Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การเปลียนสายกีตาร ์Takamine
Author Message
heart12 Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
การเปลียนสายกีตาร ์Takamine
รบกวนท่านกูรูผู้รอบรู้

ผมจะซื้อ้กีตาร์ Takamine ED21-C serie D นะครับ อยากทราบว่าเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ มีข้อแนะนำไหมครับ แล้ว สายที่เหมาะสำหรับกีตาร์ตัวนี้คือสายยี่ห้อไหน ที่สามารถทำให้เราเล่นกีตาร์ ชั่วโมงครึ่งต่อเนื่องกันโดยเจ็บนิ้วไม่มาก

รบกวนด้วยนะครับ
03-10-2008, 11:07
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: การเปลียนสายกีตาร ์Takamine
สายที่มาจากโรงงานน่าจะเป็น D'addario EXP custom light .011-.052" นะครับ
ถ้าเล่นแล้วเจ็บมือควรตั้ง action ใหม่แต่รุ่นนี้ผมว่าเขาตั้งมาดีอยู่แล้วจากโรงงาน
ไม่เหมือน series J ที่ตั้งมาค่อนข้างสูง

ถ้าเปลี่ยนสายให้เล็กลงอีกเบอร์สายจะนุ่มขึ้นแต่กีต้าร์เสียงจะเบาลงและอาจ
buzz ใด้ เรื่องเสียงนี่หูใครหูมันครับแนะนำกันไม่ใด้หรอก ถ้าชอบก็ซื้อเลยครับ

สายยี่ห้อนี้ก็ดีอยู่แล้วครับ ถ้าสายมันใหญ่เท่ากันมันก็แข็งเท่ากันทุกยี่ห้อแหละครับ ถ้าเล่นแล้วเจ็บอาจลองตั้งสายเป็น Eb ก่อน เล่นไปซักพักจนนิ้วเริ่มด้านจึง
ค่อยตั้งเป็นแบบมาตรฐานก็ใด้ครับ
03-10-2008, 15:52
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: การเปลียนสายกีตาร ์Takamine
ลองค่อยๆถอด saddle ออก จะพบ "ชิม" (shim นะครับ ไม่ใช่น้ำมันพืชชิม)

กีตาร์ Takamine จะมีชิมรองอยู่ใต้เกือบทุกตัว จากโรงงาน ต่อให้ใส่สาย 0.010 ก็เจ็บนิ้วครับ ลองดึงออกมาให้หมด

เล่นได้เป็นวันๆต่อเนื่องครับ ถ้าไม่เบื่อซะก่อน Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
03-10-2008, 16:26

Forum Jump: