Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มือใหม่ Fender
Author Message
control Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
มือใหม่ Fender
ช่วยแนะนำทีคับไม่เคยเล่น fender เลย อยากเอามาเล่ยแนวหวาน แล้ว Rock ๆไปเลย ที่เล็งๆไว้ก็ AM STD Deluxe HSS กับ Eric Clapton แล้วก็ John Mayer ตัวที่มีลายคาด(ไม่รู้มีขายอยู่หรือป่าว)

ช่วยเปรียบเทียบ 3 ตัวนี้ในทุกเรื่องให้ทีคับ
1. เรื่องเสียงแตกตัวไหนโหดกว่ากัน
2. เรื่องเสียงหวานๆตัวใหนหวานกว่ากัน
3. เรื่องเสียงแทวงตัวไหนแทวงกว่ากัน
4. เรื่องคอตัวไหนคอเล็กที่สุด
5. คอแบบ C กับแบบ V มันต่างกันยังไงคับ

ช่วยเปรียบเทียบให้ทีคับ หรือ ถ้าไครมีตัวใดตัวหนึ่งช่วยรีวิลล์เป็นตัวๆก็ได้คับ
ความจริงผมก็อยากไปลองที่ร้านแหละแต่จะไปลองเทียบกันสามตัวที่ร้านผมเกรงใจร้านเค้าคับ
09-10-2008, 11:49
Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: มือใหม่ Fender
1. Single Coil คงโหดไม่ได้มากครับ ถ้าเอาดุดันสุด เล่นกว้างๆ คงต้องเป็น AM STD HSS ครับ
2. ผมว่า EC กรุ๊งกริ้งสุดครับ รองลงมาน่าจะ STD ส่วน Mayer เสียงเหมือน SRV แต่ไม่คมเท่า และตัวที่มีลายคาด เป็น Limited Edition ครับ ไม่มีของใหม่แล้ว จะหาคงต้องมือ 2 เคยอ่านผ่านๆตาว่า Mayer ปีแรกๆ กะช่วงปีหลังๆเสียงไม่เหมือนกันน๊ะครับ ดูที่ Series No. ใว้ค้นเจอแล้วจะเอามาโพสให้ครับ
3. EC - Mayer - STD หา Tele เล่นดีกว่าครับ Twang
4. STD - EC - JM
5. ต้องไปลองจับดูครับ แล้วจะรู้ ไม่ต้องเกรงใจร้านเค้าหรอก

ความเห็นผม
1. STD Delux คือ AM ธรรมดา เอามาทำให้สวยขึ้น เสียงไม่ต่างจาก Standard ธรรมดาครับ
2. EC มีจุดเด่นคือ Mid Boost ครับ ลองค้นๆกรุทํเก่าอ่านดู
3 JM เสียงไปในแนว SRV เพราะก่อนจะมี Signature เป็นของตัวเอง เค้าเล่น SRVมาก่อน แต่ไม่คมและสากเท่า SRV เพราะ Pu ไม่ได้เป็น Texas Speacial แต่ผมชอบน๊ะ เสียงมันเหมือน Fender เก่าๆ lot แรกๆ จะบางๆ Lot หลังๆจะหนาขึ้น
09-10-2008, 12:11
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ตกลงจะเล่นแนวหวานหรือแนวร้อคครับ หรือจะเล่นแนวร้อคหวานๆ

ถ้าจะเอาแบบหวานจริงก็ไปลองพวก 50's reissued ครับ

จะเอา Twang ก็ซื้อ Tele ครับ Strat มัน twang ไม่ค่อยออกเพราะ pickup
มันห้อยอยู่กับ pickguard พลาสติก
09-10-2008, 20:33
control Offline
Junior member
**

(09-10-2008, 20:33)pood Wrote: ตกลงจะเล่นแนวหวานหรือแนวร้อคครับ หรือจะเล่นแนวร้อคหวานๆ

ถ้าจะเอาแบบหวานจริงก็ไปลองพวก 50's reissued ครับ

จะเอา Twang ก็ซื้อ Tele ครับ Strat มัน twang ไม่ค่อยออกเพราะ pickup
มันห้อยอยู่กับ pickguard พลาสติก

ผมอยากเล่นได้กว้างๆที่สุดเท่าที่กีต้ามันจะทำได้ เพราะตังมีน้อยอยากซื้อแค่ตัวเดียวอยู่

ผมตัด Twang ทิ้งก็ได้คับอันนี้ไม่ได้เล่นเท่าไหร่ เอา rock กับหวานก็พอ ผมใช้คำจำกัดความคำว่าหวานกับ Rock ไม่ถูกคับเอาเป็นว่าอยากได้ sound แบบศิลปินแบบนี้ เล่นหนักสุดก็ประมาณ Linkinpark (ไม่รู้3รุ่นนี้จะทำได้หรือป่าวแต่เห็นอัลบัมล่าสุดก็ใช้ fender แต่ไม่รู้รุ่นอะไร) coldplay johnmayer nickelback creed
ส่วนคำว่าหวานของผมก็ประมาณ นพ พรชำนิ paradox sillyfools(เพลง คิดถึง)
Flure(คนที่รออยู่) ประมาณนี้คับ

แนะนำผมนอกเหนือจาก 3 รุ่นนี้ก็ได้คับ เอาเป็นว่าอยากได้ sound ประมาณศิลปินเหล่านี้คับ
10-10-2008, 11:58
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
ซื้อตัวเดียว คงไม่มีทางอยู่ครับ
ไม่มีกีตาร์อะไรครบเครื่องขนาดนั้น มีหลายเจ้าลองทำ แต่ไม่เห็นครบเครื่องซักราย
ถ้าตัดเรื่องยี่ห้อออกไป เราน่าจะเลือกกีตาร์สำหรับครอบคลุมทุกแนวที่คุณเล่นอยู่ ซัก 2 แบบ
1. Stratocaster กีตาร์ที่มีลักษณะนี้ มี 3 Single Coil Pick up ยึดอยู่บน Pick Gard ที่ยึดอยู่บน Body อีกที มันให้เสียงเฉพาะตัวแบบ Strat มากๆ ไม่มีทรงไหนเลียนแบบได้
2. Lespaul Style 2 Hum Body Mahog top Maple Pickup ตึดติดกับ Body โดยตรง เสียงที่ได้จะหนา หนักแน่น และ ไม่มี Strat หรือ Strat กระเทยที่ไหนทำได้เหมือนกัน
หลายๆยี่ห้อ พยายามเอาจุดเด่นของทั้ง 2 Style มารวมกัน อย่าง Music Man Morse ,Ibanez Jem ทั้งหลาย หรือ Fender เอง ยังออก SSH ในหลายๆ Model แต่มันได้แค่ใกล้เคียงครับ
12-10-2008, 08:06
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
ศิลปินที่น้า ว่าหวานๆ เพลงส่วนใหญ่เค้าก็ใช้HH ไม่ก็ HSS นี่ครับ
แต่เค้าใช้เอเฟคพวกModulation เข้ามาช่วยทำให้หวานขึ้นครับ
โดยเฉพะ flure และ silly fools มันก็หวานนะครับ แต่ไม่ได้มาจากเนื้อเสียงกีตาร์จริงๆครับ
ผมว่าน้าไปลองด้วยตัวเองดีกว่าครับ ถึงความแตกต่าง
ระหว่าง แฮมบัคกิ้ง และ ซิงเกิ้ลคอยล์ Big Grin
หรือมาเที่ยวมิตติ้งบ้านฟ้าบ่อยๆก็ได้ครับ

ส่วนตัวผม เคยมี AM texas speciel ซาวน์ ก็twang แบบstrat แต่ดุดัน สไตล์texas Blues ส่วนตัวผมชอบมากหวานก็ได้ ดุก็ได้ แต่ก็ดุแบบstrat ทำได้
แต่ไม่ค่อยได้ใช้ เลยต้องยกขายให้คนที่เค้ามีเวลาให้ มากกว่าสงสารน้องเค้าอิอิ

ตอนนี้มี Squier Tele Custom II เอามาไว้ทำเดโม เจ้าตัวนี้ เป็นซิงเกิลคอย์หนาๆ แต่วางวงจรแบบ Hum ของ Gibson ซาวน์เลย ต่างออกไปประมาณนึง
คือ twang พอๆกับstrat แต่ก็หนากว่า ซิ่งเกิลคอย์ทั่วไปเล็กน้อย

ขอให้มีความสุขกับการค้นหาครับ มันส์ดี
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
12-10-2008, 13:24
Website Find Like Post Reply
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

....คือกำลังทดสอบสัญญาณครับ(มีเครื่องเป็นของตัวเองแล้ว.....แอบขโมยสัญญาณชาวบ้าน).......เลยหาเรื่องเข้ามาตอบครับ.......เป็นความเห็นส่วนตัวผมเอง.........กีตาร์เฟนเดอร์หนะ มันดังพร้อมกับในอดีตครับ........สมัยใหม่ ตัวกีต้าร์แทบจะไม่มีผลกับเสียงเลย........มันไปอยู่กับอุกรณ์ไฟฟ้าของกีต้าร์........เอฟเฟก.....แอมป์........คอมพ์ฯ.........ทำได้ทุกเสียงที่มีในโลกเลยครับ............ถ้าจะหาซื้อไปเล่นเพลงสมัยใหม่........กีต้าร์อะไรก็เล่นได้ครับ............แต่ถ้าจะเล่นเพลงในอดีตยุค ๗๐ ให้เหมือนก็ โอเค...........สำหรับผม.... ...อยากซื้อเก็บไว้เล่นบ้างเพื่อความทรงจำที่มีในอดีตครับ..............
14-10-2008, 18:28

Forum Jump: