Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์สัมภเวสี
Author Message
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

Likes Given: 0
RE: กีต้าร์สัมภเวสี
ที่ผมใช้อยู่ก็เจ้า NNG เริ่มแรกน้าหนุ่มทำมาจากโรงงาน แล้วมาขายต่อให้คุณเอ็มที่บ้านอยู่แถวท่าพระ เมื่อก่อนผมใช้ไอบาเนสแต่ไม่ได้เล่นกลางคืนและเพิ่งซื้อมาเห็นตัวนี้ลงขายอยู่ตอนนั้นยังไม่ได้มีความรู้อะไรเห็นเป็นยี่ห้อนี้ซึ่งในกีต้าร์ไทยพูดถึงกันมากเลยไปลองเงินก็ไม่มีหรอกเกิดชอบและเขารับแลกกับไปบาเนสในราคาเต็มที่ผมซื้อมาเลยแลกและเพิ่มเงินไปจำนวนหนึ่งตอนนั้นถือว่าผมเสี่ยงเพราะผมไม่รู้อะไรเลยรู้แต่ว่าชอบเงินที่เพิ่มก็เอาทองไปจำนำมาในวันเดียวกันกล่องยังไม่เอาเลยเงินไม่พอครับ สรุปว่ากีต้าร์ไม่มีปัญหาอะไรแต่เจ้า NNG นี่กลับเป็นจุดเริ่มต้นในการเล่นดนตรีแบบจริงจังของผมเพราะรู้สึกชาตินิยม จะใช้แต่ตัวนี้ล่ะให้มันเป็นลายเซ็นตัวเองไปเลยเพราะนอกจากผมแล้วก็ยังไม่เห็นใครใช้ กีต้าร์โปร่งNNG เล่นกลางคืน เคยมีฝรั่งมาขอดูกีต้าร์ผมหลังจากเล่นเสร็จ ผมภูมิใจทุกครั้งที่ได้บอกว่านี่เมดอินไทยแลนด์ครับ ทุกวันนี้มันโทรมไปมากเฟรตสึกมีรอยปิ๊กมีถลอก มีบิ่น มีบุบ มียุบสารพัดรอยเคยคิดจะขายหลายที แต่คู่กันแล้วไม่แคล้วกันครับRolleyes
Acoustic is my life..........
14-10-2008, 16:19
Website Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ขออนุญาตแจมกระทู้ที่ดีมากๆนี้ด้วยครับ

ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนว่าผมไม่ค่อยจะซื้อขายกีตาร์มากมายในกระทู้ที่เมืองไทย
ผมมัวแต่ไปหากีตาร์ที่ตนเองอยากได้และคิดว่าดีๆมาประดับไว้ในโลกาของบ้านเต่า
ที่ได้มาจากต่างประเทศก็ไม่รู้ว่าอยู่ในข่ายเป็นกีตาร์สัมภเวสีของเค้ามาก่อนหรือเปล่า
แต่ทุกตัวที่ได้มา ผมจัดให้อยู่เป็นพวกกีตาร์สัมมาอาชีวะ เฮ้ย อย่าพูดวะซิเว้ย!
คือเป็นกีตาร์ที่ได้มาด้วยน้ำพักน้ำแรงจากการทำงานโดยสุจริตและสมศักดิ์ศรีในวิชาชีพของผมทั้งนั้น

แม้จะมีข้อสังเกตบางประการว่า กีตาร์ตัวหนึ่งมีลงประกาศขายกันเปลี่ยนมือหลายครั้งในหนึ่งปี ตามตัวอย่างที่พี่กฤษณว่ามา ผมมองว่า อาจจะ
1. ผู้ขายมีปัญหาทางการเงิน
2. ถูกบังคับให้ขาย (โดยเฉพาะมีแม่ที่ 2 ให้ใบสั่งขาย )
3. ผู้ขายเล่นแล้วไม่ถูกใจ ไม่ถนัดมือ
4. ผู้ขายมีกิเลสกว่านั้น อยากได้กีตาร์ตัวใหม่และเล็งไว้อยู่
5. เมื่อคืนก่อนประกาศขาย ฝันไม่ดีกับกีตาร์ที่นำออกขาย
6. เล่นไปเล่นมากีตาร์สภาพแย่ลงไปจากเดิมจนน่าตกใจ
7. ตอนที่ซื้อมาแล้วเอามาดัดแปลงให้เหมาะแก่การใช้งาน แล้วไม่เป็นอย่างที่คิดหรือตั้งใจไว้
8. ต้องการจัดพื้นที่ให้บ้านไม่ให้เกะกะทางเดิน
9. กีตาร์ผีสิง
10. ตั้งแต่ซื้อไป ดวงตก ชีวิตรันทดขึ้น

แต่ผมกลับมองอีกว่า ยังไงยังไงอยู่นา.............
เหตุผลของผู้ขายแต่ละคนน่าจะแตกต่างกันออกไป หากประกาศขายเปลี่ยนมือวนเวียนอยู่ซ้ำซากไปเรื่อยๆ
น่าจะสันนิษฐานได้ว่า กีตาร์ตัวนั้นต้องมีปัญหาใหญ่พอควรไม่เหมาะแก่การนำออกขายเสียแล้ว
สมควรนำไปบริจาคเพื่อการกุศลให้แก่ผู้ด้อยโอกาสแต่รักดี ได้ฝึกซ้อม..ดีกว่าอยู่เปล่าๆ (ซึ่งบ้านเต่าก็รับบริจาคนะ)

ต้องขอโทษด้วยที่มีมุมมองแง่ร้ายไปนิดสำหรับกีตาร์เวียนเทียน ดั่งว่ามานั้น
หากคิดผิดพลั้งไปก็โปรดอภัยด้วยคำขอโทษ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 15-10-2008, 03:55 by povation.)
14-10-2008, 17:05
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
เห็นด้วยกับน้าป๋อว่า เป็นกระทู้ดีเลย ขลับ(ทำเสียงต่ำคล้ายน้าหยุ่น)...
อาจจะต้องรบกวนน้าPood และน้าท่านอื่นที่มีประสบการณ์มาแนะนำวิธีเลือกกีต้าร์มือ 2,3,4...เหมือนเวลาเลือกซื้อรถมือสองขลับ เช่นเคาะกระโปรงว่าทำมารึป่าว เป็นต้น
14-10-2008, 17:29
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(14-10-2008, 14:48)pood Wrote: งั้นคนที่ขาย Yamaha LL36 อยู่ก็เป็น noom dps ตัวปลอมแน่ๆเลย

เจ้า LL36 นี่ยังไม่ใช่สัมภเวสีนะครับเพราะเพิ่งลงขายใด้ไม่กี่วันและเพิ่งบินข้ามน้ำข้ามทะเลมาตามกระแสยามาฮ่าระดับไฮเอ็นด์

เจ้านี่โดนปลุกกระแสขึ้นมาตอนที่มีคนไปลองที่โชว์รูมยามาฮ่าแล้วมาเล่าว่า
เจ้านี่ราคาตั้งอยู่ที่ 166,000 บาท พวกนักล่าระดับอินเตอร์ก็เลยเริ่มไปล่าทั้งใน
อเมริกา ญี่ปุ่นและฮ่องกงที่ราคามือสองประมาณครึ่งหนึ่งของราคาในบ้านเรา
ความจริงมีคนซื้อจากเมืองนอกมาบ้างแล้วแต่ตัวนี้น่าจะเป็นตัวแรกที่ประกาศขาย
ในเมืองไทย

ผมไม่ได้ไปล่าเลยจริงๆครับ เผอิญไปเจอเข้าจังงังเต็มๆใน Ebay USA เข้าทางเลยเพราะเราเคยฟังเสียงรุ่นนี้มาแล้ว ผมได้มาก็ราวๆ 8 หมื่นบาทเศษ
นี่แหละครับประโยชน์ที่ได้จากการฟังเสียงกีตาร์ให้มากที่สุดเท่าที่จะมีโอกาส
นี่ถ้าผมได้เป็นเจ้าของ Yamaha LS36 ผมจะดีใจกว่านี้อีกครับ
(ด้วยแรงยุและหวังดีจากน้าบูแท้เทียว)
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=169
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 14-10-2008, 19:24 by povation.)
14-10-2008, 19:17
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
ผมเคาะมากกว่ากระโปรงได้มั๊ยครับ!!!???

อยากดูห้องเครื่องน่ะ...ชอบดูเป็นพิเศษ มันซับซ้อน ต้องละเอียดนิดนึง Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

14-10-2008, 19:21
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
(14-10-2008, 19:21)Labour Wrote: ผมเคาะมากกว่ากระโปรงได้มั๊ยครับ!!!???

อยากดูห้องเครื่องน่ะ...ชอบดูเป็นพิเศษ มันซับซ้อน ต้องละเอียดนิดนึง Big Grin

ใครอนุญาติให้ล่มกระทู้ครับ คุณน่ะใหญ่นักเหรอ

ล้อเล่นครับ ทราบแล้วว่าใหญ่น่าดูเหมือนกัน (น้ายอดเยี่ยมเล่าให้ฟัง)
เพิ่งโดนสัมภเวสีหลอกครับ ผมเคยเห็นเจ้า Guild M-20 ตัวนี้ในหน้า guitar
gallery แต่พอกลับไปดูมันหายไปแล้ว ขนลุกเลยนะนี่
(This post was last modified: 14-10-2008, 20:10 by pood.)
14-10-2008, 19:55
Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
เมื่อซักประมาณ 4 ปีที่แล้ว ใน Guitarthai มี OOO-28EC ขายอยู่ 70000 บาทครับ อารามอยากได้ผมเร่งไปดู ที่บ้านเจ้าของ อยู่แถวๆรามครับ เจ้าของบอกว่า เล่นไม่เป็น แต่ชอบสะสม
ผมตรวจทุกอย่าง ปรกติ ยกเว้น บริเวณลำตัวมีฝ้าขาวๆ อยู่ 2-3 จุด และ คองอเล็กน้อย ทำให้สายค่อนข้างสูง
ผมลองขอเจ้าของขันคอ ปรากฏว่า แน่นมากๆ ขันไม่ไป เลยไม่กล้าขัน
ผมลองต่อรองดู เค้าลดให้เหลือ 65,000 บาทครับ น่าสนมากๆ ติดอยู่ที่ขันคอไม่ได้นี่แหละ จริงๆผมได้ตกลงไปแล้วด้วย ว่าเอาแน่ราคานี้
แต่เพื่อความสบายใจ ผมขอเอากีตาร์ตัวดังกล่าวไปให้พี่โจนดู ก่อนที่จะมีการซื้อ เจ้าของเค้าก็โอเคครับ
พอเอากีตาร์ไปให้พี่โจนดู แกบอกว่า กีตาร์ตัวนี้ เคยเอามาซ่อม แต่แกแนะนำไปว่ามันยังเป็นฝ้าไม่เยอะ ยังไม่แนะนำ และ คอขันไม่ได้ ถ้าลองขันดู อาจจะได้ หรือ อาจจะขาดไปเลย ให้ลองตัดสินใจดู

สรุบคราวนั้น ผมให้ค่าเสียเวลาเจ้าของกีตาร์ไป 2000 บาทครับ และขอยกเลิกการซื้อ หลังจากนั้น ก็เห็นกีตาร์ตัวนั้น วนเวียนอยู่ใน Guitarthai อยู่ช่วงนึงครับ และก็หายไป ไม่รู้ไปเกิดแล้วรึยัง
14-10-2008, 20:15
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
(14-10-2008, 19:55)pood Wrote:
(14-10-2008, 19:21)Labour Wrote: ผมเคาะมากกว่ากระโปรงได้มั๊ยครับ!!!???

ใครอนุญาติให้ล่มกระทู้ครับ คุณน่ะใหญ่นักเหรอ

ล้อเล่นครับ ทราบแล้วว่าใหญ่น่าดูเหมือนกัน (น้ายอดเยี่ยมเล่าให้ฟัง)
เพิ่งโดนสัมภเวสีหลอกครับ ผมเคยเห็นเจ้า Guild M-20 ตัวนี้ในหน้า guitar
gallery แต่พอกลับไปดูมันหายไปแล้ว ขนลุกเลยนะนี่

อยากรู้มากว่า Guild ตัวที่น้ากฤษณ์เคยซื้อไปจากร้าน MIW เชียงใหม่
ที่เป็น Mahogany ทั้งตัว ตอนนี้ไปอยู่ที่ไหนแล้ว... เห็นรูปแล้วขลังจริงๆ
14-10-2008, 20:40
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ในที่สุดก็ใด้รู้เรื่องจริงของ Martin 000-28EC ตัวนั้น ผมสงสัยมานานแล้วว่า
Martin รุ่น Eric Clapton ตัวละหกหมื่นกว่านี่เป็น Urban Legend หรือเปล่า

แล้วเรื่อง Martin D-41 ตัวละหกหมื่นกว่านี่มีใครจะมาเล่าเรื่องจริงให้พวกเราฟังไหมครับ

ใด้ข่าวว่าทั้งผู้ซื้อและผู้ขายก็อยู่ในบ้านเรานี่แหละ
14-10-2008, 21:54
วีรวิทย์ Offline
Member

Likes Given: 0
Wink กระทู้ดีครับ....อ่านแบบต้องมนต์
คนทั่วไปชอบฟัง ชอบอ่าน ชอบดูเรื่องลี้ลับ เรื่องผีๆ ยิ่งถ้าเป็นเรื่องใกล้ๆตัว หรือเป็นเรื่องที่อยู่ในกิจกรรมที่เรารัก เราชื่นชอบ ความ สนุก ตื่นเต้น อยากรู้เรื่องราวของสัมภเวสีนั้นๆ จะทบทวีกว่าเรื่องไกลตัว กีตาร์สัมภเวสีก็เช่นกัน อยากรู้ว่าตายด้วยสาเหตุอะไร ใครปลุกขึ้นมา ไปหลอกหลอนใครมาบ้าง และไปผุด ไปเกิด หรือยัง?? ตรูเคยถูกมันหลอกด้วยหรือเปล่าเนี่ย? หรือ เกือบไปแล้วเรา ฯลฯ
แต่ ผู้ที่ผู้ถูกผีหลอก(โดยเต็มใจหรือไม่ก็ตาม) หรืออยู่ในระหว่างถูกผีสิง รวมถึง หมอผี ย่อม กระอักกระอ่วนใจยิ่ง ที่จะเล่าตอนนี้ อาจต้องใช้เวลา จนเรื่องมันจบ มันจาง สัมภเวสีไปเกิดไปอยู่ในภพภูมิที่เหมาะสมของมันแล้ว จะเล่าได้สนุก เนื่องจากผู้เล่า ได้ประสปการณ์ตรง Rolleyes
ปล. เรื่องกีตาร์สัมภเวสีผมอาจเคยเห็น ไม่เคยถูกหลอก แต่ ผมถูกกีตาร์บ้านอากฤษณ์ ยี่ห้อ Takamine หลอนอยู่ถึงทุกวันนี้Sad
บางเรื่องอาจถูกนำไปดัดแปลงเป็นบทภาพยนต์ก็ได้ (เหมือนเรื่อง Red violin)
ใครจะรู้ เหอ เหอTongue
ที่รายล้อมตรงนี้มีแต่เพื่อน
14-10-2008, 22:40

Forum Jump: