Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การกินไฟของ effect ?
Author Message
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: การกินไฟของ effect ?
ถ้าสำหรับช่าง Electronic แล้ว จะใช้แหล่งจ่ายไฟ ที่ปรับค่าได้ครับพี่อ้วน ไปหาซื้อแถวบ้านหม้อได้ จะเป็นตัวจ่ายไฟฟ้าที่ปรับแรงดันได้ เอาใว้ทดลองครับพี่ เพราะจริงๆ แล้ว 9 V อาจไม่ดีที่สุดเสมอไป อย่าง FD2 ของ Full Tone ใช้ได้ตั้งแต่ 9-18V แล้วแต่ชอบ ยิ่ง V มาก จะแตกน้อยลง แต่ Headroom จะมากขึ้นเป็นต้น

แต่สำหรับนักดนตรี เราต้องการ Power Supply ตัวเดียว ที่จ่าย Effect ได้หลายๆก้อน จะได้ไม่ต้องแบกหม้อแปลงไปเยอะๆ

สมัยก่อน ก็เอา Adaptor 220/9V นี่แหละ มาพ่วงกันเข้าไป ราคาไม่กี่ร้อยบาท แต่ข้อเสียของการทำแบบนี่คือ อาจเกิด กระแสไหลวนใน Effect ที่โหลดน้อยกว่าได้ อาจเกิด Hum ครับ

สำหรับ Power Supply ที่ทำมาเฉพาะ ถูกสุด Gator 8 Bus ครับ ตัวละพันกว่าบาท เป็นของจีน ขายอยู่ที่ Music Collection

จากนั้นก็มีอีกหลายเจ้าครับ ราคา 4- 5 พันบาทก็มี Dunlop,Trex,ของไทยก็มี 2-3เจ้า

จนถึงหมื่นกว่าบาท จะเป็น Voodoo Lap ครับ

ลองดูครับพี่Big Grin
24-09-2008, 23:23
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: การกินไฟของ effect ? - by Teera - 24-09-2008, 23:23

Forum Jump: