Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ซื้อกีต้าร์ทาง internet
Author Message
leuheang Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ซื้อกีต้าร์ทาง internet
มีีพี่ๆเพื่อนท่านใดเคยซื้อกีต้าร์ทาง internet บ้างครับ
อยากทราบประสบการณ์ว่าเป็นอย่างไรบ้าง

รอนานแค่ไหน

สั่งจาก web ใด

วิธีสั่งทำอย่างไร

ต้องเสียภาษีเท่าใด และเสียที่ใด

ถ้าไม่ให้เค้าเอามาส่งที่บ้านแต่ไปรับที่ไปรษณีแทนได้ไหมเพราะว่าที่บ้านจะไม่มีคนอยุ่ตลอดวัน

ขอบคุณครับ
04-10-2008, 12:09
Find Like Post Reply
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
RE: ซื้อกีต้าร์ทาง internet
เด๋วรอ ผู้รู้มาตอบ คับ แป๊บนึง
04-10-2008, 14:27
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ใจคอจะสั่งกีต้าร์ทาง internet เลยหรือครับ ถ้าเป็นกีต้าร์ใหม่ผมบอกใด้เลยว่า
แพงกว่าซื้อเมืองไทย ถ้าเป็นมือสองอาจถูกกว่า อย่าลืมนะครับว่าของที่คุณสั่ง
คุณไม่เห็นสภาพ ไม่ใด้ลองเสียงและไม่ใด้ลองว่าเล่นถนัดมือหรือเปล่า

ถ้าจะซื้อก็ซื้อของที่คนอื่นเขาสั่งมาขายดีกว่าครับเพราะเราใด้ลองของจริง
แบบนี้เราไม่เสี่ยงอะไรเลยเพราะถ้าเราไม่ชอบก็ไม่ต้องซื้อ ส่วนคนที่สั่งมาขายนั้น
เขาเสี่ยงสารพัด บางตัวใด้มาสภาพไม่ดีก็ขายขาดทุนยับเยิน บางตัวเสียงไม่ใด้เรื่องก็ไม่มีใครซื้อ สั่งมาสิบตัวขายใด้กำไรห้าตัวก็นับเป็นคนมีวาสนาแล้ว ถ้าไม่ยอมขายขาดทุนก็รับรองใด้ว่ามีกีต้าร์กองเต็มบ้านแถมยังหมดทุนอีกต่างหาก

ที่คุณเห็นเขาขายกีต้าร์มือสองกันในเน็ตราคาถูกแสนถูกคุณรู้ไหมว่าทำไมมันถึงใด้ถูก ผมเคยคุยกับร้านกีต้าร์เขาบอกว่าของที่เขาเอามาปล่อยถูกๆในเน็ตก็คือของที่เขาไม่สามารถเก็บไว้ขายหน้าร้านใด้ ที่ขายไม่ใด้ก็เพราะลูกค้าถ้าใด้ลองตัวจริงแล้วไม่มีใครซื้อหรอก อย่าเชื่อผมนะครับแต่ลองคิดดูเองว่าถ้าคุณเป็นคนขายกีต้าร์มือสองคุณจะทำอย่างเขาไหม

ถ้ายังอยากสั่งอยู่เดี๋ยวจะบอกวิธึให้ครับ
04-10-2008, 16:07
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
บางตัวผมเคยดูรูปดู Review ทาง internet ดูแล้วชอบจังเลย แต่ พอได้ลองเล่นเข้าจิงๆกลับไม่ชอบทั้งเสียง ทั้งขนาดคอ

นั่นแหละคับ ตามน้า pood กล่าวเลย Tongue
04-10-2008, 17:37
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
เห็นด้วยกับน้า pood ครับ ถ้าเป็นของที่มีขายในเมืองไทยให้ไปลองแล้วเลือกซื้อในเมืองไทยชัวร์กว่า

แต่ถ้าอยากได้อะไรที่มันไม่มีขาย (เช่น tenor guitar, baritone ukulele) หรือเป็นของหายาก (เช่นของระดับ collector items ของน้าป๋อ) นั่นก็เป็นอีกเรื่องนึง

โดยทั่วไปรอ 10-14 วันครับ

ถ้าเขาส่งทางไปรษณ๊ย์จะมีใบเรียกให้ไปรับของมาส่งที่บ้าน ให้ไปรับของที่ไปรษณีย์พร้อมทั้งจ่ายค่าภาษี 100%

ถ้าเขาส่งทาง FedEx เขาจะมาส่งถึงบ้านแต่ ผมไม่ชอบครับเพราะตอนกลางวันผมไม่อยู่บ้าน (ความลับแตกหมด!..เอ้ยไม่ใช่ มันต้องสั่งการฝากคนที่อยู่บ้านไว้) และอีกอย่าง FedEx มักหาบ้านผมไม่เจอ(ทั้ง 2 ครั้งที่ผ่านมา) ครั้งนึงต้องไปเอาของที่สำนักงาน FedEx เอง อีกครั้งต้องขอให้เขามาส่งที่ที่ทำงาน
Just for fun!
(This post was last modified: 05-10-2008, 10:49 by rasun.)
05-10-2008, 10:26
Website Find Like Post Reply
nit gt Offline
VIP member

Likes Given: 1
เห็นด้วยกับ น้า pood ครับ
05-10-2008, 10:35
zenpj Offline
Member

เห็นด้วยกับน้า pood อย่างยิ่งครับ ผมอยากให้คนที่จะสั่งกีต้าร์จากร้านใน internet หรือ ebay มาอ่าน rep. ของน้า pood จัง ลองฟังประสพการณ์ของผมนะครับ

ผมไป bid กีต้าร์ญี่ปุ่นในฝันมาตัวหนึ่งที่ ebay จบที่ $400. ค่าขนส่ง USPS แบบ priority (7-10 วัน) + ประกัน $150. เช็คเรื่อง shipping กันเรียบร้อย ก็จ่ายเงินไป $550 แล้วก็ไปนอนฝันถึงกีต้าร์ ตื่นเช้ามา คนขายแจ้งว่า USPS ไม่สามารถส่งของได้ package ยาวเกินไป 7นิ้ว เอาละซี งานเข้าแล้ว ผมให้คนขายช่วยหาทางอื่นให้ เค้าบอกมีทางเดียวคือ FedEx ขอเพิ่มค่าขนส่งอีก $254. เอาวะจ่ายเงินไปแล้วทำไงได้ ดีกว่าเสียตังค์ฟรีๆ ห้าวันของมาถึง จ่ายภาษีอีก 2,998 บาท เปิดกล่องดูทุกอย่างเรียบร้อย จัดแจงเปลี่ยนเป็นสาย Draco เบอร์ 10 ลองเล่นดู 3-4 เพลง เฮ้ย!! นี่เหรอวะเสียงกีต้าร์อายุเกือบ 40 ปี ทำไมมัน เบาๆ หนึบๆ ไม่พุ่งเปิด เหมือนที่คิดไว้เลย รึว่าต้องมา burn-in อีก แถมบอดอีกไม่รู้กี่เฟร็ต น้าๆในนี้ ช่วยแนะนำหมอศัลย์ ให้ผมที
Less is more !!!
05-10-2008, 14:03
VIP member

(05-10-2008, 14:03)zenpj Wrote: เห็นด้วยกับน้า pood อย่างยิ่งครับ ผมอยากให้คนที่จะสั่งกีต้าร์จากร้านใน internet หรือ ebay มาอ่าน rep. ของน้า pood จัง ลองฟังประสพการณ์ของผมนะครับ

ผมไป bid กีต้าร์ญี่ปุ่นในฝันมาตัวหนึ่งที่ ebay จบที่ $400. ค่าขนส่ง USPS แบบ priority (7-10 วัน) + ประกัน $150. เช็คเรื่อง shipping กันเรียบร้อย ก็จ่ายเงินไป $550 แล้วก็ไปนอนฝันถึงกีต้าร์ ตื่นเช้ามา คนขายแจ้งว่า USPS ไม่สามารถส่งของได้ package ยาวเกินไป 7นิ้ว เอาละซี งานเข้าแล้ว ผมให้คนขายช่วยหาทางอื่นให้ เค้าบอกมีทางเดียวคือ FedEx ขอเพิ่มค่าขนส่งอีก $254. เอาวะจ่ายเงินไปแล้วทำไงได้ ดีกว่าเสียตังค์ฟรีๆ ห้าวันของมาถึง จ่ายภาษีอีก 2,998 บาท เปิดกล่องดูทุกอย่างเรียบร้อย จัดแจงเปลี่ยนเป็นสาย Draco เบอร์ 10 ลองเล่นดู 3-4 เพลง เฮ้ย!! นี่เหรอวะเสียงกีต้าร์อายุเกือบ 40 ปี ทำไมมัน เบาๆ หนึบๆ ไม่พุ่งเปิด เหมือนที่คิดไว้เลย รึว่าต้องมา burn-in อีก แถมบอดอีกไม่รู้กี่เฟร็ต น้าๆในนี้ ช่วยแนะนำหมอศัลย์ ให้ผมที

ถ้าบอกยี่ห้อและรุ่นมาอาจพอแนะนำใด้ครับ เหตุผลหนึ่งอาจเพราะเปลี่ยนเป็นสายเบอร์ 10 ก็เป็นใด้
05-10-2008, 17:15
zenpj Offline
Member

ขอบคุณมากครับน้า pood ของผมเป็น ย่ามาหา FG-300 ครับ
Less is more !!!
05-10-2008, 21:04
VIP member

(05-10-2008, 21:04)zenpj Wrote: ขอบคุณมากครับน้า pood ของผมเป็น ย่ามาหา FG-300 ครับ

FG-300 มีหลายรุ่นครับ ถ้าเป็นยุค 70's ก็คงเป็น FG-300J ถ้าเป็นยุค 80's
ก็มีรุ่น FG-300 D, S, M ทุกรุ่นเป็นไม้ laminate ทั้งตัวครับ ราคาตั้ง 30,000 yen
เท่ากันทุกรุ่นแต่รุ่นแรกน่าจะเป็น Japan ส่วนรุ่นหลังๆทำในไต้หวัน

ถ้าตัวของน้า zenpj เป็นรุ่น made in Japan ราคาที่ซื้อมาก็ไม่แพงครับเพราะมัน
หายากแต่เรื่องเสียงอย่าไปหวังอะไรมากครับ มันก็คงใด้แค่นั้นแหละ ถ้ายังไงลอง
เอาไปให้ช่างดูเรื่องสายบอดครับเพราะมีหลายสาเหตุแต่ผมเดาว่าอาจต้องเปลี่ยน fret ใหม่

ถ้าเป็นรุ่นไต้หวันราคาขนาดนี้คนขายน่าจะแถมน้ำใบบัวบกให้มาดื่มแก้ช้ำในด้วย

http://search5.auctions.yahoo.co.jp/jp/s...2084046796
ขอกลับมาตอบตามหัวข้อกระทู้อีกครั้งครับ ถ้าสมาชิกท่านใดจะซื้อกีต้าร์ทาง
internet แต่ไม่มีข้อมูลเพียงพอก็โพสต์มาถามใด้เลยครับ ผมยินดีจะให้รายละเอียดเท่าที่ผมรู้เพื่อการตัดสินใจก่อนซื้อเพราะผมสะสมหนังสือเกี่ยวกับกีต้าร์
ไว้หลายสิบเล่มรวมทั้ง Blue Book ที่ให้ราคาซื้อขายมือสองด้วย

ผมไม่รับสั่งกีต้าร์นะครับแต่มีน้าๆหลายท่านในบ้านนี้ที่รับเป็นธุระจัดสั่งให้ใด้อยู่แล้วครับไม่มีใครทำเป็นอาชีพหรอก
(This post was last modified: 06-10-2008, 10:20 by pood.)
06-10-2008, 10:07

Forum Jump: