Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์สัมภเวสี
Author Message
me_benj Offline
Member

Likes Given: 0
RE: กีต้าร์สัมภเวสี
(28-05-2011, 13:50)pood Wrote: ผมมีเรื่องกีต้าร์สัมภเวสีมาเล่าให้ฟังอีกหนึ่งเรื่องซึ่งน่าจะเป็นประโยชน์กับคนที่กำลังหาซื้อกีต้าร์มือสองอยู่ครับ

เรื่องมีอยู่ว่ามีคนลงขายกีต้าร์รุ่นเก่ามือสองสภาพสวยในหน้าซื้อขายแถวๆนี้แหละและก็ลงรูปที่ถ่ายไว้อย่างสวยงามด้วย ราคาก็ไม่แพง ก็เลยมีน้าคนหนึ่งสนใจและนัดไปเจอกันที่ศุนย์การค้า

พอใด้เห็นตัวจริงเข้ากีต้าร์มันก็สวยดีครับแต่ลองไม่ใด้เพราะผู้ขายไม่ใด้ใส่สายมา ผู้ชายบอกว่าเขาเพิ่งทำความสะอาดเสร็จและเขาไม่รู้ว่าคนซื้อใช้สายเบอร์อะไรเขาเลยเตรียมมาให้ทั้งเบอร์ 11 และ 12 ให้เอาไปใส่เอง ผู้ซื้อใด้ยินอย่างนั้นก็ประทับใจในความรอบคอบของคนขายเลยตกลงซื้อทันที่ พอกลับมาถึงบ้านก็รีบใส่สายเพื่อลองเสียงแต่พอขึ้นสายเสร็จถึงใด้รู้ว่ากีต้าร์คอมันยกจนสายแถว 12th fret สูงเกินครึ่งเซนต์

เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงและคนขายคนนั้นก็ยังขายอยู่เรื่อยๆนะครับเพราะกีต้าร์เก่าที่คอยกจนเล่นไม่ใด้แล้วที่ญี่ปุ่นนี้ราคาถูกมาก อย่างรุ่นยอดนิยมคือ FG-180 นี่ถ้าคอยังไม่ยกบางตัวขายกันเป็นแสนเยนแต่ตัวที่คอยกเขาขายเป็น junk ตัวละไม่ถึงหนึ่งพันบาทก็มีครับ กีต้าร์ราคาถูกอายุหลายสิบปีพวกนี้ร้านที่ญี่ปุ่นเคยบอกผมว่าเจอสิบตัวก็คอยกจนเล่นลำบากเก้าตัว ที่ญี่ปุ่นเขาแก้ไม่ใด้เพราะสมัยนั้นเขาใช้กาว epoxy ติดตายแบบไม่ต้องถอด เรื่องนี้ช่างบ้านเราเก่งกว่าญี่ปุ่นครับเพราะแก้ใด้ บางคนก็เล่นฝาน bridge ลง บางคนก็เอาก้อนอิฐถ่วง บางคนก็เลื่อยคอตรง neck heel ออกแล้วเอากาวติดกลับเข้าไปใหม่

เวลาผมซื้อกีต้าร์เก่าที่ญี่ปุ่นผมถามทุกครั้งครับว่าสายหกและสายหนึ่งที่เฟร็ตสิบสองสูงเท่าไหรและ saddle มีเหลืออยู่กีมิลซึ่งส่วนใหญ่คนขายเขาจะระบุไว้โดยไม่ต้องถามแต่ถ้าสายหกสูงเกินสามมิล สายหนึ่งสูงเกิน 2.6 มิล saddle สูงน้อยกว่าสี่มิลผมไม่ซื้อครับ

อ่านแล้ว...รีบวัดกีต้าตัวเองด่วนเลยครับ น้าปู๊ด ใช้มาตรฐานวัดอย่างไรครับ บนเฟร็ต ถึงกลางสาย หรือ ขอบสายที่ใกล้เฟร็ต หรือ จากฟิงเกอบอร์ด ถึงกลางสาย หรือ ฟิงเกอร์บอด ถึงขอบสายครับ ผมลองวัดกีต้าตัวเองแล้ว ทุกตัวมีระยะเกือบจะเท่ากันหมดคือ บนเฟร็ต ถึงขอบสาย6 จะประมาณ 3มิล ส่วน สาย1ก็มีตั้งแตประมาณ 2มิล ถึง 2มิลกลางๆครับ
...ปล. ผมทดสอบกับกีต้ารุ่นล่างๆนะครับ ไม่รู้ว่าใช้วิธีทดสอบแบบเดียวกับกีต้าแพงๆหรือปล่าว
แต่ไอคอโก่งนี่ ผมเคยเจอตัวนึงตอนซื้อไม่ได้ลองเพราะสายขาด(ถึงลองก็ไม่รู้อยู่ดี Tongue) พอ ใส่ตั้งสายเท่านั้นแหละ..ลมแทบจับ คนขายก็บอกว่าคืนได้นะครับ แต่ผมถูกใจมันเสียแล้ว เลยเก็บเอาไว้ดีกว่า วันดีคืนดีค่อยหาวิธีซ่อมแซมเอา ชะรอยมันคงเป็นเนื้อคู่กับผมกระมังCoolCool
กีต้าสวย เสียงดี มีในโลก

...แต่ไม่มีปัญญาซื้อTongue
29-05-2011, 21:09
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: กีต้าร์สัมภเวสี - by me_benj - 29-05-2011, 21:09

Forum Jump: