Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ของเล่นใหม่ของผู้เล่นกีตาร์+ร้องคนเดียว
Author Message
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: ของเล่นใหม่ของผู้เล่นกีตาร์+ร้องคนเดียว
(19-10-2008, 01:55)pop_250823 Wrote: เคยสนใจโทรไปถามมาเท่าที่คุยก็รู้เลยว่าต้องเจ๋งกว่าเจ้า Live2 ของ digitech แต่ด้วยแนวเพลงของผมคงได้ใช้ไม่กี่เพลงคงไม่คุ้มถ้าจะซื้อ ทุกวันนี้กีต้าร์ตัวเดียวก็ขี้เกียจจะแบกแล้ว(ผมขี่มอไซด์ครับ)
ความคิดเห็นส่วนตัวชอบเทคโนโลยีใหม่ๆแต่ด้านดนตรีผมไม่อยากให้มีพวกเครื่องทุ่นแรงพวกนี้ออกมาเยอะเลยเพราะศักยภาพของคนนั้นทำได้ทุกอย่างครับต่อไปจะมีอะไรมาอีกบ้างก็ไม่รู้ ทุกวันนี้ร้องคนเดียวเหมือนมาสอง ร้องเพี้ยนก็ช่วยได้ เสียงผู้หญิงก็ทำได้ กีต้าร์ตัวเดียว ทำเป็นแบบเสียงสายเอ็นก็ได้ 12สายก็ได้ เรียกว่าทำอะไรก็ได้ ลำพังแค่ tab ในเน็ตนี่ก็จะทำให้เด็กสมัยนี้แกะเพลงไม่เป็นหูไม่กระดิกแล้ว Sad
เอ!!!!!!! ทำไมผมหัวโบราณจังหว่าTongue

ถูกต้องนะครับ!!! ส่วนตัวผมก็ยังชอบ เสียงเนื้อๆจริงๆมากกว่า ครับ
แล้วตอนเล่นสดผมก็ไม่ได้ใช้ฟังก์เกินจริงเท่าไหร่ คือถ้าสมาชิกมาสองคน ก็เปิดประสานคู่เดียว มา3ค่อยทำสองคู่ ที่ทำอย่างนี้เพื่อ ฝึกคนในวงให้คุ้นกับคู่เสียงแล้วร้องdub ตาม เพลงไหนเค้าคอรัสแข็งแรงแล้วผมก็ไม่เปิดหรอกครับ

แล้วไม่ใช่สักแต่ว่า จะใช้นะครับมันมีเทคนิคและศิลปินในการเรียบเรียงด้วยนะครับ
เราต้องรู้ว่าควรจะใช้ตอนไหนทอ่นไหน วรรคไหน ไม่ใช่ว่าแค่พอhook ก็เหยียบทิ้งยาวเลย ต้องเข้าใจเพลงพอสมควร ถึงจะมีอรรถรสที่แท้จริงครับ
ก็แล้วแต่ความชอบ และความจำเป็นครับ

ส่วนตัวคิดว่ามีดีกว่าไม่มี แต่จะใช้แบบไหนก็อีกเรื่อง
และของจำลองยังไงก็คือจำลอง สู้ ของจริงไม่ได้วันยังค่ำ
แต่ถ้าหาของแท้มาใช้ไม่ได้หรือลำบาก ก็ต้องจำลองละครับ

ส่วนราคานั้น 12700 บาท ครับ ตอนลองทึ่งเกินจนลืมต่อราคา555
ไม่ทราบจะไปลองกันที่ไหนเมื่อไหร่ดีครับ อิอิBig Grin
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
19-10-2008, 02:22
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ของเล่นใหม่ของผู้เล่นกีตาร์+ร้องคนเดียว - by papachill - 19-10-2008, 02:22

Forum Jump: