Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อวสานกีต้าร์ "หิ้ว"
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: อวสานกีต้าร์ "หิ้ว"
(28-10-2008, 12:54)povation Wrote: น้า Rham ยังจะสู้ต่อไปไหมครับ

แต่ถ้าของดี หายาก
แม้ราคาจะเพิ่มขึ้นกว่าเดิมเนื่องจากการเปลี่ยนแปลงค่าเงิน
ผมก็เชื่อว่ายังมีคนกล้าซื้อมา
ไม่ว่าจะซื้อมาใช้เองหรือซื้อมาขายต่อก็ตาม (แต่ต้องมีorder)

อีกไม่กี่เดือน กระทู้นี้ก็จะครบ 4 ปี ลองกลับมาวิเคราะห์ดูซิครับว่า เกิดปรากฏการณ์อย่างไรบ้างในบ้านสีฟ้าในขณะนี้

All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
23-03-2012, 00:05
Website Find Like Post Reply
Rham Offline
Senior member

Likes Given: 0
รวดเร็วจริงๆจะ4ปีแล้ว
ผมคิดว่าการเปลี่ยนแปลงต่างๆก็เป็นไปตามที่น้าๆแสดงความคิดเห็นไว้นะครับ
ช่วงนี้สั่งของจากญี่ปุ่น อัตราแลกเปลี่ยนก็อยู่ที่ประมาณ 41-42 สูงสุดเคยอยู่ที่ 44
ค่าดำเนินการต่างก็มีขึ้นมาบ้างเล็กน้อย แต่ก็ยังมีคนนำกีต้าร์จากญี่ปุ่นเข้ามาขายอยู่เรื่อยๆ
และดูเหมือนจะมากขึ้นด้วยนะครับ เพียงแต่ไม่ได้นำมาขายในบ้านนี้เพราะไม่ตรงตลาด
ส่วนใหญ่ที่เห็นว่าพอขายกันไปได้เรื่อยๆเป็นกีต้าร์ไม่เกิน 20000 บาทครับ
แต่กีต้าร์ญี่ปุ่นที่อยู่ในระดับราคา 30000-40000บาทผมว่าขายยากมากครับ
ตัวผมเองพักนี้แทบไม่ได้สั่งกีต้าร์ญี่ปุ่นเลยครับ เพราะจะสั่งแต่ตัวที่ลองอยากเล่นมากกว่า
ช่วงนี้ชอบกีต้าร์ทางอเมริกามากกว่าครับ ยิ่งตั้งแต่มีขบวนการกีต้าร์มาเนียขึ้นมาก่อการ
ผมคิดว่าทำให้น้าๆหลายท่านหันมาลองสั่งกันเองมากขึ้นกว่าการรอซื้อต่อครับ
ผมเห็นว่าเป็นเรื่องดีนะครับ อยากให้มีกีต้าร์ดีๆกีต้าร์ใหม่ๆเข้ามาในบ้านเรามากขึ้นครับ

23-03-2012, 10:21
Website Find Like Post Reply
yot977 Offline
Member

Likes Given: 0
แต่ผมว่าแนวโน้มมันน่าจะตรงข้ามกันนะครับ ผมเข้าใจว่าโดยโครงสร้างของอัตราแลกเปลี่ยนของเงินโดยเฉพาะ usd กับ เยน มันตรงข้ามกัน usd ขึ้น เยน ลง แล้วสืบเนื่องจากอเมริกา 3-4 ปีที่ผ่านมาเศรษกิจตกต่ำค่าเงินก็ตกแต่สังเกตุช่วงเดือนที่ผ่านมาพอมีข่าวดีที่เมกาเรื่องอัตราการว่างงานลดลง กำลังจะเลือกตั้งใหม่แนวโน้มเศรษฐกิจก็จะดีขึ้นผมเห็นเงินเยนก็อ่อนลงจำได้ว่าเมื่อปลายปี 42 บาทตอนนี้เหลือ36-37 ผมว่าท่าusd กลับไปที่33-34 บาท เยนน่าจะ ลงมา 33-34เหมือนเมื่อ3-4ปีที่แล้ว แต่ก็ไม่รู้นะว่าผลขอการส่งออกจะเป็นอย่างไรแต่ผมว่าน่าจะดีนะ คือเราขายของให้เมกาได้ราคาสูงขึ้น เพราะเราส่งออกไปเมกาน่าจะมากกว่าญี่ปุ่นนะครับส่วนญี่ปุ่นน่าจะhappyกว่านี้เพราะจริงๆแล้วฐานการผลิตอยู่นอกประเทศอยู่แล้ว ส่วนผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่รอว่าเมื่อไรเงินเยนมันจะลงเพราะอยากไปเที่ยวอีก ตอนนี้ก็ได้แต่รอดูไปเรื่อยๆและแอบหวังว่ามันจะเป็นอย่างที่คิดครับ
23-03-2012, 11:01
Find Like Post Reply

Forum Jump: