ที่นครหลวงเลยคับ จะได้เสียงออกเต็มๆ
29-10-2008, 16:11
Website Find Like Post Reply
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: ขอรบกวนถามเรื่องสายเคเบิ้ลครับ
งบนี้ผมแนะนำ ซื้อ หัว Nuetrik Silent mono2หัว ราวๆ5ร้อย แล้วสาย สาย Canare รุ่น 2T2S ซัก4-5เมตร ร้านพรสยามอิเล็คทรอนิกส์บ้านหม้อหรือ ร้าน โปรปลั๊กอินลาดพร้าวซอย5 ให้เค้าเข้าหัวเลย ผมทำใช้ในงานอัดที่บ้าน ก็แบบนี้เลยแต่เข้าหัวเอง

ถ้าอยากได้สำเร็จ ก็ Monster Prolink Performer500 ผมใช้มา2ปีละเอาไว้ลุยๆถือว่า ธรรมชาติใช้ได้เลยแต่น่าจะราคาพันนิด ร้านมิวสิคคอลเลคชั่นทุกสาขา Big Grin
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
29-10-2008, 17:31
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
สายแจ้คที่ใช้นี่มีผลต่อเสียงจริงครับเพราะพวกเราลองกันมาแล้ว

สายต่อเองอย่างที่น้าเชนแนะนำก็ใช้ใด้นะครับ (แต่ยังสงสัยว่าทำไมต้อง
ใช้หัว Neutrik Silent ทั้งสองข้าง)

ส่วนสายสำเร็จรูปนั้นผลการทดสอบออกมาดังนี้ครับ

ที่หนึ่งคือสาย Dimarzio cable (12 ฟุตน่าจะประมาณหนึ่งพันบาท)

ที่โหล่คือสาย Monster Acoustic (12 ฟุต 3,200 บาท)
30-10-2008, 12:37
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
ยืนยันด้วยคนครับว่าไม่ต้องหูเทพ หูทิพย์ ก็ได้ยินความแตกต่างแน่นอน

เล่น outdoor แบบ noise รอบข้างเยอะๆ ยังได้ยินความแตกต่างเลย

ใครที่เล่นอาชีพ ผมว่าลงทุนใช้สายดีๆ เล่นแล้วมั่นใจขึ้นเยอะเลยครับ

Shy
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
30-10-2008, 12:47
LittleNomad Offline
un-assignment

ว่าตามน้าpood เลยครับ...
เท่าที่ลองใช้อยู่ Dimarzio กับ Monster Pro สำหรับโสตรับฟังของผม ให้คะแนนพอ ๆ กัน -แต่!.... Moster Pro แพงกว่าเกือบสองเท่าตัว!!! แล้วก็ยังมักสร้างปัญหาเรื่องเสียงสปาร์ค เพราะดูเหมือนเดือยแจ็คของมันจะสั้นกว่าเล็กน้อย... บ่อยครั้งที่มันทำให้หงุดหงิดจนอยากจะเฟี้ยงทิ้ง (ปัญหานี้เห็นชัดกับกีต้าร์ไฟฟ้า) ...ผมว่ากำลังจะซื้อหัว Neutrik มาเปลี่ยน..

ล่าสุด... ผมลองใช้สาย Lava ที่เหลือเศษประมาณร่วมสองเมตร จากการซื้อมาเพื่อต่อเป็นสายพ่วง fx. ให้เสียงดีมากครับ...
ราคาไม่แพง... มีให้เลือกตั้งแต่พันต้น ๆ ถึงสองพันต้น ๆ ถ้าสนใจ แนะนำให้ลองเข้าไปดูที่
http://www.avbestbuy.com/catalog/index.p...anguage=th

...แล้วก็อย่างน้าpOoH ว่าครับ...
ถ้าเล่นอาชีพ ผมว่าการเลือกสายสัญญาณคุณภาพดี ซึ่งอาจจะต้องจ่ายมากสักหน่อย แต่ถ้าคิดถึงการถ่ายทอดสำเนียงแล้ว ผมว่าก็น่าลงทุน...

ปล. มีข้อสงสัยอยากรู้เหมือนกันครับ ว่าทำไมน้าปะปาฯ ถึงใช้ Neutrik-Silent ทั้งสองด้าน?
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 30-10-2008, 13:11 by LittleNomad.)
30-10-2008, 13:05
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
วะวะว้าวววว
ก่อนอื่นต้องบอกว่า ขอบคุณครับ
ดีใจครับที่เข้ามาถามแล้วมีคนตอบ

แล้วต่อมาคือ
ดีใจที่มีสายราคาพันกว่าบาทด้วย
(เจอของที่อยู่ในงบแล้วคุณภาพพอรับได้แบบนี้ผมปลื้มครับ)
(ปกติอ่านเจอแต่ของดีต้องแพงน่ะครับ เศร้าSad)

สำหรับอันที่ต้องต่อหัวเอง ผมคงต้องขอเว้นไว้ เพราะทำไม่เป็นและหาซื้อหัวก็ไม่เป็นน่ะครับ
ตอนนี้เลยสนใจอยู่ 3 อัน

1.จากคุณ papachill ที่บอกว่า "Monster Prolink Performer500 ผมใช้มา2ปีละเอาไว้ลุยๆถือว่า ธรรมชาติใช้ได้เลยแต่น่าจะราคาพันนิด ร้านมิวสิคคอลเลคชั่นทุกสาขา"
2.จากคุณ Pood ที่ให้ขอมูลว่า "Dimarzio cable (12 ฟุตน่าจะประมาณหนึ่งพันบาท)"
3.จากคุณLittleNormad ที่แนะนำยี่ห้อ LAVA มาให้

Monster Prolink มีขายที่มิวสิคคอลเลคชั่น
Lava สั่งซื้อได้ทางเนต
แล้วDimarzio cable มีขายที่ไหนบ้างครับ?

และมีใครพอจะเสนอความคิดเห็นได้มั้ยครับว่าอันไหนมีข้อดี / ด้อย กว่ากันยังไง
(หรือจะฟันธงมาเลย สำหรับคนที่ฟังไม่ค่อยออกอย่างผมก็ดีนะครับ Tongue)
ขอบคุณทุกๆ คำตอบครับ Big Grin
(This post was last modified: 30-10-2008, 15:01 by dear709.)
30-10-2008, 15:01
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
Dimarzio เมืองไทยน่าจะไม่เอาเข้ามามั้งครับ เพราะน้ายอดเยี่ยม กระเทียมโทน (ปึ๋งปั๋ง ดึ๋งดั๋ง) แกไปหิ้วมาจาก HK เป็นสายถักแบบเตารีดด้วย ทนแน่ ๆ

น้า ๆ ท่านไหนมีแหล่งซื้อ ขอฝากด้วยคนนะครับ อยากได้มาลองมั่ง....
30-10-2008, 15:12
sembae Offline
Member

รอหมอซาวด์ ฟันธง คอนเฟิร์ม ครับ
30-10-2008, 15:15
LittleNomad Offline
un-assignment

สอง-สาม อาทิตย์ก่อน สาย Dimarzio ที่ บูเซ่ ยังมีอยู่เป็นกระบุงเลยครับ... (ผมซื้อมาเมื่อสักสองเดือนก่อน)
ถ้าจำไม่ผิด สายสั้นเกือบ ๆ พัน ถ้าสายยาวพันกว่า ครับ...

ส่วน Monster โดยส่วนตัว ผมแนะว่าให้มองข้ามไปเลย...
เพราะเท่าที่เจอ... แพง แล้วหัวแจ็ครวนกวนประสาทครับ.

สำหรับ Lava อันนี้แนะนำครับ...
เพราะตอนนี้ เท่าที่ผมลองเปรียบเทียบสายที่มีอยู่คือ Dimarzio, Monster Pro, George L .155, กับ Lava Solder-Free (เหลือจากทำสายต่อ fx)

ใช้กับ Elect. Guitar ผมให้คะแนน Lava = George L
ลองลงมาก็ Dimarzio

แต่ถ้าใช้กับ Acoust. Guitar ผมให้ Lava มาอันดับต้น
อ้อมีสาย Vox Acoustic อีกเส้น (ต้องขอบคุณน้า pood) สายนี้ เสียงจะทุ้มนุ่มกว่า

...ผมก็กำลังจะลองเลือกสั่ง Lava รุ่น ELC Clear Connect มาลองกับ Acoust. Guitar เปรียบเทียบเสียงที่ได้จากสายความยาวที่แตกต่างกัน...
http://www.avbestbuy.com/catalog/index.p...20_196_212
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 30-10-2008, 20:24 by LittleNomad.)
30-10-2008, 20:17

Forum Jump: