Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Pedal Board ล่าสุดของผม........กับปัญหาเสียง Drop
Author Message
merlot Offline
Yokee Playboy

Likes Given: 0
Pedal Board ล่าสุดของผม........กับปัญหาเสียง Drop
วันนี้ภูมิใจนำเสนอ Board บ้านๆ version ล่าสุดของผมครับ แต่ก็ประสบปัญหา...เสียง Drop!! คือพบว่าย่านแหลมหายไปบ้างจนรู้สึกถึงความแตกต่าง คือ

เลยอยากให้เพื่อนๆช่วยกันดูหน่อยครับว่าเอายังไงดี

ก็คิดว่าลงตัวพอสมควรเอาไว้ให้นักดนตรีสมัครเล่น ชื่นใจอยู่กับบ้านพอใหว โด Chain line มีดังนี้ครับ
จาก Guitar ( ตอนนี้ชอบใช้ Telecaster American Standard มาก เลยรู้สึกขัดใจที่ย่านเสียงแหลมที่เป็นเอกลัษณ์ของ Tele หายไป)
- Morley Wah ตัวนี้ได้มาถูกๆตอนอยู่ Texas นานแล้วครับ
- Green Line OverDrive
- Planet Wave Tunner
- Fulltone OCD version 4 เอาไว้เป็น แตกหลักเวลาใช้ Guitar Single Coil
- MI Audio Crunch Box version 2 เอาไว้เป็น แตกหลักเวลาใช้ Guitar Humbucking
- Electro Harmonic Small Clone Chorus
- Digitech Hardwire Delay ใหม่ๆเลย ปรับได้มากมาย Tap ก็ได้ เป็น Loop ก็ได้
- Erniball Foot Volume Jr ใว้คุม Delay กะ Over all Volume และจะได้ไม่ต้องมี Clean Boost

สายพ่วง Effect เป็น GL มั้งหมด
Effect ทั้งหมด (น่าจะ) เป็น True Bypass หรือ Semi True Bypass สังเกตุจากเวลาดึง Adeptor Effect ออก สัญญานเสียงก็ยังดังอยู่
สายสัญาณ ของ Plannet Wave 3 MM กะ Fender (ที่แถมมากะ Guitar)

ตอนนี้มีข้อสันนิษฐาน อยู่บ้าง แต่อยากให้เพื่อนๆชี้แนะจะได้แก้ปัญหาถูกจุดไม่เสียตังซ้ำซ้อน อันนี้เป็น สันนิษฐานของผมครับ

1.ใช้สายสัษญาน ถูกไป: ไปลองหาพวก Monster มาใช้ซะเป็นอย่างน้อย

2.Effect บางตัวใน Board อาจเป็น Semi True Bypass: โละ Effect พวกนั้นซะ ไปหาพวก Boutique แพงๆมาใช้เท่านั้น

3.ยอมรับว่าเป็น ธรรมชาติของ Pedal Board ที่พ่วง effect หลายๆก้อน แม้จะเป็น True Bypass เสียงก็จะ Drop เนื่องจากสายพ่วง Chain Effect ที่รวมๆกันแล้วยาวเป็น เมตร : ถ้าอย่างนั้นแก้ปัญหาแบบกำปั้นทุบดินเลย! ไปซื้อ Line Booster มา!

ช่วยกันดูหน่อยครับ
Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
(This post was last modified: 09-10-2008, 10:39 by merlot.)
09-10-2008, 10:35
Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

RE: Pedal Board ล่าสุดของผม........กับปัญหาเสียง Drop
เท่าที่ตอนนี้ผมได้ลองเล่น effect พ่วง ๆ กันหลายตัว พบปัญหาคล้าย ๆ กับน้าฯ!

สำหรับผม เบื้องต้นเท่าที่ตรวจพบ ปัญหาสำคัญคือ...

- กระแสไฟ (mA) จาก addaptor ต่ำไป หรือไม่เสถียร : กรณีนี้ ผมสังเกตว่า หากใช้แบตเตอรี่ ดูเหมือนเสียงจะ drop น้อยกว่าใช้ addaptor (บางรุ่นบางยี่ห้อ) ตอนนี้สั่ง Voนdoo Lab Pedal Power 2 Plus ไปแล้ว กำลังรอของมา หากได้ความคืบหน้าอย่างไรจะมารายงานอีกที.

- สายสัญญาณ : ผมว่ามีส่วนไม่น้อย เพราะเดิมด้วยความอยากประหยัด ไปซื้อสายถูก ๆ มาใช้ ต่อพ่วงสัก 3 ก้อน ก็รู้สึกว่า drop ทั้ง ๆ ที่ effect ที่มีอยู่ในตอนนี้เป็น True By-pass เลยเปลี่ยนมาใช้สายของ DiMarzio ซึ่งก็ดีขึ้น แต่เจอปัญหาใหม่ คือสายมันค่อนข้างยาวเกะกะ! เดือนก่อนผมจึงสั่งสายยี่ห้อ Canare หัว Neutrik มาเปลี่ยน ซึ่งดีขึ้นอีก แต่ก็ยังค่อนข้างยาว... ต้นอาทิตย์นี้ เพิ่งเปลี่ยนมาใช้สายแบบประกอบเองของ Lava Solder-free ซึ่งทำให้ได้ขนาดสั้นสมดั่งใจ และถึงจะเป็นสายเส้นผ่าศูนย์กลางเล็ก แต่ให้เสียงดีเกินคาดครับ!... (สาย Lava โม้ไว้ว่า เป็นสายที่มี "ค่า Capacitance 15 pF" เท่านั้น พูดง่าย ๆ คือ เป็นสายสำหรับ pedal board ที่ "มีค่า Capacitance ต่ำที่สุดในท้องตลาด" ....เอาไว้จะเก็บค่าประชาสัมพันธ์สาย Canare กะ Lava จากตัวแทนจำหน่ายภายหลัง...Cool...)

- จำนวน effect ที่ต่อพ่วง : มีส่วนไม่น้อยครับ ผมลองต่อแยกเป็น 2 ชุด ชุดหนึ่งเข้าหน้าตู้ฯ อีกชุดเข้าช่อง effect Loop หลังตู้ฯ ได้เสียงอิ่มทีเดียวครับ.
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 09-10-2008, 12:00 by LittleNomad.)
09-10-2008, 11:33
Website Find Like Post Reply
AVBestBuy.com Offline
Member

RE: Pedal Board ล่าสุดของผม........กับปัญหาเสียง Drop
ปัญหาเสียง Drop นั้น ปัญหาจะมาจากสาเหตุเหล่านี้ครับ
1. Effect ไม่ได้เป็น True Bypass
2. สายสัญญานโดยรวมทั้งหมด มีความยาวมาก

ทางแก้
1. ใช้ Effect ที่เป็น True Bypass
2. ใช้ True Bypass Looper
3. วาง buffer ไว้เป็นก้อนแรก และ/หรือ ก้อนสุดท้าย ใน Effect chain ครับ

และคุณภาพของสายสัญญานก็มีส่วนอยู่บ้างครับ

Quote:เอาไว้จะเก็บค่าประชาสัมพันธ์สาย Canare กะ Lava จากตัวแทนจำหน่ายภายหลัง
Big Grin
09-10-2008, 13:07

กำลังอยากถามอะไรน้าพจน์ บ้างข้ออยู่พอดี...

น้าฯ เคยใช้ "แผ่นใส" หรือ "Dryfilm" กัด PCB ไหมครับ?...
ถ้าเคย - - ผมอยากรู้ว่า จำเป็นไหมที่จะต้องพิมพ์ต้นฉบับจากเครื่องพิมพ์ "เลเซ่อร์ปริ้น" เท่านั้น???

เพราะอ่านเจอมาจากบอร์ด DIY ฝรั่ง เขาว่าถ้าพิมพ์จากเครื่องพิมพ์ "อิงค์เจ็ท" จะรีดไม่ค่อยติด ทำให้กัดกรดไม่ค่อยคม! - จริงไหม?

คือผมไม่ได้จะนำมากัดแผ่น PCB หรอก แต่นึกพิเรนจะเอามาดัดแปลงกัด etching ลวดลายบนกล่อง Pedal !!! เพราะเบื่องานฉาบฉวยของการติดสติีกเก้อร์
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 09-10-2008, 13:40 by LittleNomad.)
09-10-2008, 13:37
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Effect ที่เป็น True Bypass ปกติเป็นข้อดีคือไม่เปลี่ยนแปลงสัญญาณเสียงเวลา Effect off
แต่ถ้าต่อ Effect หลายๆตัว ยังไงยังไงซะ เสียงก็ต้อง Drop ครับ
โดยเฉพาะกับ True Bypass นีล่ะตัวดีเลย เสียงย่าน High จะหายไปมาก
เพราะค่าความต้านทานมันสูงขึ้นเรื่อยๆ เนื่องจากสายที่ใช้พ่วง Effect มีมากขึ่น

วิธีแก้มีสองทาง
1 ให้ Effect ในระบบมีตัวที่เป็น Buffer บ้าง ซักตัวครับ
2 ใช้อุปกรณ์ที่มี Buffer Output คุณภาพสูงครับ เอามาไว้เป็นตัวแรกสุดของระบบเลย เช่น
[Image: HumDinger_black.jpg]
TheGigRig HumDinger http://www.thegigrig.com/acatalog/TheGig...inger.html

[Image: bs2_lo.jpg]
หรือ AXESS BS2 Guitar Audio Buffer/Splitter http://www.axess-electronics.com/sc/BS2-...16133.html
[Image: myworkspace.jpg]
09-10-2008, 15:47

Guru ตัวจริงมาแล้ว....

ผมเคยอ่านพบเหมือนว่า เจ้า True By-pass มีข้อเสียอยู่เรื่องหนึ่ง คือเรื่องเสียงย่าน high จะ drop! - - เลยกลายเป็นประเด็นที่มีการถกกันอยู่ค่อนข้างกว้างว่า... มันจำเป็นไหม ที่จะต้องให้ effect ทุกตัวเป็น True By-pass?
...ถือโอกาส ถามเรื่องนี้กับน้า Yodchuฯ เลยครับ...Big Grin

ทีนี้ก็มาถึงอีกเรื่องที่ผมอ่านพบ คือเรื่อง ความเสถียรของกระแสไฟ
ข้อนี้สำคัญมากน้อยเพียงใดครับน้าฯ?

แล้วก็ เจ้า Buffer Output ที่น้าฯ พูดถึง
บ้านเรา มีเจ้าไหนสั่งมาขายบ้าง...
ของเถ้าแก่ Yodchuฯ มีขายไหมเอ่ย?...สนใจครับ...
09-10-2008, 15:59
Member

(09-10-2008, 13:37)LittleNomad Wrote: กำลังอยากถามอะไรน้าพจน์ บ้างข้ออยู่พอดี...

น้าฯ เคยใช้ "แผ่นใส" หรือ "Dryfilm" กัด PCB ไหมครับ?...
ถ้าเคย - - ผมอยากรู้ว่า จำเป็นไหมที่จะต้องพิมพ์ต้นฉบับจากเครื่องพิมพ์ "เลเซ่อร์ปริ้น" เท่านั้น???

เพราะอ่านเจอมาจากบอร์ด DIY ฝรั่ง เขาว่าถ้าพิมพ์จากเครื่องพิมพ์ "อิงค์เจ็ท" จะรีดไม่ค่อยติด ทำให้กัดกรดไม่ค่อยคม! - จริงไหม?

คือผมไม่ได้จะนำมากัดแผ่น PCB หรอก แต่นึกพิเรนจะเอามาดัดแปลงกัด etching ลวดลายบนกล่อง Pedal !!! เพราะเบื่องานฉาบฉวยของการติดสติีกเก้อร์
ตอบไม่ได้ครับ
เพราะผมไม่เคยกัดแผ่น pcb เองเลยครับ
ขออภัยครับ
(09-10-2008, 15:59)LittleNomad Wrote: Guru ตัวจริงมาแล้ว....

ผมเคยอ่านพบเหมือนว่า เจ้า True By-pass มีข้อเสียอยู่เรื่องหนึ่ง คือเรื่องเสียงย่าน high จะ drop! - - เลยกลายเป็นประเด็นที่มีการถกกันอยู่ค่อนข้างกว้างว่า... มันจำเป็นไหม ที่จะต้องให้ effect ทุกตัวเป็น True By-pass?
...ถือโอกาส ถามเรื่องนี้กับน้า Yodchuฯ เลยครับ...Big Grin

ทีนี้ก็มาถึงอีกเรื่องที่ผมอ่านพบ คือเรื่อง ความเสถียรของกระแสไฟ
ข้อนี้สำคัญมากน้อยเพียงใดครับน้าฯ?

แล้วก็ เจ้า Buffer Output ที่น้าฯ พูดถึง
บ้านเรา มีเจ้าไหนสั่งมาขายบ้าง...
ของเถ้าแก่ Yodchuฯ มีขายไหมเอ่ย?...สนใจครับ...
หากว่า เรามีก้อนอะไรสักก้อนที่เรา on ตลอด ก็อาจจะไม่ต้องใช้ Buffer ครับ
หรือไม่ก็หาก้อนอย่าง Boss มาไว้แทน Buffer ก็ได้ครับ แต่ไม่ต้องเหยียบใช้ เพราะ Boss จะมีวงจร Buffer ในตัวมันเองครับ

เรื่องเสียง Drop เวลาต่อ True bypass หลายๆก้อน มันไม่ได้ drop เพราะตัวก้อน True bypass ครับ แต่ drop เพราะความยาวของสายทั้งหมดใน signal chain ของเราทั้งหมดครับ
(This post was last modified: 09-10-2008, 16:53 by AVBestBuy.com.)
09-10-2008, 16:47

(09-10-2008, 16:47)AVBestBuy.com Wrote:
(09-10-2008, 13:37)LittleNomad Wrote: กำลังอยากถามอะไรน้าพจน์ บ้างข้ออยู่พอดี...

ตอบไม่ได้ครับ
เพราะผมไม่เคยกัดแผ่น pcb เองเลยครับ
ขออภัยครับ

ไม่เป็นไรครับ...
เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ้ามีแรง จะไปเดินหาซื้อทั้ง "แผ่นใส" และ "Dryfilm" มาลองกัดกล่องฯ ดู...
ส่วนผลออกมาเละเทะ หรือใช้การได้ประการใด จะนำมาบอกครับ...

(09-10-2008, 16:47)AVBestBuy.com Wrote: ...หากว่า เรามีก้อนอะไรสักก้อนที่เรา on ตลอด ก็อาจจะไม่ต้องใช้ Buffer ครับ
หรือไม่ก็หาก้อนอย่าง Boss มาไว้แทน Buffer ก็ได้ครับ แต่ไม่ต้องเหยียบใช้ เพราะ Boss จะมีวงจร Buffer ในตัวมันเองครับ

เรื่องเสียง Drop เวลาต่อ True bypass หลายๆก้อน มันไม่ได้ drop เพราะตัวก้อน True bypass ครับ แต่ drop เพราะความยาวของสายทั้งหมดใน signal chain ของเราทั้งหมดครับ

งั้นถามต่อเลยนะครับว่า...
แล้ว "ความยาว" ของสาย "ประมาณไหน" ถึงจะส่งผลให้เสียง drop จนสังเกตได้?
มีสูตรคำนวณหรือกะเกณฑ์คร่าว ๆ อย่างไรครับ?...
09-10-2008, 17:10
Member

(09-10-2008, 17:10)LittleNomad Wrote: งั้นถามต่อเลยนะครับว่า...
แล้ว "ความยาว" ของสาย "ประมาณไหน" ถึงจะส่งผลให้เสียง drop จนสังเกตได้?
มีสูตรคำนวณหรือกะเกณฑ์คร่าว ๆ อย่างไรครับ?...
เท่าที่ทราบ ไม่มีสูตรตายตัว เพราะจะขึ้นอยู่กับ ค่าทางสเปคของสาย ซึ่งต่างๆกันไปครับ

คงต้องใช้วิธีทดสอบเลยครับ
ด้วยการ ต่อสายเข้าแอมป์โดยตรง
แล้วทดลองเสียบสายผ่าน effect chain ของเรา
แล้วฟังเสียงครับว่า มีอาการเสียง drop หรือไม่ครับ
09-10-2008, 17:19
merlot Offline
Yokee Playboy

ขอบคุณน้าๆที่ให้ความเห็นครับ!! สงสัยจะกลับไปหา Boss แย้ว!
Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
09-10-2008, 18:58

Forum Jump: