Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การกินไฟของ effect ?
Author Message
AVBestBuy.com Offline
Member

Likes Given: 0
RE: การกินไฟของ effect ?
ตัวจ่ายไฟ แนะนำ Voodoo lab Power 2 Plus ครับ ตัวนี้ดี แต่ราคาสูงหน่อย

หรือไม่ก็ทำเองจาก Project นี้ครับ
http://www.generalguitargadgets.com/inde...&Itemid=26
แต่ไม่แน่ใจว่า จะหา part ได้ครบในไทยหรือไม่

หากว่าต้องการง่ายๆ ก็ซื้อหม้อแปลง 9v มาต่อ daisy chain เลยครับได้ผลดีเหมือนกัน แต่พวกนี้จะไม่เป็น isolate เหมือน voodoo lab หรือ porject ข้างบน อาจเกิด ground loop หรือ ส่งสัญญานกวนกันและกันได้

อย่าซื้อ DC brick หรือตัวจ่ายไฟทั่วไป เพราะไม่มีอะไรต่างจากซื้อหม้อแปลงมาต่อ daisy chain ได้แต่ความสวยเท่านั้นครับ

เรื่องปริมาณกระแสไม่ต้องห่วงครับ รับได้แน่ๆ ยกเว้นก็แต่พวกอย่าง Time factor งี้ ถึงจะกินกระแสมากเกินไปครับ

การใช้ถ่านมีข้อดีว่า ตัดปัญหาเรื่องการกวนกันของกระแสไฟได้แน่ หรือ ตัดปัญหาสัญญานกวนที่มาพร้อมกับกระแสไฟบ้านของเราเอง
ข้อเสียคือ ใช้ๆไป ไฟอ่อนลง ก็อาจมีผลต่อเสียงได้เหมือนกัน (ไม่ว่าทางดี หรือ ทางร้าย) อีกอย่างคือไม่สะดวก เพราะต้องคอยดึงปลั๊กออกหลังใช้งาน เสียบแช่ไม่ได้ เพราะจะมีการดึงกระแสจนถ่านหมดได้

โดยสรุป หากเป็นแบบประหยัด ก็ซื้อหม้อแปลงขนาด 9,18v สัก 2 อันมา แล้วต่อ daisy chain ครับ ระวังตอนที่เลือกปลั๊กที่จะเสียบเข้า effect ด้วยนะครับ มีหลายขนาด หากเลือกผิด อาจจะไม่มีกระแสไฟได้ ถึงแม้เสียบได้ แต่หน้าสัมผัส ไม่สัมผัสกัน ก็ใช้งานไม่ได้ครับ
หากมีงบมากพอ แนะนำ Voodoo lab (ราคาของตัวแทนตั้งไว้ค่อนข้างโหดร้าย เมื่อเทียบกับราคาเมืองนอก)
หากต้องการพบความลำบาก ก็ทำ project DIY ครับ Smile

ของส่วนตัวผมเอง
ผมมี voodoo lab power 2+ หิ้วจากนอกตัวหนึ่ง สั่งเป็น 220v เป็นพิเศษ
แล้วก็ กำลังทำ project power supply ที่ว่านี้ 3 ก้อน
2 รายการนี้ ผมทำไว้ใช้ส่วนตัวของผมเอง

แล้วก็มีหม้อแปลง ต่อ daisy chain อีกตัว (ใช้ทดลองสินค้า และ demo )
(This post was last modified: 25-09-2008, 11:58 by AVBestBuy.com.)
25-09-2008, 11:44
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: การกินไฟของ effect ? - by AVBestBuy.com - 25-09-2008, 11:44

Forum Jump: