Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ฝากรบกวนช่วยดู fender ด้วยนะคะ
Author Message
จ๋า Offline
เวิ่นเว้อโหมด

Likes Given: 0
ฝากรบกวนช่วยดู fender ด้วยนะคะ
จากกระทู้
http://www.guitarthai.com/classified/que...QID=213355

ลูกศิษย์จ๋าซึ่งเป็นนักสะสมตัวน้อยๆ (แต่กีตาร์ไม่น้อยเลย) ได้กีตาร์ตัวนี้มาจากครูท่านหนึ่ง ทีนี้เค้าจะขายตัวนี้ เห็นมีปัญหาอยู่

ขอรบกวนน้าๆที่พอจะทราบว่ากีตาร์ตัวนี้มีปัญหาอะไรบ้างรบกวนช่วยบอกกล่าวหน่อยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ
เจ้าอ้วน
18-09-2008, 16:07
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ฝากรบกวนช่วยดู fender ด้วยนะคะ
Fender มือสองนี่ก่อนจะตัดสินใจซื้อต้องขอถอดคอและถอกปิ้กการ์ดออกมาดู
รายละเอียดก่อนครับว่ายำมาหรือเปล่า ตัวที่ไม่ต้องถอดก็คือตัวที่มองปั้ปก็รู้ปุ้ป
ว่าเป็นกีต้าร์ homemade ร้อยเปอร์เซ็นต์อย่างตัวนี้เป็นต้น

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=2509

รูปที่ลงขายมองไม่เห็นอะไรเลยครับ รุ่น 3 bolts นี่ถ้าเอาของญี่ปุ่นมายำราคา
ไม่น่าเกินสองหมื่นนะครับ แม้จะเป็นของ US แท้ๆถ้าสภาพอย่างในรูปก็ไม่น่าซื้อ
ครับ Strat ยุค 70s ไม่ใช่กีต้าร์หายาก แต่ถ้าจะหาตัวที่เสียงดีนี่ยากกว่างมเข็ม
ในมหาสมุทรนิดนึงครับ
เมื่อกี้กลับไปดูอีกทีเห็นมีคนตาไวทักแล้วนะครับว่า headstock logo มันไม่ตรงกับปี Logo ที่เขียนว่า "with syncronized tremolo" เขาเลิกใช้ตั้งแต่ปี 1972 ครับ
ถ้า logo กับ serial ไม่ตรงปีกันนี่ก็จบแล้วครับ ไม่ต้องถอดคอดูก็ใด้
(This post was last modified: 18-09-2008, 17:12 by pood.)
18-09-2008, 16:37
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: ฝากรบกวนช่วยดู fender ด้วยนะคะ
ผมไม่ค่อยมีความรู้ในกีตาร์ไฟฟ้าเท่าใด
แต่จากประสบการณ์การเลือกซื้อกีตาร์ไฟฟ้าของผมทั้งที่เลือกเองในเมืองไทยและเลือกเองที่ต่างประเทศ
ถ้าคนขายไม่ใช่เป็นร้านค้ากีตาร์มือหนึ่งทั่วไป ควรแสดงชัดแจ้งว่า กีตาร์นั้นเป็นยี่ห้อและรุ่นใด ทำพิเศษหรือตกแต่งเปลี่ยนแปลงมาอย่างไรบ้าง
หากไม่บอกแล้วปล่อยให้คนซื้อพิจารณาเอง
อันนี้ต้องถามตัวเองแล้วว่า จะซื้อยี่ห้อหรือซื้อที่เสียงและรูปลักษณ์กันแน่
ผมเห็นว่า ถ้าราคาไม่สูงเกิน 2 หมื่นบาท พยายามลองที่เสียงว่าถูกใจไหม มีเสียงไม่พึงประสงค์ดังออกมาเกินกว่าที่ควรจะเป็นไหม แต่ต้องลองนานๆ เพราะกีตาร์บางตัวยังไม่ออกอาการทันที น้ำหนักกีตาร์พอเล่นได้ทนหรือไม่
ที่สำคัญที่สุดน่าจะมีข้อตกลงกันด้วยว่า หากมีปัญหาที่เกิดจากตัวกีตาร์เอง หรือไม่ตรงคำพรรณนาแล้ว สามารถคืนได้ภายใน 7 วัน หรือไม่ ถ้าคืนได้ ก็เป็นเงื่อนไขที่น่าสนใจ แต่ต้องสามารถตามตัวคนขายได้นะครับ

ทองของผมที่ได้มา ไม่ใช่ทองปลอม ไม่ใช่ทองทำเองที่บ้าน
อย่างที่ชี้แนะข้างต้น ว่าคุณจะซื้ออะไรกันแน่ ผมซื้อความเป็นทอง มองข้ามจุดอื่นๆไปเลย (เพราะราคาไม่ได้หลายหมื่นบาท) หากรู้ว่าไม่ใช่ของแท้ Hi-end แต่แรกแล้ว ก็ไม่ต้องกังวลใจมากนัก กรณีของผม ไม่ได้ซื้อเสียงและไม่ได้ซื้อยี่ห้อ
แต่สำหรับคุณอาจจะคนละจุดประสงค์กับผม
อย่างไรก็ตาม เงินทุกบาทมีค่า เอาใจช่วยให้ได้กีตาร์ดีและถูกใจนะครับ

ถ้าไม่มีใครช่วยคุณ คุณก็ต้องช่วยเหลือตัวเองแต่เรียนรู้ไว้บ้างก็ดี
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
18-09-2008, 17:20
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ต้องชี้แจงหน่อยครับว่ากีต้าร์ "homemade" ไม่ใด้หมายความถึงกีต้าร์ปลอมหรือ
กีต้าร์ที่เอามาทำเองที่บ้านแต่เป็น slang ที่หมายความถึงกีต้าร์ไฟฟ้าที่เอาชิ้นส่วน
จากหลายแหล่งกำเนิดมาประกอบเข้าด้วยกัน

หรือว่าตัวสีทองไม่ใช่ครับ ผมคิดว่าใช่เพราะในรูปถ่ายแบบไม่โชว์ headstock
และมีรายละเอียดหลายอย่างที่ไม่ตรงกับกีต้าร์รุ่น Sparkle Gold '57 Strat
ที่ Fender custom shop ผลิตในปี 2000

[Image: gold57-1.jpg]

ถ้าตัวสีทองเป็น US custom shop ก็ต้องขออภัยด้วยและคงเลิกตอบคำถาม
เกี่ยวกับกีต้าร์เป็นเวลายี่สิบปีครับ
18-09-2008, 17:36
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
พี่กฤษณหาเรื่องให้ผมต้องซื้อ * ทอง * เข้าบ้านเต่าอีกแล้ว
แต่ผมยังไม่ต้องการมากกว่าที่ได้มาครับ แค่ขึ้นชื่อว่า * ทอง * คำเดียวก็ใช้ได้แล้ว

ทองของผมที่ได้มา ไม่ใช่ทองปลอม ไม่ใช่ทองทำเองที่บ้าน
ในความหมายของผมหมายถึง เป็นเพียงแค่คำว่า * ทอง * ไม่คำนึงว่าจะมีคำอะไรต่อท้าย และไม่ใช่ทองทำเองที่บ้านอย่างทองม้วนทองหยิบทองหยอดฝอยทอง เป็นต้น
จึงไม่ได้แปลมาจากคำว่า homemade
คำslang ของ homemade ที่พี่กฤษณว่ามานั้น ตรงกับลักษณะ * ทอง * ของผมเลย เหมือนกับกีตาร์ที่ผมมีอยู่อีกตัว ซึ่งไม่ค่อยสนใจเท่าใดนักครับ
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=1862
เห็นไหมครับว่า ใครเข้ามาอ่านกระทู้นี้ก็พลอยได้ความรู้ภาษาอังกฤษไปอีกหนึ่งคำ...กำไรชีวิตโดยไม่ต้องเสียแม้แต่บาทเดียว

ผมมีแผนว่าจะเอา * ทอง * ที่ได้มานี้ มายำเล่นเป็นตัวแรกในรอบ 50 ปีของผมเลยครับ
และจะค่อยๆซื้อชิ้นส่วนทองอื่นๆมาประกอบเข้าไปให้ดูลิเกที่สุด
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 18-09-2008, 18:46 by povation.)
18-09-2008, 18:33
จ๋า Offline
เวิ่นเว้อโหมด

Likes Given: 0
ขอบคุณน้ากฤษณ์ น้าป๋อ นะคะ จ๋าจะนำความไปบอกลูกศิษย์ค่ะ
ลืมบอกไปเรื่องนึง เมื่อสองวันที่แล้ว เพิ่งได้ fender deluxe player มา เล่นมันส์ทีเดียวค่ะ งานดีสวยงาม
เจ้าอ้วน
(This post was last modified: 18-09-2008, 20:23 by จ๋า.)
18-09-2008, 20:22
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
(18-09-2008, 20:22)จ๋า Wrote: ขอบคุณน้ากฤษณ์ น้าป๋อ นะคะ จ๋าจะนำความไปบอกลูกศิษย์ค่ะ
ลืมบอกไปเรื่องนึง เมื่อสองวันที่แล้ว เพิ่งได้ fender deluxe player มา เล่นมันส์ทีเดียวค่ะ งานดีสวยงาม

ดีใจด้วยครับ Big Grin
I haven't got a clue.
19-09-2008, 00:43

Forum Jump: