Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การพัฒนาของเสียงสำหรับกีตาร์ที่เป็นไม้อัดครับ
Author Message
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: การพัฒนาของเสียงสำหรับกีตาร์ที่เป็นไม้อัดครับ
ผมคิดว่าไม้อัดหรือ Laminated มันพัฒนาสู้ Solid ไม่ได้เพราะมันมีกาวอยู่ครับ

ไม้ Solid เมื่อมีอายุมากขึ้นมันก็ค่อย ๆ คายความชื้น ยาง หรืออื่น ๆ ออกมาเรื่อย ๆ ทำให้มวลเบาขึ้น การสั่นกระพือดีขึ้น....

ไม้ Laminated มันมีชั้นของกาวอยู่ ซึ่งกาวที่แห้งไปพร้อม ๆ กับไม้ มันจะตรึง gain ไม่ให้หดตัวได้อิสระ และที่สำคัญ แผ่นกาวในไม้ 1 - 3 ชั้น มันทำให้ไม้สั่นสะเทือนได้ไม่เต็มที่

ไม่เชื่อลองเอากาวออกซิ เสียงดีขึ้นมาจมหูเลยล่ะ Big Grin

ปล. แต่เคยเล่น Yamaha FG-345 เสียงดีมากครับ คงเพราะวัสดุ โครงสร้าง ความปราณีต ฝีมือ ฯลฯ ฉนั้นเรื่องไม้เป็นแค่ปัจจัยใหญ่ ๆ แค่ปัจจัยเดียวที่ทำให้เสียงดีครับ
10-10-2008, 08:44
Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: การพัฒนาของเสียงสำหรับกีตาร์ที่เป็นไม้อัดครับ
(10-10-2008, 08:44)Katayoot Wrote: ผมคิดว่าไม้อัดหรือ Laminated มันพัฒนาสู้ Solid ไม่ได้เพราะมันมีกาวอยู่ครับ

ไม้ Solid เมื่อมีอายุมากขึ้นมันก็ค่อย ๆ คายความชื้น ยาง หรืออื่น ๆ ออกมาเรื่อย ๆ ทำให้มวลเบาขึ้น การสั่นกระพือดีขึ้น....

ไม้ Laminated มันมีชั้นของกาวอยู่ ซึ่งกาวที่แห้งไปพร้อม ๆ กับไม้ มันจะตรึง gain ไม่ให้หดตัวได้อิสระ และที่สำคัญ แผ่นกาวในไม้ 1 - 3 ชั้น มันทำให้ไม้สั่นสะเทือนได้ไม่เต็มที่

ไม่เชื่อลองเอากาวออกซิ เสียงดีขึ้นมาจมหูเลยล่ะ Big Grin

ปล. แต่เคยเล่น Yamaha FG-345 เสียงดีมากครับ คงเพราะวัสดุ โครงสร้าง ความปราณีต ฝีมือ ฯลฯ ฉนั้นเรื่องไม้เป็นแค่ปัจจัยใหญ่ ๆ แค่ปัจจัยเดียวที่ทำให้เสียงดีครับ

...ถ้าเป็นไปตามทฤษฎีอย่างที่น้ากะทะฯ ว่า...
งั้นพวก archtop guitar เก่า ๆ ก็น่าจะมีปัญหาเรื่องเสียงสิครับ!?!

ผมว่ากรรมวิธี Laminated สำหรับเอาทำกีต้าร์ มันน่าจะใช้น้ำยาหรือกาวที่ไม่ใช่ธรรมดาครับ...
และอาจทนรับสภาพความชื้น หรือการเปลี่ยนแปลงของอากาศได้ดีกว่าพวกไม้ solid ซะอีก...
เพราะเรือ speed boat นอกจากหล่อไฟเบอร์แล้ว ก็มีเรือที่ต่อลำตัวด้วยไม้ Laminated ซึ่งหากกาวที่เชื่อมประสานชั้นไม้ ไม่ดีพอ มันคงบวมตั้งแต่ปล่อยลงน้ำแล้วละ!!!
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
10-10-2008, 09:16
Website Find Like Post Reply
Paiman Offline
Senior member

อยากรู้เหมือนกันครับ เพราะผมมีกีต้าร์คสาสสิค Yamaha CG100 อยู่ตัวหนึ่ง
อายุน่าจะประมาณ 15 ปี รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้เสียงมันกังวาลมากเลย โดยเฉพาะเสียงเบส ไม่รู้ว่าอุทานไปเองหรือเปล่า หรือว่าหูพัฒนา ไม่รู้เหมือนกัน
Life is a journey, not a destination......Smile
10-10-2008, 09:25
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
"อายุกับเสียงของกีต้าร์"

เรื่องนี้ผมอ่านมาก็เยอะ เห็นผู้เชี่ยวชาญแต่ละท่านก็มีความคิดเห็นแตกต่างกัน
ไปแบบไม่มีข้อสรุป ผมเลยอยากลองสรุปตามที่เคยลองเสียงมาด้วยตัวเองก็
แล้วกัน

"กีต้าร์เสียงเปิด"

กีต้าร์ solid top ทุกตัวหากเก็บไว้เกินหนึ่งปีเสียงเปิดขึ้นแน่นอนครับ ถ้าเล่นทุกวัน
น่าจะเปิดเร็วขึ้นแต่เก็บไว้ในกล่องเฉยๆก็เปิดครับแต่ช้าหน่อย ประเภทของไม้ก็มี
ส่วนอย่างมาก ถ้าเป็น cedar นี่แทบจะสังเกตุไม่เห็นแต่ถ้าเป็น adirondack
spruce นี่พอเสียงเปิดเมื่อไหร่แทบจะเป็นกีต้าร์คนละตัวเลย คำจำกัดความของ
"เสียงเปิด" นี่คนเล่นเครื่องเสียงน่าจะทราบดีเพราะเหมือนกับลำโพงที่ต้อง burn
in กันเป็นร้อยชั่วโมง เสียงมันจะนุ่มขึ้นและมีความหวานฉ่ำขึ้นครับ

"กีต้าร์แข็งแรง"

เคยมีกูรูบอกผมว่าไม้ที่ทำกีต้าร์จะ stabilize หลังจากที่กีต้าร์มีอายุเกินห้าปี เรื่องนี้
ผมว่าจริงครับ กีต้าร์ที่อายุเกินห้าปีจะไม่ค่อยมีอาการไม้แตกหรือท้องป่องเนื่องจากความชื้นเพราะไม้มันจะไม่ดูดซับหรือคายความชื้นมากเหมือนกีต้าร์ใหม่ เรื่องนี้ถ้าใครมีประสพการณ์ช่วยกรุณามาเล่าสู่กันฟังด้วยครับ

"กีต้าร์เสียงแห้ง"

ผมเคยอ่านกระทู้ซื้อขายที่เขาโฆษณาว่า "กีต้าร์อายุสี่สิบปี (ไม้อัดทั้งตัว)
ทำในญี่ปุ่นแท้ๆ (สมัยโน้นญี่ปุ่นเพิ่งหัดทำกีต้าร์ ส่วนเกาหลียังทำไม่เป็น)
เสียงดีมากเพราะไม้แห้งสนิท (ไม้อัดนี่มันน่าจะแห้งสนิทเพราะโดนอบมา
ตั้งแต่วันแรกแล้ว)" ผมก็เคยแอบขำเพราะผมไม่เคยมีกีต้าร์ไม้อัดซักตัว

วันก่อนนี้ใด้ลองยามาฮ่ารุ่นโบราณทั้งของน้า Paiman และที่บ้านเต่า เลยรู้ว่า
กีต้าร์ไม้อัดนี่เสียงมันก็แห้งใด้เหมือนไม้แท้ คำว่า "เสียงแห้ง" ของกีต้าร์เก่า
นี่บรรยายยากครับ มันเหมือนกับคุณเอาน้ำขุ่นๆมาใส่แก้วไว้ พอทิ้งให้มันตก
ตระกอนซักสามสี่วันน้ำก็ใสแจ๋วนั่นแหละ
10-10-2008, 11:20
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

(10-10-2008, 11:20)pood Wrote: "กีต้าร์เสียงเปิด"

กีต้าร์ solid top ทุกตัวหากเก็บไว้เกินหนึ่งปีเสียงเปิดขึ้นแน่นอนครับ ถ้าเล่นทุกวัน
น่าจะเปิดเร็วขึ้นแต่เก็บไว้ในกล่องเฉยๆก็เปิดครับแต่ช้าหน่อย ประเภทของไม้ก็มี
ส่วนอย่างมาก ถ้าเป็น cedar นี่แทบจะสังเกตุไม่เห็นแต่ถ้าเป็น adirondack
spruce นี่พอเสียงเปิดเมื่อไหร่แทบจะเป็นกีต้าร์คนละตัวเลย
คำจำกัดความของ
"เสียงเปิด" นี่คนเล่นเครื่องเสียงน่าจะทราบดีเพราะเหมือนกับลำโพงที่ต้อง burn
in กันเป็นร้อยชั่วโมง เสียงมันจะนุ่มขึ้นและมีความหวานฉ่ำขึ้นครับ

ประเด็นนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เพราะประสบมาด้วยตัวเองกับตัวเลยครับSmile
14-10-2008, 16:03
custom Offline

Likes Given: 7
spruce นี่พอเสียงเปิดเมื่อไหร่แทบจะเป็นกีต้าร์คนละตัวเลย คำจำกัดความของ

"กีต้าร์แข็งแรง"

เคยมีกูรูบอกผมว่าไม้ที่ทำกีต้าร์จะ stabilize หลังจากที่กีต้าร์มีอายุเกินห้าปี เรื่องนี้
ผมว่าจริงครับ กีต้าร์ที่อายุเกินห้าปีจะไม่ค่อยมีอาการไม้แตกหรือท้องป่องเนื่องจากความชื้นเพราะไม้มันจะไม่ดูดซับหรือคายความชื้นมากเหมือนกีต้าร์ใหม่ เรื่องนี้ถ้าใครมีประสพการณ์ช่วยกรุณามาเล่าสู่กันฟังด้วยครับ

"กีต้าร์เสียงแห้ง"

ผมเคยอ่านกระทู้ซื้อขายที่เขาโฆษณาว่า "กีต้าร์อายุสี่สิบปี (ไม้อัดทั้งตัว)
ทำในญี่ปุ่นแท้ๆ (สมัยโน้นญี่ปุ่นเพิ่งหัดทำกีต้าร์ ส่วนเกาหลียังทำไม่เป็น)
เสียงดีมากเพราะไม้แห้งสนิท (ไม้อัดนี่มันน่าจะแห้งสนิทเพราะโดนอบมา
ตั้งแต่วันแรกแล้ว)" ผมก็เคยแอบขำเพราะผมไม่เคยมีกีต้าร์ไม้อัดซักตัว

วันก่อนนี้ใด้ลองยามาฮ่ารุ่นโบราณทั้งของน้า Paiman และที่บ้านเต่า เลยรู้ว่า
กีต้าร์ไม้อัดนี่เสียงมันก็แห้งใด้เหมือนไม้แท้ คำว่า "เสียงแห้ง" ของกีต้าร์เก่า
นี่บรรยายยากครับ มันเหมือนกับคุณเอาน้ำขุ่นๆมาใส่แก้วไว้ พอทิ้งให้มันตก
ตระกอนซักสามสี่วันน้ำก็ใสแจ๋วนั่นแหละ
[/quote]

Smile เห็นด้วยครับผมมี takamine solid top อยู่ตัวหนึ่งเวลาผ่านไป 2 ปีกว่า เสียงดีขึ้นคนละเรื่องเลย แต่ผมสงสัยว่ากีตาร์เก่าที่เกิน 5 ปี จะแข็งแรงขึ้น แต่ทำไม Suzuki ของผมอายุน่าจะเกิน 15 ปี แล้ว ทำไมอยู่ดีๆ bridge มันเผยอขึ้นมาครับ ไม่รู้ว่าเพราะผมตั้งสายมาตรฐานตลอดเวลาหรือเปล่า แต่ทำไม takamine ไม่เป็น แล้วผมรบกวนน้า pood อีกครั้งหนึ่ง เรื่อง Yamaha L 7 ? S ที่เคยถามน้า pood ว่าเป็น All Solid หรือเปล่าครับ Big Grin
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
15-10-2008, 10:32
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
สเป็ค L-7S ครับ

http://babelfish.yahoo.com/translate_url...=Translate

ถ้าเป็นไม้ solid ญี่ปุ่นจะใช้คำว่า Veneer ครับ แต่ archive ของ Yamaha Japan
นี่ก็มีลิสต์ผิดบ้างเหมือนกันนะครับ เพราะดูจากราคาขายเมื่อสามสิบปีที่แล้วตั้ง
70,000 yen ไม้หน้ามันน่าจะเป็น solid นะครับ
(This post was last modified: 15-10-2008, 14:00 by pood.)
15-10-2008, 13:54
custom Offline

Likes Given: 7
(15-10-2008, 13:54)pood Wrote: สเป็ค L-7S ครับ

http://babelfish.yahoo.com/translate_url...=Translate

ถ้าเป็นไม้ solid ญี่ปุ่นจะใช้คำว่า Veneer ครับ แต่ archive ของ Yamaha Japan
นี่ก็มีลิสต์ผิดบ้างเหมือนกันนะครับ เพราะดูจากราคาขายเมื่อสามสิบปีที่แล้วตั้ง
70,000 yen ไม้หน้ามันน่าจะเป็น solid นะครับ

Big Grin ขอบคุณมากๆ ครับ Big Grin
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
15-10-2008, 14:27
kakki Offline
Member

ผมเห็นด้วยครับ กับ น้า pood มากเลยและน้าน้าทุกคน เรื่องไม้เปิด เราเล่นทุกวันเสียงมันดีขึ้นเลื่อยเลื่อยครับ กีต้าร์ผมเก่ามากครับ เก่าแบบเป็นริ้วลอยทั้งตัวครับ และผมลองเล่นตามแผ่น ชีดี ครับ เกือบจะเข้ากับแผ่น ชีดี ใด้ครับ ก็ใด้ความรู้จากที่นี่เหละครับที่เอาไปลองไช้ดูครับ บางครับนั้งเล่นอยู่ครึ่งค่อนวันครับ ขอบคุณครับ

Attached Files Image(s)

30-10-2008, 10:35
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

ตอนนี้ผมมีกีต้าร์ไม้อัดแท้ๆตัวนึงครับ เสียงดีมากครับ เพิ่งได้มาจากที่ร้านขายกีต้าร์มือสอง เดิมผมคิดว่ายังไงไม้หน้าต้องโซลิดเท่าถึงจะเสียงดีแต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนความคิดแล้วครับ ตอนนี้เอาไปใส่ปรีแอมป์เกาหลี(artec)กะว่าจะหาฟิชแมนพอดีมีสปอนเซอร์ให้มาฟรีเลยลองใส่ดูตอนนี้เอาไปเล่นที่ร้านทุกวัน ถูกใจครับWink(เสียงออกแนวดึ๋งดั๋งๆไม่รู้จะบรรยายยังไงดี)
Acoustic is my life..........
30-10-2008, 11:12
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: