Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ข้อแตกต่างระหว่าง Fender USA, Mexico และ Japan
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ข้อแตกต่างระหว่าง Fender USA, Mexico และ Japan
มีประโยชน์มากเลยครับ โดยเฉพาะกับผมที่ไม่มีความรู้เรือง Fender Mexico
หรือ Fender Japan เลย เหตุผลนี้แหละที่ทำให้ผมไม่มีวันซื้อ Fender มือสอง
ในเมืองไทยเพราะผมดูไม่ออกหรอกครับว่าชิ้นส่วนไหนโดนเปลี่ยนมาบ้าง

เท่าที่อ่านคร่าวๆมีรายละเอียดที่ไม่ถูกต้องบ้างครับ อาทิเช่น

Pickup สบู่น่าจะเป็น Soap Bar ที่ต้นแบบคือ Gibson P-90 ปิ้คอัพพวกนี้
เป็น single coil ครับไม่ใช่ humbucker ส่วน SCN นั้นก็ไม่ใช่ mini humbucker
แป็น single coil เหมือนกันแต่ในรุ่นที่มี S-1 switch สามารถกดปุ่มให้ใช้สองตัว
เลียนแบบ humbucker ใด้

ส่วน Fender Japan นั้นตอนนี้กำลังศึกษาหาข้อมูลอยู่ครับเพราะมีหลายรุ่นที่ไม่ผลิตที่อื่นและหลายรุ่นที่ราคาไม่ใด้ถูกกว่าของ US เรื่อง pickup นั้นข้อมูลที่ให้มายังไม่ค่อยละเอียดนัก ดูจาก Fender Japan site เลยจะดีกว่าครับ

http://babelfish.yahoo.com/translate_url...=Translate

วันก่อนอ่านใน Fender Forum เห็นเขาบอกว่าถ้าเขียนว่า "Crafted in Japan"
คือกีต้าร์ที่ผลิตโดยโรงงาน Fuji ถ้าผลิตโรงงานอื่นจะเขียนว่า "Made in Japan"
ครับ
15-10-2008, 13:40
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ข้อแตกต่างระหว่าง Fender USA, Mexico และ Japan - by pood - 15-10-2008, 13:40

Forum Jump: