Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การพัฒนาของเสียงสำหรับกีตาร์ที่เป็นไม้อัดครับ
Author Message
call Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: การพัฒนาของเสียงสำหรับกีตาร์ที่เป็นไม้อัดครับ
(10-10-2008, 11:20)pood Wrote: "อายุกับเสียงของกีต้าร์"

เรื่องนี้ผมอ่านมาก็เยอะ เห็นผู้เชี่ยวชาญแต่ละท่านก็มีความคิดเห็นแตกต่างกัน
ไปแบบไม่มีข้อสรุป ผมเลยอยากลองสรุปตามที่เคยลองเสียงมาด้วยตัวเองก็
แล้วกัน

"กีต้าร์เสียงเปิด"

กีต้าร์ solid top ทุกตัวหากเก็บไว้เกินหนึ่งปีเสียงเปิดขึ้นแน่นอนครับ ถ้าเล่นทุกวัน
น่าจะเปิดเร็วขึ้นแต่เก็บไว้ในกล่องเฉยๆก็เปิดครับแต่ช้าหน่อย ประเภทของไม้ก็มี
ส่วนอย่างมาก ถ้าเป็น cedar นี่แทบจะสังเกตุไม่เห็นแต่ถ้าเป็น adirondack
spruce นี่พอเสียงเปิดเมื่อไหร่แทบจะเป็นกีต้าร์คนละตัวเลย คำจำกัดความของ
"เสียงเปิด" นี่คนเล่นเครื่องเสียงน่าจะทราบดีเพราะเหมือนกับลำโพงที่ต้อง burn
in กันเป็นร้อยชั่วโมง เสียงมันจะนุ่มขึ้นและมีความหวานฉ่ำขึ้นครับ

"กีต้าร์แข็งแรง"

เคยมีกูรูบอกผมว่าไม้ที่ทำกีต้าร์จะ stabilize หลังจากที่กีต้าร์มีอายุเกินห้าปี เรื่องนี้
ผมว่าจริงครับ กีต้าร์ที่อายุเกินห้าปีจะไม่ค่อยมีอาการไม้แตกหรือท้องป่องเนื่องจากความชื้นเพราะไม้มันจะไม่ดูดซับหรือคายความชื้นมากเหมือนกีต้าร์ใหม่ เรื่องนี้ถ้าใครมีประสพการณ์ช่วยกรุณามาเล่าสู่กันฟังด้วยครับ

"กีต้าร์เสียงแห้ง"

ผมเคยอ่านกระทู้ซื้อขายที่เขาโฆษณาว่า "กีต้าร์อายุสี่สิบปี (ไม้อัดทั้งตัว)
ทำในญี่ปุ่นแท้ๆ (สมัยโน้นญี่ปุ่นเพิ่งหัดทำกีต้าร์ ส่วนเกาหลียังทำไม่เป็น)
เสียงดีมากเพราะไม้แห้งสนิท (ไม้อัดนี่มันน่าจะแห้งสนิทเพราะโดนอบมา
ตั้งแต่วันแรกแล้ว)" ผมก็เคยแอบขำเพราะผมไม่เคยมีกีต้าร์ไม้อัดซักตัว

วันก่อนนี้ใด้ลองยามาฮ่ารุ่นโบราณทั้งของน้า Paiman และที่บ้านเต่า เลยรู้ว่า
กีต้าร์ไม้อัดนี่เสียงมันก็แห้งใด้เหมือนไม้แท้ คำว่า "เสียงแห้ง" ของกีต้าร์เก่า
นี่บรรยายยากครับ มันเหมือนกับคุณเอาน้ำขุ่นๆมาใส่แก้วไว้ พอทิ้งให้มันตก
ตระกอนซักสามสี่วันน้ำก็ใสแจ๋วนั่นแหละ

พูดถึงกีตาร์ไม้อัดที่เสียงดี ต้องยกให้ YAMAHA ยุคแรกราวปี 60-70 ที่ผลิตในประเทศญี่ปุ่นพวกตระกูล FG ทั้งหลาย โดยเฉพาะรุ่น FG 140 ป้ายแดง เคยเล่นมาทั้งหมด 3 ตัว เสียงดีทุกตัว balance ดีมาก เรียกว่าถ้าได้ลองเล่นแล้วแทบไม่อยากวาง ยังเคยคิดเล่น ๆ ว่าเวลาพี่ป๋อเข้าไปประมูลกีตาร์ใน e-bay จะฝากให้พี่ป๋อช่วยดูกีตาร์รุ่นนี้ที่สภาพพอใช้ได้ ฝากประมูลใน e-bay เผื่อให้ด้วยเลย

ใครสนใจอยากลองเสียงกีตาร์รุ่นนี้ บอกได้ครับ มีโอกาสจะหิ้วไปให้ลองเล่นดู แต่กีตาร์ผมสภาพค่อนข้างช้ำพอสมควร ตอนได้มาก็บอบช้ำมาก่อนแล้ว เลยใช้เป็นกีตาร์ซ้อมมือและใช้แกะเพลงอยู่ที่บ้านเป็นส่วนใหญ่
30-10-2008, 13:46
Find Like Post Reply
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

RE: การพัฒนาของเสียงสำหรับกีตาร์ที่เป็นไม้อัดครับ
ยกมือเห็นด้วยครับ ยามาฮ่า นี่เจ๋งมาก การผลิตถือว่า ทำได้เยี่ยมตั้งแต่รุ่นถูกไปยันรุ่นแพงเสียงดีเกินสเปกไม้ครับ
Acoustic is my life..........
30-10-2008, 14:39
Website Find Like Post Reply
thana_yamaha Offline
Member

จริงอย่างที่ว่าครับ ยิ่ง FG-180 ป้ายแดง นี่ เสียง ดี ครับ
แต่FG-180 มันมีหลายยุคจัง

กีตาร์ไม้ อัด ก็เสียงดีได้เหมือนกันครับ

เมื่อก่อน ผมเคย เห็นพี่ บางคนว่า รุ่น L-5 ไม้หน้าเป็นไม้อัด ตอนนั้นผมถึงกับอึ้ง
ว่าที่ L-5 เรามีนี่ทำไม solid top หล่ะ งงเลย ของปลอมเหรอเรา (เมื่อก่อนยังไม่รู้เรื่องครับ)
ไปหิ้วเองจากร้านขายของมือสอง ( HardOff ) มาจากญี่ปุ่นเองเลยนะ ตอนไปทำงานที่นั่น
แต่มีพี่หลายคนในไทยเค้ามี L-5 อยู่ ช่วยแก้ให้ว่า เป็น solid top แน่นอน เฮ้อ โล่งอก
อ้าวแล้ว พี่ คนนั้น ทำไมบอกว่า เป็นไม้อัดหล่ะ งง (*I*)
ความใสและกังวานของเสียงกีตาร์โปร่งฟังแล้วรู้สึกดีจังครับ
เล่นไม่ค่อยเก่ง เลยชอบดูคนเล่นกีตาร์โปร่งมากกว่าครับ อิอิ
31-10-2008, 00:16
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
"พี่บางคน" ที่ว่าน่าจะรวมถึงผมด้วยเพราะเมื่อมีใครถามเรื่องกีต้าร์ Yamaha ผมก็
ไปเปิดดูใน archive ของ Yamaha.co.jp เพื่อดู spec และแปลด้วย Alta Vista
จากภาษาญี่ปุ่นเป็นอังกฤษอีกที

ในโปรแกรมแปลนี่ถ้าเป็นไม้ solid มันจะแปลเป็น "veneer" ครับอย่างในตัวอย่าง
ข้างล่าง

[Image: yall31.jpg]

คราวนี้ลองดูสเป็ค L5 บ้าง

[Image: yal5-1.jpg]

เมื่อไม่มีคำว่า veneer ในสเป็คผมก็เลยเข้าใจว่ามันต้องเป็น laminate แต่ตอนหลังเพิ่งเจอว่าถ้าเป็นกีต้าร์ในยุค 70's สเป็คมันไม่ระบุว่าเป็น solid หรือเปล่าเลย
ซักรุ่นครับ ต้องดูจากตัวจริงเท่านั้น ถ้าเป็นไม้หน้าก็คงดูง่าย ถ้าเป็นไม้ข้างก็ต้อง
ถอด pin ตรงก้นออกมาดู ถ้าไม้ข้างเป็นชิ้นเดียวไม้หลังก็น่าจะเป็นด้วยครับ
เพราะไม่เคยเห็นใครใช้ solid side, laminated back นอกจาก Guild เจ้าเดียว
31-10-2008, 10:52
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ญี่ปุ่นนี้ทำให้งงจริงๆเลย เกี่ยวกับศัพท์ภาษาอังกฤษเรื่อง veneer
31-10-2008, 14:23

Forum Jump: