Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไม้ที่ใช้ทำกีต้าร์
Author Message
barbor32 Offline
Junior member
**

Likes Given: 1
ไม้ที่ใช้ทำกีต้าร์
ผมอยากถามพี่ๆ หน่อยคับว่า กีต้าร์ที่ทำจากไม้ koa ทั้งตัวจะให้เสียงแบบไหนเหรอคับ แล้วถ้าเป็นไม้หน้าเป็น spruce หลังกับข้างเป็น rose wood จะให้เสียงแบบไหนคับ แล้วถ้าเป็นไม้อื่นๆหละ ให้เสียงแบบไหนบ้าง ช่วยบอกผมทีคับ
26-09-2008, 19:40
Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: ไม้ที่ใช้ทำกีต้าร์
(26-09-2008, 19:40)barbor32 Wrote: ผมอยากถามพี่ๆ หน่อยคับว่า กีต้าร์ที่ทำจากไม้ koa ทั้งตัวจะให้เสียงแบบไหนเหรอคับ แล้วถ้าเป็นไม้หน้าเป็น spruce หลังกับข้างเป็น rose wood จะให้เสียงแบบไหนคับ แล้วถ้าเป็นไม้อื่นๆหละ ให้เสียงแบบไหนบ้าง ช่วยบอกผมทีคับ

อยากอธิบายนะครับ แต่เรื่องเสียง มันอธิบายด้วยตัวหนังสือยากมาก และคำถามก็ถือว่ากว้างสุด ๆ เพราะมันต้องเปรียบเทียบกับไม้อื่น ๆ เช่น IndianRosewood กับ Mahogany หรือกับ Brazilian Rosewood

ยังไงลองหาเวลาว่างมาสนทนากันครับ หรือน้า barbor32 ทำนัดมาเลย เดี๋ยวช่วยกันเสริมเอง หาเรื่องออกนอกบ้านกันอยู่แล้วทั้งนั้น อิ ๆ

โทรมาก็ได้ครับ ยินดีตอบทุกคำถามที่รู้ เพราะเห็นน้าสนใจเรื่องไม้ตั้งแต่อยู่เวบบ้านไม้.. ( อคููสติคไทย )
27-09-2008, 18:13
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
ตามน้าหนุ่มเลย คับ โดยเฉพาะเรื่องหาเรื่องออกนอกบ้านเนี่ย เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง Tongue
27-09-2008, 18:29
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
(27-09-2008, 18:29)kim_colombet Wrote: ตามน้าหนุ่มเลย คับ โดยเฉพาะเรื่องหาเรื่องออกนอกบ้านเนี่ย เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง Tongue

ว่าแต่น้า kim เองเถอะ ดูเหมือนจะออกไปไหนยากกว่าเพื่อน นัดทีไรไม่เคยมา

ไม่ได้ท้า แต่อยากดูซักครั้ง ว่าไปไหนไม่ได้อย่างที่เค้าลือล่ำกันจริงมั้ย อิ ๆ

อย่าไปกลัวเวลาที่ฟ้าไม่เป็นใจ อย่าไปกลัวค๊าบบบ......

พวกเรา "มาววว ม๊ายยย เจ่บบบบ... "
27-09-2008, 18:37

อยากไปใจแทบขาดคับ แต่คำนวนระยะทางแล้วก็แทบขาดใจเหมือนกัน

ไว้น้าหนุ่มช่วยจัดทริปแบบ คนไม่มีพาหนะ บวก มีฐานะ ( ยากจน ) เดินทางไม่ไกลมาก รับรองไม่พลาดแน่คับ จะได้พาตำรวจบ้านไปพบปะด้วย ไปไกลๆมาก Visa ไม่ผ่าน สงสัยกลัวผมจะหลงทาง ฮิฮิ ^^ แก๊งค์ล่ม อย่าเพิ่งฉีกใบสมัครผมทิ้งไปซะละ เด๋วไว้ขอเคลียร์กับท่านประธานเป็นการส่วนตัว หุหุ

แค่นี้ พี่ Grid หมั่นโถว ( ยืมน้าป๋อ ) ผมแย่ละ
27-09-2008, 18:57
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
(27-09-2008, 18:57)kim_colombet Wrote: อยากไปใจแทบขาดคับ แต่คำนวนระยะทางแล้วก็แทบขาดใจเหมือนกัน

ไว้น้าหนุ่มช่วยจัดทริปแบบ คนไม่มีพาหนะ บวก มีฐานะ ( ยากจน ) เดินทางไม่ไกลมาก รับรองไม่พลาดแน่คับ จะได้พาตำรวจบ้านไปพบปะด้วย ไปไกลๆมาก Visa ไม่ผ่าน สงสัยกลัวผมจะหลงทาง ฮิฮิ ^^ แก๊งค์ล่ม อย่าเพิ่งฉีกใบสมัครผมทิ้งไปซะละ เด๋วไว้ขอเคลียร์กับท่านประธานเป็นการส่วนตัว หุหุ

แค่นี้ พี่ Grid หมั่นโถว ( ยืมน้าป๋อ ) ผมแย่ละ

รอน้ามาสมัครอยู่เนี่ย...ยินดีต้อนรับสู่ความอบอุ่นของชาวคณะครับWink
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

27-09-2008, 19:06
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
กีตาร์ KOA ทั้งตัวจุดประสงค์น่าจะเพื่อสะสม เน้นความสวยงามมากกว่าเสียงครับ

ความงามนี่กินขาด แต่เสียงผมไม่แน่ใจ แต่ John Denver เคยหิ้ว Taylor KOA ขึ้นเวทีมาแล้ว จนได้มีการสร้างรุ่น JDCM เพื่อรำลึกถึง

http://www.taylorguitars.com/guitars/mod.../jdcm.html

ส่วน Spruce ประกบกับ Rosewood ก็จัดเป็นสุดยอดพิมพ์นิยม ที่นิยมมากที่สุดในโลกเลยก็ว่าได้ ถึงขั้นนำเอาสารพัดพันธุ์ไม้ใน species เดียวกันมาทดลอง ด้วยเหตุผลของความสวยงามและเรื่องเสียงเป็นหลัก
ขนาด Lowden ก็ยังเคยมี order พิลึกแบบ KOA ทั้งตัวเลย

คนสั่งรัก Lowden จนเข้าเส้นแบบสั่งเอามาเก็บแน่นอน Big Grin

[Image: 4ec9sc3.jpg]

อย่างที่บอกครับ งามแท้ๆ Shy
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
(This post was last modified: 27-09-2008, 22:39 by .::.pOoH.::..)
27-09-2008, 22:29
barbor32 Offline
Junior member
**

Likes Given: 1
อยากอธิบายนะครับ แต่เรื่องเสียง มันอธิบายด้วยตัวหนังสือยากมาก และคำถามก็ถือว่ากว้างสุด ๆ เพราะมันต้องเปรียบเทียบกับไม้อื่น ๆ เช่น IndianRosewood กับ Mahogany หรือกับ Brazilian Rosewood

ยังไงลองหาเวลาว่างมาสนทนากันครับ หรือน้า barbor32 ทำนัดมาเลย เดี๋ยวช่วยกันเสริมเอง หาเรื่องออกนอกบ้านกันอยู่แล้วทั้งนั้น อิ ๆ

โทรมาก็ได้ครับ ยินดีตอบทุกคำถามที่รู้ เพราะเห็นน้าสนใจเรื่องไม้ตั้งแต่อยู่เวบบ้านไม้.. ( อคููสติคไทย )

--------------------------------------------------------------------------------
ขอบคุณคับ ผมเป็นคนหนึ่งที่ติดตามเว็ป บ้านไม้มาทั้งสองบ้านแล้วอะคับ

แต่ไม่ค่อยกล้าแสดงตัวอะคับเพราะว่าฝีมือการเล่นกีต้าร์ผมไม่เอาไหนเลย

แต่ว่าผมชอบเสียงของกีต้าร์มากก็เลยติดตามอ่านข่าวสารตลอด ถ้ามีปัญหาอะไร

ผมจะโทรไปถามน้าๆทั้งหลายคับ ขอบคุณที่ให้คำแนะนำคับ
27-09-2008, 23:00
Bearclaw Offline
Posting Freak

Likes Given: 34
(27-09-2008, 18:57)kim_colombet Wrote: อยากไปใจแทบขาดคับ แต่คำนวนระยะทางแล้วก็แทบขาดใจเหมือนกัน

ผมใกลกว่าน้าkimครับไปไหนมาไหนผ่านบ้านน้าkimด้วยถ้ามีmeetingโทรนัดแล้วไปด้วยกันก็ได้ครับผมขับไปกลับคนเดียวจะได้นั่งรถเป็นเพื่อนกัน
My sweets [Image: takamine20logo1.jpg]
By beerbossaccess....Big Grin
28-09-2008, 15:24

ขออภัยน้า barbor32 มิได้ตั้งใจล่มกระทู้ เรื่องเสียงของไม้ คงต้องมานั่งลองนั่งคุยกันจิงๆคับ เพราะไม้แต่ละตัวก็มีหลายเกรด ไหนจะเรื่องโครงสร้างการประกอบ มีเวลาว่าง ติดต่อน้าหนุ่มเลยคับ จะได้ความรู้แบบเคลียร์ๆ เคลียร์ไปเคลียร์มา อาจจะต้องมีจิบเบียร์เย็นๆ ฟองนุ่มๆ ไปพลางๆ

ขอบคุณน้าเบียร์ล่วงหน้า ที่กรุณาให้ผมติดรถไปด้วย แต่กลัวจะบั่นทอนเวลาสนุกของน้า ศุกร์ กับ เสาร์ ผมเลิกเล่นดนตรีเกือบเที่ยงคืน

มีอีกข้อเสนอไหนๆ ก็ไปร้านพี่กริดกับน้าหนุ่มเล่นหลายรอบละ ลองแวะมาร้านผมเล่นดูบ้างไม๊คับ มีหลายสาขา หลายบรรยากาศให้เลือก ยังไงขอบคุณล่วงหน้าคับ Tongue
28-09-2008, 16:12

Forum Jump: