Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การกินไฟของ effect ?
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: การกินไฟของ effect ?
(25-09-2008, 11:10)ArtheR Wrote: จริงๆแล้วก็มี ตัวจ่ายไฟหลายตัวที่เป็นมาตรฐานสากลนะครับน้า LittleNomad
ที่บอกว่าเป็นมาตรฐานก็เพราะว่า
เค้าทำไว้ เช่น จ่ายไฟ 9v ได้ 8 ช่อง 12v ได้อีก 3 ช่องหรืออะไรทำนองนี้
ผมเองก็ไม่รู้เรื่องของพวก mA หรอครับ แหะๆ

แต่มีอีกข้อสังเกตุนึงคืออย่างเอฟเฟค ที่ต่ออแดปเตอร์
กับที่ใส่ถ่านอ่ะครับ หลายๆคนจะบอกว่าเอฟเฟคที่ใส่ถ่าน จะให้เสียงที่ดีกว่าครับ
ทั้งๆที่พลังงานมันก็จ่ายมาเท่ากัน แต่ไม่ทราบว่าเพราะอะไรเหมือนกันครับผม

แต่ก็อย่าลืมนะครับว่า
บางทีการป้อนไฟมากเกินไป หรือน้อยเกินไป
ก็อาจจะเป็นการทำร้าย Effect ของคุณดวยนะครับ
ถึงจะให้เสียงดี แต่ต้องซื้อใหม่นี่ ก็ไม่คุ้มนะครับน้า LittleNomad แหะๆๆ ^^

ขอบคุณครับน้าฯ ที่ให้คำแนะนำ
แต่ข้อสังเกตที่ว่า ใช้ถ่านให้เสียงกว่าจาก Power Supply -ประเด็นนี้ ผมว่าไม่น่าจะเป็นเช่นนั้น ยกเว้นกรณีช่องจ่ายไฟจาก Power Supply ให้กำลัง mA ต่ำเกินไป (mA หรือ "มิลลิแอมป์" คือ หน่วยเรียกปริมาณของกระแสไฟฟ้าที่ไหลผ่าน 1 ใน 1,000 ของแอมป์ เช่น 1mA หมายถึงปริมาณของกระแสไฟฟ้าที่ไหลผ่านมีขนาด 1 มิลลิแอมป์ เท่ากับ 0.001 แอมป์ ปริมาณของกระแสไฟฟ้าที่ไหลผ่าน 1,000 mA มีค่าเท่ากับ 1 แอมป์)

ส่วนกรณีการป้อนไฟ มากเกิน หรือน้อยเกิน
หากเป็น "แรงดัน (Volt)" มีผลเสียและอาจถึงพังแน่นอนครับ...
แต่เรื่อง "ปริมาณกระแส (mA)" ถ้าน้อยไป อุปกรณ์นั้น ๆ ก็จะทำงานไม่เต็มที่หรือไม่ทำงาน, ถ้ามาก ไม่ถึงกับเป็นอะไรครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
25-09-2008, 11:30
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: การกินไฟของ effect ? - by LittleNomad - 25-09-2008, 11:30

Forum Jump: