Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอทัศนะเรื่องกีต้าร์เล็กๆไม่แพงหน่อยครับ
Author Message
gungbenson Offline
Member

Likes Given: 0
ขอทัศนะเรื่องกีต้าร์เล็กๆไม่แพงหน่อยครับ
Martin LX1
Baby Taylor
Fender TG4
Crafter TRV
Tacoma ลืมรุ่น
Breedlove SC25 Passport

อยากทราบว่าใครมีตัวไหน ชอบตัวไหนกันบ้างครับ
ผมชอบมาตินกับเฟนเด้อ ลองมาเกือบหมดแล้วครับ
Tacoma ไม่เคยลอง แต่ลองนิดเดียวและนานแล้ว
เลยอยากทราบทัศนะทุกท่าน
ใครมีตัวไหนกันบ้างครับ ?
http://ginhub.com
search ร้านอาหารแนะนำ , สูตรอาหาร อ่านเพลินหลากหลายและใช้ง่าย
28-09-2007, 19:19
Find Like Post Reply
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
RE: ขอทัศนะเรื่องกีต้าร์เล็กๆไม่แพงหน่อยครับ
เท่าที่เคยสัมผัสมา 3 ตัว ผมว่า Fender TG4 เล่นง่ายที่สุดแต่เสียงกระป๋องแม้จะใช้ solid top

Baby Taylor ผมเคยใช้อยู่ 4-5 ปี เล่นยากโดยเฉพาะตอนใหม่ๆยังไม่คุ้นเพราะ fingerboard แคบทำให้อุ้งมือซ้ายคอยจะไปโดนสายและมักจับพลาดทั้งนิ้วทั้งสายตก fingerboard บ่อยๆ setup จากโรงงานค่อนข้างสูง สายแข็งแม้จะมี scale length สั้นก็ตาม และมือขวาต้องเล่นแถวๆระหว่างเฟรท 14th กับ soundhole ไม่งั้นเสียงจะกระป๋อง แต่ถ้าเล่นตรงที่ว่าแล้วเสียงเพราะครับ อีกปัญหานึงคือ intonation มีปัญหามาก โดยเฉพาะตัว G สาย 6 และสาย 4-6 เวลาใช้ capo

Martin Lx1 ผมว่าดูจะเข้าท่าที่สุดแต่ว่าแต่ละตัวดีไม่เท่ากันเวลาซื้อต้องเลือกครับ Lx1(solid top) เสียง unplug ดีกว่ารุ่น laminate top ชัดเจนครับ ผมว่ารุ่นที่น่าสนใจคือ Lx1E (เมืองนอกมี) แต่ทำไมไม่มีใครสั่งเข้ามาก็ไม่รู้

Crafter เคยเห็นแต่ไม่เคยลอง

ตัวอื่นๆไม่เคยเห็น
Just for fun!
28-09-2007, 20:44
Website Find Like Post Reply
lungdang Offline
Senior member

RE: ขอทัศนะเรื่องกีต้าร์เล็กๆไม่แพงหน่อยครับ
little martin อีกตัว
ลุงแดง รูปหล่อ
28-09-2007, 22:41
Member

พิมพ์ตกครับ

...
Tacoma ไม่เคยลอง
แต่ที่เหลือนอกจากมาติน
ก็ได้ลองตัวละนิดเดียวและนานแล้ว
search ร้านอาหารแนะนำ , สูตรอาหาร อ่านเพลินหลากหลายและใช้ง่าย
29-09-2007, 00:41
Member

อ่อ ลืมพวกหลังเต่าไป
Applause AA10 กะ AE10
และโอเวชั่นเล็ก เคยเห็น
29-09-2007, 00:43
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ถ้าจะเล่น Martin LX1 เวลาซื้อต้องเลือกตัวที่ดีๆหน่อยนะครับ เพราะผมเคยเจอตัวที่แผ่นด้านหน้ามันยุบเหมือนกัน รู้สึกว่าแผ่นเสียงด้านหน้าจะเป็น HPL (high pressure laminate) ดูเหมือนจะเป็นวัสดุในพวกพลาสติกประมาณนั้น
29-09-2007, 10:31
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
ผมใช้ Crafter TRV อยู่ครับ
ตอนซื้อลองเทียบกับ Little Martin Crafter TRVเสียงโปร่งกว่า(ตามความคิดของผม)

เป็นตัวที่เล่นบ่อยที่สุด และเก็บไว้ที่ท้ายรถเผื่อฉุกเฉินครับ
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

(This post was last modified: 29-09-2007, 18:58 by karn.)
29-09-2007, 16:08
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

ของผมใช้ Baby taylor จากสำนักโชคดี......ครับ แต่จุดประสงค์ที่ซื้อตัวนี้ เพราะจะเอาไว้เป็น Traveler Guitar ซะมากกว่า เล่นเอาเสียงจริงจังครับ ผมเลยไม่ได้ ทดสอบ intonation ตามที่น้าหมอ rasun ว่าเลยครับ

แต่สำหรับจุดประสงค์หลักที่ผมตั้งไว้ก่อนซื้อ คือ 1. หิ้วไปไหนสะดวก
2. เนื้อเสียงที่ ออกมาดีในระดับที่ผมพอใจเลยทีเดียว
3. action จากโรงงาน ดีกว่า Crafter ครับ แต่ตัวของผมนี่ผมชอบ action มันมากและยังไม่เคยไปปรับด้วยครับ

ส่วนตัวอื่นยังไม่เคยลองครับ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
29-09-2007, 20:23
MUI Offline
Senior member

อุ๋ย...เห็นเปิดกระทู้ของถูก..นึกว่าของเราได้ออกโชว์ซะแล้ว

น้าเดอะร็อคครับ..ผมมี..เบบี้ เทเล่อร์ปลอม รูปร่างคล้าย ๆ กัน วัตถุประสงค์ก็คล้าย ๆ กัน แต่พอไปติดปิ๊คอัพพร้อมปรีที่ร้านป๋าจง วันที่เจอคุณ nit gt ผมตั้งไว้คู่แอมป์ WA 30 ที่ซื้อมาแล้วไม่ได้เล่นเพราะไม่มีกีต้าร์ที่มีปรีที่จะดันเสียงให้ดังพอ...ก่อนนอน..ก่อนไปทำงาน จะขึ้นไปนวดประมาณ 20-30 นาทีทุกวัน แอมป์ที่ซื้อมาก็ได้ส่งเสียง (เสียบไมค์ร้องไว้ด้วย)..ไม่เสียเที่ยวที่ไปซื้อมา,,,,ส่วนราคากีต้าร์ปลอมตัวนี้ คือ 1,300 บาท (หนึ่งพันสามร้อยบาท) ซื้อจากงานโละกระจาดของเพาเว่อร์บายตอนกลางปี...ยี่ห้อ...คาราบาว,,,,,อ่านแล้ว หลายท่านคงเมิน..ก็มีปัญญาแค่เนี้ย.....แต่สิ่งที่ภูมิใจคือ ได้เสียงที่คุ้มราคาครับ
30-09-2007, 11:16
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

โอวน้า sitth ครับ..... ตัวคาราบาว ที่น้าให้น้าจงติดปิ๊คอัพ ตัวนั้นผมได้ยิดมาจากพี่ nit Gt แล้วครับ อุอุ

ดีกว่าผมอีก taylor ผมยังไม่ได้ ติด pickup เลยครับ.....

แต่ว่าติดไปก็เท่านั้น เพราะผมเล่นที่บ้าน ไม่เคยออกเครื่องขยายเลยครับ เพราะกลัว

กระถางต้นไม้ข้างบ้านครับ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
30-09-2007, 16:19

Forum Jump: