Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนถามพี่ ป้า น้า อา ถึง Ovation T-Series ครับ
Author Message
ยุงบินชุม Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
รบกวนถามพี่ ป้า น้า อา ถึง Ovation T-Series ครับ
สวัสดีครับ ผมขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคนนะครับ

ก่อนอื่น ขออนุญาตเกริ่นก่อนนะครับ ..

ใน 1 ปีที่ผ่านมา ผมใช้กีตาร์ในระดับราคาไม่แพงครับ เพราะบ้านจน เริ่มจาก 9990 บาท จนถึง 28000 บาทเท่านั้นเอง แต่ปัญหาหลักของผมเลย คือ ซื้อกีตาร์มือ 1 มาใหม่ ๆ เลย เล่นไปเพียง 2-3 เดือน เฟรตจะสึกหรอเร็วมาก ๆ ( ผมเห็นกีตาร์เพื่อน ๆ ของผม เค้าใช้กัน 7-8 ปี ยังไม่สึกเท่าผมเล่น 2-3 เดือนเลยอะครับ ) และนี่เป็นเหตุที่ทำให้ผมต้องเปลี่ยนกีตาร์บ่อยมาก ๆ เพราะเฟรตมันสึกเร็วนี่เองครับ

และตอนนี้ ผมก็กำลังเล็ง Ovation Elite T-Series อยู่ครับ ไปลองมาแล้ว ค่อนข้างพอใจ แต่ตัวนี้คงเป็นกีตาร์ที่แพงกว่าทุกตัวที่ผมเคยมีมาเลย อยากอยู่กับมันไปนาน ๆ

พี่ ๆ คนไหนใช้รุ่นนี้อยู่บ้างครับ ราคามันแพงสำหรับผม จะซื้อที ต้องคิดมากหน่อยครับ อยากได้ความเห็นจากหลาย ๆ ท่านน่ะครับ ว่ารุ่นนี้ คุณภาพเสียง ทั้งเล่นเปล่า ๆ และต่อไลน์ มันสมราคาไม๊ครับ

อ่อ ..ผมเล่นฟิงเกอร์สไตล์ครับ เล่นเพลงของ Andy Mckee , Tommy Emmanuel , Don Ross ซะเป็นส่วนใหญ่ครับ กีตาร์รุ่นนี้ จะเหมาะกับผมไม๊ครับ

แล้วในงบประมาณไม่เกิน 36990 ถ้าไม่ใช่ Ovation มีตัวไหนที่พอฟัด พอเหวี่ยงกับตัวนี้มั่งครับ กรุณาชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 14-10-2008, 23:26 by ยุงบินชุม.)
14-10-2008, 23:11
Find Like Post Reply
วีรวิทย์ Offline
Member

Likes Given: 0
RE: รบกวนถามพี่ ป้า น้า อา ถึง Ovation T-Series ครับ
Rolleyesรบกวนถาม พี่ ป้า น้า อา...
Big Grin อ้าวไม่มี น้อง บ้างเหรอ??? ( จาเป็นน้องอะ)
มารับสมาชิกใหม่ ยินดีต้อนรับ ถ้าอยู่ใน กทม. หรือปริมณฑล แนะนำให้หาโอกาสมา มิ๊ตติ้ง
มาถูกบ้านแล้วครับ ที่นี่มี กีตาร์มากมาย ระดับ ไฮเอนด์ ให้ทดลองเล่น ฟังเสียง ตัดสินใจก่อนซื้อ มีคำปรึกษาดีๆจากผู้เชี่ยวชาญ ใจเย็นอีกนิด ไม่ต้องกลัว ไม่ได้เสียตังค์ เงินขนาดนี้ หายากครับ Sad
อาจเสียมากกว่างบที่ตั้งไว้ หรือถูกกว่า แต่ได้กีตาร์ที่ถูกใจ เล่น สบายมือ ร้องสบายเสียง ยิ่งเล่นยิ่งชอบ ยิ่งรัก มีความสุขที่ได้เล่น หยิบๆจับ หรือ แม้นั่งมอง..Rolleyes.
เรื่องกีตาร์ โอเวชั่นรุ่นแม่อ้วนดำปลอดนี้( ผมตั้งเอง) ผมก็ชอบครับ เคยไปลองเล่นหลายที เป็นตัวที่อยู่ในโครงการระยะสั้น ของผมตัวหนึ่ง..Tongue
โอเวชั่น ก็คือ โอเวชั่น มันมี เอกลักษณ์ ประวัติศาสตร์ และเสน่ห์ในตัวมันเอง อย่างน่าสนใจ....
น้องลาละ รอ พี่ ป้า น้า อา ท่านอื่น มารับนะคร๊าบ Big Grin
ที่รายล้อมตรงนี้มีแต่เพื่อน
14-10-2008, 23:58
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: รบกวนถามพี่ ป้า น้า อา ถึง Ovation T-Series ครับ
(14-10-2008, 23:11)ยุงบินชุม Wrote: สวัสดีครับ ผมขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคนนะครับ
สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับครับ

(14-10-2008, 23:11)ยุงบินชุม Wrote: ใน 1 ปีที่ผ่านมา ผมใช้กีตาร์ในระดับราคาไม่แพงครับ เพราะบ้านจน เริ่มจาก 9990 บาท จนถึง 28000 บาทเท่านั้นเอง
โอ๊ย....รวยกว่าบ้านผมอีก....ราคาเริ่มต้น ยังแพงกว่าที่ผมเล่นอยู่ทุกวันนี้เลย Big Grin
มาเวบนี้สบายใจได้ ยังมีอีกหลายบ้าน ที่จนกว่า Big Grin

(14-10-2008, 23:11)ยุงบินชุม Wrote: แต่ปัญหาหลักของผมเลย คือ ซื้อกีตาร์มือ 1 มาใหม่ ๆ เลย เล่นไปเพียง 2-3 เดือน เฟรตจะสึกหรอเร็วมาก ๆ
คงต้องฝึกฝนหลายชั่วโมง/วัน แน่ๆ

(14-10-2008, 23:11)ยุงบินชุม Wrote: และนี่เป็นเหตุที่ทำให้ผมต้องเปลี่ยนกีตาร์บ่อยมาก ๆ เพราะเฟรตมันสึกเร็วนี่เองครับ
ไม่ลองเอาไปให้ช่างเปลี่ยนเฟรต ดูล่ะครับ (ถ้ากีตาร์ตัวนั้นเล่นแล้วถนัดมือ)

(14-10-2008, 23:11)ยุงบินชุม Wrote: และตอนนี้ ผมก็กำลังเล็ง Ovation Elite T-Series อยู่ครับ
ผมเห็นด้วยว่ารุ่นนี้ คุณภาพเสียง ทั้งเล่นเปล่า ๆ และต่อไลน์ มันสมราคาครับ

(14-10-2008, 23:11)ยุงบินชุม Wrote: อ่อ ..ผมเล่นฟิงเกอร์สไตล์ครับ เล่นเพลงของ Andy Mckee , Tommy Emmanuel , Don Ross ซะเป็นส่วนใหญ่ครับ กีตาร์รุ่นนี้ จะเหมาะกับผมไม๊ครับ
เล่นเพลงเทพๆทั้งนั้น สงสัยจะต้องฝึกฝนบ่อย มิน่า เฟรตเลยสึกบ่อย ถ้าจะเอาว่าให้ได้ อารมณ์เดียวกันกับที่กล่าวมา กีตาร์รุ่นนี้ คงต้องพิจาณาเยอะๆครับ แต่ถ้าบอกว่าจะซื้อ Maton หรือ Lowden คงจะเหมาะกับแนวเพลง แต่ถ้าถามว่า "จะเหมาะกับผมไม๊"คงต้องชมน้ายุง เล่นให้ฟังซักครั้ง

(14-10-2008, 23:11)ยุงบินชุม Wrote: แล้วในงบประมาณไม่เกิน 36990 ถ้าไม่ใช่ Ovation มีตัวไหนที่พอฟัด พอเหวี่ยงกับตัวนี้มั่งครับ กรุณาชี้แนะด้วยครับ
ผมว่ามี...แต่
แหม..ไม่ใช่ มือ Finger Style ซะด้วย รอผู้ชำนาญการด้านนี้ อย่างน้าตู่ , น้า Pooh ,น้าEJSing ....etc มาฟันธงอีกที....Wink
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
15-10-2008, 00:47
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
-ยินดีต้อนรับคับ สำหรับราคากีต้าร์ที่เริ่มนั้นถือว่าได้มาตรฐาน อ.ย.(เอาการอยู่) เพราะผมเริ่มแค่ 2พันกว่าบาทเอง
-ส่วนกีต้าร์ที่ถามมานั้นก็เสียงดีคับ ขึ้นอยู่กับว่าชอบเสียงแนวนี้รึป่าว เพราะนักดนตรีที่ยก ต.ย. มาเล่นกีต้าร์ไม้ทั้งนั้นเลย แต่ถ้าลองแล้วชอบก็สนับสนุนคับ
15-10-2008, 00:52
Website Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ยินดีต้อนรับครับ
สนับสนุนครับ Ovation Elite T-Series หากจะซื้อใหม่ก็ไปที่นครหลวงการดนตรีเลยครับ
ผมพอจะช่วยขอลดราคาให้ได้บ้างซัก 500-1000 บาท ปกติก็ไม่น่าจะได้ลดนะครับ หรือไปช่วยเลือกให้ก็ได้

หากจะซื้อกีตาร์มือสองก็ควรลองหลายๆยี่ห้อนะครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
15-10-2008, 03:39
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
สวัสดีครับSmile

(14-10-2008, 23:11)ยุงบินชุม Wrote: ซื้อกีตาร์มือ 1 มาใหม่ ๆ เลย เล่นไปเพียง 2-3 เดือน เฟรตจะสึกหรอเร็วมากๆ

นอกจากเล่นเยอะแล้วคงใช้แรงกดของนิ้วมือซ้ายมากเลยนะครับถึงสึกเร็วขนาดนี้ ทางแก้ที่อาจจะเป็นไปได้โดยไม่ต้องเปลี่ยนกีตาร์
(ยกเว้นว่าอยากได้ตัวใหม่อยู่แล้วSmile) คือเปลี่ยนเฟร็ตเป็นแบบ stainless steel ครับ เนื่องจากแข็งกว่าเฟร็ตแบบ nickel-silver ที่ใช้กันทั่วไป
แต่ผมไม่แน่ใจว่าช่างในบ้านเราจะรับทำรึเปล่าเพราะความแข็งของมันทำให้การปรับแต่งลำบากขึ้นด้วย

ขอให้แก้ปัญหาได้ หรือถ้าจะซื้อใหม่ก็ได้ตัวที่ถูกใจนะครับSmile
15-10-2008, 09:43
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
หวัดดีน้า "ยุง บิน ชุม... "

ชื่อเกาหลีเหมือนผมเลย ผมชื่อ "วอน นอน คุก " ครับผม Big Grin

T Series คุ้มครับ เสียงสด และออกแอมป์ดีเลย ปรับได้กว้าง ยิ่งรุ่น LTD เป็น LX Technology และมาพร้อมกับ Preamp OP-Pro เปลี่ยนตำแหน่งปรับเหล็กขันคอไปไว้ที่หัว กลับมาใช้ Saddle แบบมาตรฐาน Ovation Elite ที่สำคัญ !!! ราคาเดิม แจ๋วครับ เล่นแล้วชอบก็ลุยเลย แต่มัน แทปปิ้ง ลำบากถ้าจะเล่นแนว ๆ ที่ว่า ผมว่าติดเรื่องความถนัดแหล่ะ

เรื่องเฟรตสึก... ผมก็เป็นครับ กดแรงอย่างน้า gman ว่าไว้ ใช่เลย... แต่มีอีกสาเหตุครับ สายมันหมดอายุ เพราะสายกีต้าร์ (โดยเฉพาะ 1 - 2) เวลามันขึงตึงมากนาน ๆ ความแข็งของสายมันจะเพิ่มขึ้นจนมันแข็งกว่าหรือไกล้เคียงกับเฟรต และสายที่หมดอายุบวกกับเหงื่อที่มีความเป็นกรดสูง ทำให้ผิวของสายที่สัมผัสเฟรตมันเกิดสนิม กลายเป็นตะไบถูเฟรตทีละนิดนี่เองครับ

รุ่นอื่นที่อยากแนะนำก็คงเป็น Taylor 414 ครับ Big Grin
15-10-2008, 11:00
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
เรื่องFret สึก ขอให้ข้อสังเกตว่า

อาจเกิดจากการจับคอร์ดผิดวิธี จับให้ตรงจุด Sweet spot จะทุ่นแรงกดไปได้
ลองสังเกตเองก็ได้ครับ ลองจับซักคอร์ดหนึ่งที่ไม่ค่อยตรงช่องตรงFret แม้จะออกแรงกดหนักเท่าใดเสียงที่ออกมาก็ยังแปล่งๆ หรือไม่ก็บอดสนิท แต่หากวางนิ้วที่จับคอร์ดนั้นขึ้นมาเหนือFret เล็กน้อยแล้วแตะลงไปเพียงเบาๆก็ได้เสียงที่ถูกใจชัดเจนของตัวโน๊ตมากกว่าเสียอีก

อาจจะเป็นคนที่ชอบเล่นแบบขยี้สาย นิ้วกดใกล้Fret เวลาโซโล่

อย่าไปห่วงเรื่องFret สึกเลยครับ
ผมน่ะยังห่วงน้องสายเลือดของผมอยู่เลยครับ เพราะตั้งแต่ Therock สึกออกมาได้ไม่นานก็ทำตัวแรดเริด ออกตระเวนติ๊ดชึ่งยามราตรีเป็นอาจิณจนไม่รู้ว่าของใช้ประจำตัวสึกไปเพียงใดแล้ว
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
15-10-2008, 12:37
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
(15-10-2008, 12:37)povation Wrote: อย่าไปห่วงเรื่องFret สึกเลยครับ
ผมน่ะยังห่วงน้องสายเลือดของผมอยู่เลยครับ เพราะตั้งแต่ Therock สึกออกมาได้ไม่นานก็ทำตัวแรดเริด ออกตระเวนติ๊ดชึ่งยามราตรีเป็นอาจิณจนไม่รู้ว่าของใช้ประจำตัวสึกไปเพียงใดแล้ว

พี่ครับอย่าไปล้อมัน มันอายยยยย หวายยยยยย หูยยยยย !!!
15-10-2008, 12:57
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
(15-10-2008, 12:37)povation Wrote: อย่าไปห่วงเรื่องFret สึกเลยครับ

ประกาศ...!! โปรดฟังอีกครั้ง(นะ.. แป๊บนึง Big Grin อิ ๆ )

การล่มกระทู้ด้วยข้อความข้างบนนี้(หลังจากได้ให้ข้อมูลที่ จกท. ต้องการเรียบร้อยแล้ว) ทางแก๊งล่มฯ ขอยืนยันว่าไม่ใช่ฝีมือของแก๊ง แต่เป็นผลงานการโปรโมท แก๊งกู้ฯ แก๊งล่มไม่ขอรับผิดชอบใด ๆ นอกจากชวนไปเมากันศุกร์นี้

ข้อมูลเพิ่มเติม ===> http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=1932

จึงเรียนมาเพื่อแซ่บ..บ...บ...... Cool
(This post was last modified: 15-10-2008, 15:14 by Katayoot.)
15-10-2008, 15:13

Forum Jump: