Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
งึมงัมๆ
Author Message
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
RE: งึมงัมๆ
สงสัยมาผิดทาง แค่มายาตัวเก่าก็พอแล้ว Big Grin
I haven't got a clue.
25-09-2008, 17:24
Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
(25-09-2008, 17:04)Run Wrote: เห็นด้วยกับน้าหนอน พี่อ้วนเล่นกีต้าร์ เท่ขาดใจเลย
แต่น้าหนอนเองก็เป็นอีกคนนึงที่ถือกีต้าร์แล้วหล่อขึ้น 0.5 เท่าโดยประมาณเลยนะ
จะบอกให้

สาขาระยอง ผมยกให้น้ารัน รูปหล่อปากหวานที่ซู๊ดด.. ค๊าบ Big Grin
25-09-2008, 17:35
Website Find Like Post Reply
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
โอ่ อ่านแล้ว มันจึ้กๆที่ใจประมาณนึง
แต่ส่วนใหญ่ผม คือความอยากรู้อยากเห็นตามประสา เด็กๆตัวดำๆ
ผนวกกับ แสวงหา อะไรใหม่ๆให้ชีวิตการเล่นดนตรีครับ แต่ผมเป็นคนเบื่อยากถ้าเทียบกับหลายๆที่เป็นนักดนตรี ในระดับการหาเงินได้พอๆกัน
จะว่าไปก็คือเล่นให้พังเป็นตัวๆอิอิ พอถึงจุดอิ่มตัวก็จะเริ่มมองหา อะไรที่แตกต่างมาลองและเรียนรู้ที่จะอยู่กับมันให้ได้

น้าป๋อกล่าวได้โดนใจเช่นกันหุหุ Big Grin
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
26-09-2008, 03:18
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
ผมคิดว่า คนเล่นที่เป็นอาชีพ หรือ เล่นประจำเป็นภาระกิจ

ไม่ต่างอะไรนัก กับนักขับรถ ที่ควรจะใช้พาหนะที่ คล่องตัว สะดวก ปลอดภัย สบาย ประหยัดเเรง ตอบสนองสิ่งที่จะสื่อสาร

นักขับ นักเเข่ง วินมอเตอร์ไซด์ เเท๊กซี่ ล้วนใช้พาหนะที่เเตกต่างกันไป ตามโอกาส เเละ ความเหมาะสม

จะขับรถ จะมีรถหลายคันเลือกใช้ตามกรณีย์ ตามเหตุที่เหมาะสม

หรือ ขับอยู่คันเดียวผุพังสุดๆ เเต่เข้าใจการใช้เครื่องนั้นอย่างถ่องเเท้

บางทีรถที่ดีที่สุด อาจไม่เข้าเส้นชัย ตกถนน หรือ อะไรสักอย่างได้ ถ้าเราไม่รู้จัก หรือ สามารถควบคุมใดๆกับมันได้

รถกับผู้เเข่ง ควรเข้ากันเป็นหนึ่งเดียว

หรือ ใครจะเเค่ขับเเท๊กซี่ เช้าชามเย็นชาม ไม่ชน ไม่ตาย เอาตัวรอดไปวันๆ ก็สุดเเท้เเต่

ใครจะนักสะสม ก็ชื่นชม นั่นคือความสุขของเค้า

หน้าที่ใครหน้าที่มัน สุขต่างกันที่เลือกเสพ ร่วมทางได้อย่างเกื้อกูล เข้าใจกัน

เเต่อยากพูดถึงนักเล่น.....ยกระดับ พัฒนากันบ้าง โดยเฉพาะ มืออาชีพ เจอเยอะนะครับ.....ที่

สักเเต่เล่นๆกันไป เสียงดังตังค์มา จังหวะยังเล่นไม่ตรงเลย รับเงินมาไม่รู้กระดากอายบ้างไหม

เอาอะไรไปยัดเยียดให้คนฟังตาดำๆที่ไม่มีทางเลือก จริยธรรม เเละ ความรับผิดชอบน่าจะมีกันมากกว่านี้

เอาหล่ะ เลิกพูดดีกว่า.....

จอมดาบถือกิ่งไม้ ก็ใช้งานได้ดั่งกระบี่ เเต่หากมีกระบี่ที่เข้าใจในมือ คงจะรบราไร้การปราชัย

เเม้ไม่ล้ำค่าเป็นกระบี่ที่ดีที่สุดหรูหรา หายาก วัสดุดี ประดับมุกใดๆ

ขอเเค่ใช้งานได้จริง ได้มาตราฐาน ไม่เพี้ยนงอ ตอบสนองการใช้งานได้ดังใจ ก็เพียงพอเเล้ว

พูดจริงๆ ทำไมไม่ปรับกระบวนท่า การใช้งานกระบี่ให้ดีกันบ้างหล่ะครับ มันไม่ได้ยากอะไรเลย

ดนตรีเป็นเครื่องมือฝึกฝนจิตที่ดีมากเเขนงหนึ่ง อยากให้ได้เข้าถึงมันด้วยจิตใจกันบ้างนะครับ

ไม่เบื่อเปลือกกันบ้างเลยหรอ....

ขอโทษหากไม่สุภาพ ไประคายใครไม่พอใจเข้า....คริๆ
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

26-09-2008, 08:51
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
อ่านแล้วงงครับ

ผมว่าคนที่คิดว่ากีต้าร์เป็นเพียงเครื่องมือที่ใช้เพื่อทำเสียงดนตรีนั้นถ้ามีกีต้าร์ที่
ถนัดมือแล้วเรื่องเสียงหรือความสวยงามคงไม่ใช่เรื่องสำคัญหรอกครับ เวลาเล่น
ออกแอมป์ตามร้านกีต้าร์ตัวละสองหมื่นอาจเสียงดีกว่าตัวละสองแสนก็ใด้

ที่ผมชอบเสาะหากีต้าร์ที่มีรูปและเสียงสวยงามนั้นผมไม่เคยเห็นมันเป็นแค่เครื่องดนตรีแต่ผมคิดว่ามันเป็นงานศิลปะอย่างหนึ่งที่หายากขึ้นและราคาแพงขึ้นทุกวัน

ผมไมใช่นักสะสมกีต้าร์ เพราะนักสะสมนั้นเขาจะเลือกสะสมเฉพาะกีต้าร์ที่มีแนวโน้มว่าจะมีราคาเพิ่มขึ้นมากสุดในอนาคตตามกฏของ supply และ demand
ส่วนผมพอใด้ลองตัวไหนแล้วชอบก็ซื้อโดยไม่เคยคิดถึงเรื่องขายต่อในอนาคต
เลยครับ

เมืองไทยมีนักสะสมกีต้าร์อยู่หลายคน บางคนมี Martin เกินร้อยตัวแต่พวกนักสะสมเหล่านี้เขาไม่เข้ามาบ้านสีฟ้าหรอกครับ ในบ้านของเราไม่มีนักสะสมเลย
แม้แต่คนเดียวครับเพราะนักสะสมเขามักไม่เปิดเผยตัวเนื่องจากเขากลัวพวกเสี่ย
ลองและเสี่ยชมไปทำกีต้าร์เขาเป็นรอย

อย่าคิดว่าถ้าคุณไปซื้อกีต้าร์ที่ราคาแพงกว่าตัวที่คุณเล่นอยู่แล้วคุณจะเล่นเก่งขึ้น
แต่ถ้าคุณจะซื้อเพื่อสนองกิเลสผมก็ไม่เห็นมันจะผิดตรงไหนถ้าคุณไม่ใด้ทำให้ใคร
เดือดร้อน ถ้าคุณเอาสตางค์ที่เหลือใช้ไปซื้อกีต้าร์มันก็เป็นการเก็บรอมอย่างหนึ่ง
ซึ่งให้ผลตอบแทนสูงกว่าที่คุณจะเอาเงินไปกินเหล้าและซื้อของฟุ่มเฟือยอย่างอื่นแบบไม่คิดถึงอนาคต
26-09-2008, 14:16
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
กีตาร์ รถยนต์ กล้องถ่ายหนัง นาฬิกา ถ้าทำตามหน้าที่มันก็คือ

เครื่องดนตรี --> ยานพาหนะ --> เครื่องมืออุปกรณ์ --> เครื่องบอกเวลา

แต่มันก็อาจจะเป็น...

งานศิลปะชั้นเลิศ / ท่อนไม้ / ฟืน ฯลฯ

นวัตกรรมและความสามารถของมนุษย์ / ความฝันของใครหลายๆคน / การลงทุน / คุณค่าทางใจ / ประวัติศาสตร์และตำนาน ฯลฯ

เครื่องบันทึกประวัติศาสตร์ / เทคโนโลยี / เครื่องสร้างความบันเทิง / มายาคติ / ศิลปะภาพยนตร์ / สื่อมวลชน / สื่อนำความคิด / ความรู้ ศิลปะวิทยาการ ฯลฯ

สุดยอดนวัตกรรมของมนุษยชาติ / ความหลัง ความทรงจำ / สัญลักษณ์ประจำตระกูล / เครื่องประดับเลอค่า อมตะ / ความรัก

--------------------

มนุษย์ตีค่าสิ่งของแตกต่างกันไปตามประสบการณ์ชีวิตและการใช้งาน สิ่งของหลายๆอย่างก็ถูกทำให้มันมีชีวิตด้วยการตั้งชื่อ สร้างความผูกพัน จึงทำให้เรามีมุมมองที่แตกต่างกันไป

แต่สุดท้ายแล้ว ถ้าไม่ทำให้ตนเองเดือดร้อน ไม่เบียดเบียนใคร ไม่มีผลกระทบต่อสังคมในแง่ลบ ก็ไม่เสียหายอะไรนี่ครับ Rolleyes
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
(This post was last modified: 26-09-2008, 15:42 by .::.pOoH.::..)
26-09-2008, 15:36
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ผมก็ไม่อยากซื้อกีต้าร์แพงเหมือนกันคับ แต่ว่า...หาแบบ ถูกและดี ไม่ได้อ่ะคับ Big Grin (นอกจากที่ Foodland Tongue)
ป.ล.แต่ช่วงนี้จะมีที่บ้านเต่า และเร็วๆนี้บ้านน้าPood เก็บตังค์ๆ Cool
(This post was last modified: 26-09-2008, 16:36 by Webmaster.)
26-09-2008, 16:32
Run Offline
Senior member

Likes Given: 7
(26-09-2008, 08:51)hattaya111 Wrote: พูดจริงๆ ทำไมไม่ปรับกระบวนท่า การใช้งานกระบี่ให้ดีกันบ้างหล่ะครับ มันไม่ได้ยากอะไรเลย
ดนตรีเป็นเครื่องมือฝึกฝนจิตที่ดีมากเเขนงหนึ่ง อยากให้ได้เข้าถึงมันด้วยจิตใจกันบ้างนะครับ

อันนี้ผมกำลังรู้สึกเลยละครับ เนื่องจากสบตากับกีต้าร์ดีๆที่อยู่ในมือแล้วเขินมัน
เรารู้ว่ามันเจ๋ง แต่เราเปิดจุกความเจ๋งมันออกมาไม่ได้ ผมก็เลยกลับมา back to
basic พยายามมาเริ่มต้น guitar methode กันใหม่เอามันตอนแก่ๆนี่แหละครับ

(26-09-2008, 16:32)Webmaster Wrote: ผมก็ไม่อยากซื้อกีต้าร์แพงเหมือนกันคับ แต่ว่า...หาแบบ ถูกและดี ไม่ได้อ่ะคับ Big Grin (นอกจากที่ Foodland Tongue)
ป.ล.แต่ช่วงนี้จะมีที่บ้านเต่า และเร็วๆนี้บ้านน้าPood เก็บตังค์ๆ Cool

แหะๆ...ผมก็ตัดไม่ขาดเหมือนกันคร๊าบ อยากได้ทรง D เจ๋งๆสักตัวจังเลย ต้องขอแอบติดตามด้วยคนละครับ
Rolleyes
27-09-2008, 17:36
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
(27-09-2008, 17:36)Run Wrote:
(26-09-2008, 08:51)hattaya111 Wrote: พูดจริงๆ ทำไมไม่ปรับกระบวนท่า การใช้งานกระบี่ให้ดีกันบ้างหล่ะครับ มันไม่ได้ยากอะไรเลย

อันนี้ผมกำลังรู้สึกเลยละครับ เนื่องจากสบตากับกีต้าร์ดีๆที่อยู่ในมือแล้วเขินมัน
เรารู้ว่ามันเจ๋ง แต่เราเปิดจุกความเจ๋งมันออกมาไม่ได้ ผมก็เลยกลับมา back to
basic พยายามมาเริ่มต้น guitar methode กันใหม่เอามันตอนแก่ๆนี่แหละครับ

(26-09-2008, 16:32)Webmaster Wrote: ผมก็ไม่อยากซื้อกีต้าร์แพงเหมือนกันคับ แต่ว่า...หาแบบ ถูกและดี ไม่ได้อ่ะคับ Big Grin (นอกจากที่ Foodland Tongue)

แหะๆ...ผมก็ตัดไม่ขาดเหมือนกันคร๊าบ อยากได้ทรง D เจ๋งๆสักตัวจังเลย ต้องขอแอบติดตามด้วยคนละครับ

พูดไปพูดมา เรื่องนี้เดี๋ยวผมก็จุดไฟให้เหมือนโลกร้อน...

ฝีมือไม่มี...ฝีมือไม่ดี...
แต่อั๊วอยากมีกีต้าร์ดี ๆ แพง ๆ มันไม่เดือดร้อนใคร -มิใช่หรือ?

ก็คล้าย ๆ อย่างน้า Run ว่า...
มันดันเสือกพอจะมีสตางค์เอาเมื่อแก่!

...ผมกำลังอยากได้ Gibson ไฟฟ้า อีกสัก 2-3 ตัว
และอยากได้ Martin... Guild... Yairi... กะ Gibson มาเล่นกับอะคูสติกแอมป์ ที่เพิ่งซื้อสด ๆ อีกสักอย่างละตัวสองตัว...
เฮ้อ... ห้องยังรกไม่พอครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
28-09-2008, 07:11
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
(26-09-2008, 14:16)pood Wrote: ที่ผมชอบเสาะหากีต้าร์ที่มีรูปและเสียงสวยงามนั้นผมไม่เคยเห็นมันเป็นแค่เครื่องดนตรีแต่ผมคิดว่ามันเป็นงานศิลปะอย่างหนึ่ง

อย่าคิดว่าถ้าคุณไปซื้อกีต้าร์ที่ราคาแพงกว่าตัวที่คุณเล่นอยู่แล้วคุณจะเล่นเก่งขึ้น

แต่ถ้าคุณจะซื้อเพื่อสนองกิเลส ผมก็ไม่เห็นมันจะผิดตรงไหน ถ้าคุณไม่ใด้ทำให้ใคร
เดือดร้อน

ถ้าคุณเอาสตางค์ที่เหลือใช้ไปซื้อกีต้าร์มันก็เป็นการเก็บรอมอย่างหนึ่ง

ซึ่งให้ผลตอบแทนสูงกว่าที่คุณจะเอาเงินไปกินเหล้า และซื้อของฟุ่มเฟือยอย่างอื่นแบบไม่คิดถึงอนาคต

เห็นด้วยครับBig Grin ขอซ่อมคอมเสร็จ คำนวนเบี้ยรายระยะได้ชัดเจน จะไปเจรจาสู่ขอ เครื่องเก็บรอมชิ้นนึงจากพี่นะครับ

โฮ๊ะๆๆๆTongue

ลองเเยกกันดูๆ ว่าผมจะคิดถึงเค้าเเค่ไหน จนต้องดิ้นรนอะไรยังไงรึเปล่าว

ภายในเวลาช่วงหนึ่ง ผมนำมันมาเเต่งเพลง อัดเพลงใหม่โดยไม่ทันเเต่งหลายเพลง

ผมซี้ซั๊วคิดไปเเล้วละว่ามันเป็นเครื่องนำโชค เครื่องสื่อสารอะไรบางอย่างที่ดี

จนอัดเสียงที่อยู่ในหัวเราออกมาเป็นเสียงได้ มันไม่ได้เป็นกับเครื่องทุกเครื่องนะครับ ตัวนี้มันสื่อสารออกมาได้ริงๆ

(26-09-2008, 15:36).::.pOoH.::. Wrote: กีตาร์ รถยนต์ กล้องถ่ายหนัง นาฬิกา ถ้าทำตามหน้าที่มันก็คือ

เครื่องดนตรี --> ยานพาหนะ --> เครื่องมืออุปกรณ์ --> เครื่องบอกเวลา

แต่มันก็อาจจะเป็น...

งานศิลปะชั้นเลิศ / ท่อนไม้ / ฟืน ฯลฯ

นวัตกรรมและความสามารถของมนุษย์ / ความฝันของใครหลายๆคน / การลงทุน / คุณค่าทางใจ / ประวัติศาสตร์และตำนาน ฯลฯ

เครื่องบันทึกประวัติศาสตร์ / เทคโนโลยี / เครื่องสร้างความบันเทิง / มายาคติ / ศิลปะภาพยนตร์ / สื่อมวลชน / สื่อนำความคิด / ความรู้ ศิลปะวิทยาการ ฯลฯ

สุดยอดนวัตกรรมของมนุษยชาติ / ความหลัง ความทรงจำ / สัญลักษณ์ประจำตระกูล / เครื่องประดับเลอค่า อมตะ / ความรัก

--------------------

มนุษย์ตีค่าสิ่งของแตกต่างกันไปตามประสบการณ์ชีวิตและการใช้งาน สิ่งของหลายๆอย่างก็ถูกทำให้มันมีชีวิตด้วยการตั้งชื่อ สร้างความผูกพัน จึงทำให้เรามีมุมมองที่แตกต่างกันไป

แต่สุดท้ายแล้ว ถ้าไม่ทำให้ตนเองเดือดร้อน ไม่เบียดเบียนใคร ไม่มีผลกระทบต่อสังคมในแง่ลบ ก็ไม่เสียหายอะไรนี่ครับ Rolleyes

Rolleyesเห็นด้วยครับ เป็นวาทะกรรมที่สวยงามครับ

ก็ไม่อยากซื้อเเพงเหมือนกันครับ

(27-09-2008, 17:36)Run Wrote:

Tongueมันอยู่ที่เลือกเสพด้วยเเหละครับ สุขอย่างไรเสพอย่างไร....อยากเป็นคนเล่นก็คงต้องเล่นเเหละมั้งครับ

(26-09-2008, 16:32)Webmaster Wrote: แหะๆ...ผมก็ตัดไม่ขาดเหมือนกันคร๊าบ อยากได้ทรง D เจ๋งๆสักตัวจังเลย ต้องขอแอบติดตามด้วยคนละครับ

อยากได้มา ก็หามาก็ พยามมาสิครับBig Grin
(28-09-2008, 07:11)LittleNomad Wrote:
(27-09-2008, 17:36)Run Wrote: [quote='hattaya111' pid='63240' dateline='1222393888']

พูดจริงๆ ทำไมไม่ปรับกระบวนท่า การใช้งานกระบี่ให้ดีกันบ้างหล่ะครับ มันไม่ได้ยากอะไรเลย

พูดไปพูดมา เรื่องนี้เดี๋ยวผมก็จุดไฟให้เหมือนโลกร้อน...

ฝีมือไม่มี...ฝีมือไม่ดี...
แต่อั๊วอยากมีกีต้าร์ดี ๆ แพง ๆ มันไม่เดือดร้อนใคร -มิใช่หรือ?

ก็คล้าย ๆ อย่างน้า Run ว่า...
มันดันเสือกพอจะมีสตางค์เอาเมื่อแก่!

...ผมกำลังอยากได้ Gibson ไฟฟ้า อีกสัก 2-3 ตัว
และอยากได้ Martin... Guild... Yairi... กะ Gibson มาเล่นกับอะคูสติกแอมป์ ที่เพิ่งซื้อสด ๆ อีกสักอย่างละตัวสองตัว...
เฮ้อ... ห้องยังรกไม่พอครับ...

ผมพิมพ์ไว้เเต่ตอนตี 4 Sadหลับไป เพิ่งได้โพส เ

พิ่งเห็นน้าอ้วนตอบก่อน เจี๊ยกๆๆๆเลย จริงๆ guild ที่น่าหลงรักตัวนั้นผมก็เเอบฝันไว้เหมือนกัน เเต่ไกลเกินรักกันได้

เลยรักน้องชาย......Big Grinเอ้ย น้องสาวเค้าเเทน ไงรักกันก็ ทาบทาม สู่ขอ ตามเเต่จังหว่ะ โอกาสที่ดี ไม่ระคายท่านพ่อตา

เคยได้ยินชอบมีบางคนมาตื้อมั่วน่าเบื่อ เซ้าซี้มั่ง หรือ มาสู่ขอเอาไปไม่นาน เเล้วทะลึ่งมาไม่ใช่ เอามาขายทิ้ง

ทั้งที่พ่อตาไม่ได้หาค้ากำไร เเต่คนเอาลูกเค้าไปจะมาค้ากันเเบบเสียความรู้สึก

บางทีมีเงินอย่างเดียวคงไม่พอ ต้องมีปัญญาดูเเล เข้าใจตัวเองอีกด้วย

การเอามาเเล้วไม่ใช่ ถ้าโชคดีขายต่อไม่ขาดทุนนัก ได้กำไรเป็นการเล่นก็ดีไป เเต่ไม่ใช่ทุกครั้งที่จะไม่ขาดทุน

ยั งไงเกือบทุกครั้งที่ซื้อขาย คนที่เป็นพ่อค้าจริงๆเเล้วเค้าได้กำไรเสมอ

บางทีมากซะจนคุณไม่กล้าจะคิด จะมองโลกของความเป็นจริงกันเลยทีเดียว

ผมชอบคำโง่ๆคำหนึ่ง ที่ผมพิมพ์ขอบคุณให้เครดิตเพื่อนที่ช่วยอัดเสีงในงานอัลบั้มชุดเเรกของผมว่า....

ขอบคุณเพื่อนรัก kพองพอง น้ำใจมีค่ากว่าทองมากอง

ผมเชื่อเรื่องลิขิต ฟ้ากำหนดพอสมควร จากที่เคยเป็นนักค้นหาอยู่บ้างจริงๆเเล้วอะไรจะมาก็มา ไปก็ไป ทุกสิ่งเดินทาง เคลื่อนที่ไปในเเบบของมัน

บางครั้งเราวิ่งหาอะไรเเทบตาย จนผลสุดท้าย ไม่ได้เจออะไร

เเต่อาจลืมมองไปว่า คุณได้เดินทาง อาจพบเจอมิตรภาพ สหาย พี่น้องที่ดี

ขณะที่บางคนได้มาทุกสิ่ง เเต่ที่เคยมีในชีวิต เช่นความรัก ความซื่อสัตย์ มิตรภาพ หลายๆสิ่งที่ดีที่มีอยู่ ต้องสูญสลายไป

หลายๆสิ่งมีเงินเเต่ซื้อไม่ได้ มิตรภาพ ความรัก เเละ จริงใจของสังคมนี้เป็นสิ่งล้ำค่าเหลือเกิน

ผมซาบซึ้ง รับรู้ถึงความรู้สึกเหล่านั้น ด้วยใจที่ขอบคุณ เเละเเอบยิ้มอย่าปิติสุขใจ
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

(This post was last modified: 28-09-2008, 08:17 by hattaya111.)
28-09-2008, 07:30

Forum Jump: