Post Reply 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอเชิญชวนสมาชิกที่ประสงค์จะถ่ายทอดวิทยายุทธ
Author Message
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
text
มีใครจะสอนเรื่องการดูแลซ่อมแซมบำรุงรักษาอุปกรณ์ดนตรีให้นาย pop25... มั่งครับ Tongue

ขี้เหล่ เสน่ห์แรง Smile

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=5415
http://www.facebook.com/noom.dps
11-10-2008 18:43
Find all posts by this user Like Post Quote this message in a reply
ej_sing Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ขอเชิญชวนสมาชิกที่ประสงค์จะถ่ายทอดวิทยายุทธ
สอน Basic Fingerstyle ( ไม่สอนโน๊ตนะ เน้นเป็น tab และวิธีการเล่น )
- วิธีการฝึก Ragtime ( Boom-chick ) อย่างง่ายๆ
- ความเข้าใจพื้นฐาน หลักการประยุกต์ใช้ และทำยังไงเพลงถึงจะเพราะ
- ความคล่องตัวของมือขวา และความสัมพันธ์กับมือซ้าย
- ฯลฯ ที่เกี่ยวข้อง

โดยผมจะเน้นสอนที่ การนำไปใช้เสียมากกว่า
ไม่ค่อยเน้นสอนเป็นเพลงๆ เพราะถ้าสอนเป็นเพลงๆ คุณก็จะเป็นแค่เพลงนั้นๆ
แต่ถ้าสอนวิธีการเล่นและเบสิคต่างๆ คุณก็จะสามารถนำมาใช้ในเพลงอื่นๆได้มากมาย
สามารถอิมโพรไวซ์ในแบบ fingerstyle ง่ายๆได้
แม้แต่การนำมาประยุกต์จนสามารถสร้างเพลงของตัวเองขึ้นมา ก็ไม่ใช่เรื่องยาก
หากคุณมีเบสิคที่ดี จริงไหมครับ

เรียนวันธรรมดาได้ทุกวันที่ ร้าน yellowmama.com
ตอนเย็นหลังผมเลิกงานเท่านั้น ตั้งแต่ 18:00 น. เป็นต้นไป

หากเป็นเสาร์อาทิตย์ ต้องคุยกันยาววววว เพราะผมมาทำงานอาทิตย์เว้นอาทิตย์

**โดยท่านต้องนำกีต้าร์มาด้วย
(ไม่สามารถเอาของขายในร้านมาให้เล่นได้ โปรดเข้าใจผมนะครับ ^^" และตอนนี้ผมไม่มีกีต้าร์ด้วย -__- )
และท่านต้องพอที่จะเล่นกีต้าร์ได้นะครับ ผมงดสอนคนเล่นไม่เป็นนะครับ

ราคา 1500 ต่อเดือน อาทิตย์ละวัน
0869773981

ปล. ผมสอนจากประสปการณ์จริงที่ผ่านมา สอนเท่าที่ผมพอจะสอนได้ ไม่ได้อ่านจากหนังสือแล้วเอามาสอน
สอนจากการใช้งานจริงเล่นจริงๆ อาจไม่ถูกหลักมาตรฐานตามโรงเรียน แต่ได้คำแนะนำเรื่องการถ่ายทอดจาก อ.ที่มีประสปการณ์หลายคนครับ
นั่นสุดแล้วแต่จะพิจารณานะครับ ขอบคุณน้าม่อนที่ให้โพสนะครับ

ปล.2 อย่าเอาผมออกไปเผยแพร่ข้างนอกนะครับ ผมไม่โพสรับสอนที่อื่น นอกจากที่นี่ครับ

My blog รูปถ่ายตัวเป็นๆ
ร่วมรณรงค์รักษ์ภาษาไทย และใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
ประเทศไทยมีตัวอักษรและตัวเลขเป็นของตัวเองนะ บางประเทศยังไม่มีเลย จงภูมิใจในภาษาไทยของเราเถิดพี่น้อง
www.yellowmama.com
(This post was last modified: 12-10-2008 19:15 by ej_sing.)
11-10-2008 22:52
Visit this user's website Find all posts by this user Like Post Quote this message in a reply
ลูกแกะ Offline
Senior member

RE: ขอเชิญชวนสมาชิกที่ประสงค์จะถ่ายทอดวิทยายุทธ
(11-10-2008 22:52)ej_sing Wrote:  สอน Basic Fingerstyle ( ไม่สอนโน๊ตนะ เน้นเป็น tab และวิธีการเล่น )
- วิธีการฝึก Ragtime ( Boom-chick ) อย่างง่ายๆ
- ความเข้าใจพื้นฐาน หลักการประยุกต์ใช้ และทำยังไงเพลงถึงจะเพราะ
- ความคล่องตัวของมือขวา และความสัมพันธ์กับมือซ้าย
- ฯลฯ ที่เกี่ยวข้อง

โดยผมจะเน้นสอนที่ การนำไปใช้เสียมากกว่า
ไม่ค่อยเน้นสอนเป็นเพลงๆ เพราะถ้าสอนเป็นเพลงๆ คุณก็จะเป็นแค่เพลงนั้นๆ
แต่ถ้าสอนวิธีการเล่นและเบสิคต่างๆ คุณก็จะสามารถนำมาใช้ในเพลงอื่นๆได้มากมาย
สามารถอิมโพรไวซ์ในแบบ fingerstyle ง่ายๆได้
แม้แต่การนำมาประยุกต์จนสามารถสร้างเพลงของตัวเองขึ้นมา ก็ไม่ใช่เรื่องยาก
หากคุณมีเบสิคที่ดี จริงไหมครับ

เรียนวันธรรมดาได้ทุกวันที่ ร้าน yellowmama.com
ตอนเย็นหลังผมเลิกงานเท่านั้น ตั้งแต่ 6.00 น. เป็นต้นไป
หากเป็นเสาร์อาทิตย์ ต้องคุยกันยาววววว เพราะผมมาทำงานอาทิตย์เว้นอาทิตย์

**โดยท่านต้องนำกีต้าร์มาด้วย
(ไม่สามารถเอาของขายในร้านมาให้เล่นได้ โปรดเข้าใจผมนะครับ ^^" และตอนนี้ผมไม่มีกีต้าร์ด้วย -__- )
และท่านต้องพอที่จะเล่นกีต้าร์ได้นะครับ ผมงดสอนคนเล่นไม่เป็นนะครับ

ราคา 1500 ต่อเดือน อาทิตย์ละวัน
0869773981

ปล. ผมสอนจากประสปการณ์จริงที่ผ่านมา สอนเท่าที่ผมพอจะสอนได้ ไม่ได้อ่านจากหนังสือแล้วเอามาสอน
สอนจากการใช้งานจริงเล่นจริงๆ อาจไม่ถูกหลักมาตรฐานตามโรงเรียน แต่ได้คำแนะนำเรื่องการถ่ายทอดจาก อ.ที่มีประสปการณ์หลายคนครับ
นั่นสุดแล้วแต่จะพิจารณานะครับ ขอบคุณน้าม่อนที่ให้โพสนะครับ

ปล.2 อย่าเอาผมออกไปเผยแพร่ข้างนอกนะครับ ผมไม่โพสรับสอนที่อื่น นอกจากที่นี่ครับ

CoolCoolCool
เคยเห็นพี่ ที่บอร์ด guitarist.vze.com
จริงๆผมก็อยากเจอพี่มานานแล้ว
เหมือนเคยเห็นคลิปที่พี่เล่น
สุดยอดมากครับ

http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
11-10-2008 23:05
Visit this user's website Find all posts by this user Like Post Quote this message in a reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

(09-10-2008 17:41)Webmaster Wrote:  -น้าPoohอาจจะสอนเพลง Finger style เป็นเพลงๆไป

สอนไม่ไหวครับ เพราะเล่นไม่จบซักเพลง!! Tongue Big Grin

ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
12-10-2008 01:13
Find all posts by this user Like Post Quote this message in a reply
sembae Offline
Member

มาดันครับ ขอบคุณน้ำใจไมตรีทุกท่านคัรบ
12-10-2008 20:13
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

ขอบคุณสำหรับสิ่งดี ๆที่พวกเราช่วยกันนะครับ..

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com

https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th

...............................................................
(This post was last modified: 17-10-2008 12:39 by โฟล์คน้อย.)
17-10-2008 11:21
folkenman Offline
Member

Likes Given: 1
555

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาพี่น้องสำนักเสี้ยมได้มาเจอกันโดยนัดหมายไปสุมหัวกันที่บ้านศิษย์พี่ CALL OLD MAN ในการเจอครั้งนี้ ศิษย์พี่ LITTLE FOLK ได้ถ่ายทอดวิชา JIM CROCE LINE 2 เพลง LOVER'S CROSS ให้แก่ข้าน้อยแบบ STEP BY STEP เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ขอขอบคุณศิษย์พี่โฟล์คน้อยอีกครั้งขอรับ

ธรรมะที่เชื่องช้าก็ยังดีกว่าอธรรมที่ปราดเปรียวไม่ใช่เหรอ
26-10-2008 12:18
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
(26-10-2008 12:18)folkenman Wrote:  555

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาพี่น้องสำนักเสี้ยมได้มาเจอกันโดยนัดหมายไปสุมหัวกันที่บ้านศิษย์พี่ CALL OLD MAN ในการเจอครั้งนี้ ศิษย์พี่ LITTLE FOLK ได้ถ่ายทอดวิชา JIM CROCE LINE 2 เพลง LOVER'S CROSS ให้แก่ข้าน้อยแบบ STEP BY STEP เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ขอขอบคุณศิษย์พี่โฟล์คน้อยอีกครั้งขอรับ

เหรอครับ ดีใจดัวยครับ ถ้าได้แล้ว ก็มาทอดให้ผมด้วยครับ จักเป็นพระคุณยิ่ง

สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
27-10-2008 08:48
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
(26-10-2008 12:18)folkenman Wrote:  555

น้า call ,พี่โจ๊ก , พี่เอก ไปเจอกันตอนไหนอ่ะคับ.. อยากไปด้วยคน.. Smile

(27-10-2008 08:48)Kitja Wrote:  เหรอครับ ดีใจดัวยครับ ถ้าได้แล้ว ก็มาทอดให้ผมด้วยครับ จักเป็นพระคุณยิ่ง

เอาด้วยคนครับ.. ขอบคุณค๊าบบบ.. Big Grin

ปล. ชอบเพลง song for gorge ของ eric johnson ที่พี่เอก (โฟล์คน้อย) เล่นเมื่อครั้งที่ไปบาลินีจังครับ.. Smile

Acoustic & Fingerstyle by Grid..
http://www.facebook.com/gridfanpage

"the greatness of a man is not in how much wealth he acquires,
but in his integrity and his ability to affect those around him positively."
(This post was last modified: 27-10-2008 14:25 by Grid...)
27-10-2008 14:23
kakki Offline
Member

ขอออกตัวนะครับไม่ใด้สอน พอใด้พังเพลง สเปนนิชซอง เร็วเร็ว เลยลองเอามาไช้ครับ จับ 4 ครอด์ ครับ Am G F E ครับ มือขวา นิ้วกลางดีดลง นิ้วโปงตามดีดลง นิ้วชี้ดีดขึ้น(งัดขึ้น) 4/4 ครับ เพิ่มความเร็วเลื่อยครับ จะใด้การตี ครอด์อีกแบบ ครับ ลูก โชโล (ตามสเกลครับ)
27-10-2008 17:40
Post Reply 

Forum Jump:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)