Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากให้น้องสาวเรียนกีต้า
Author Message
yod69 Offline
Senior member

Likes Given: 0
อยากให้น้องสาวเรียนกีต้า
คือตอนนี้ผมมีน้องสาว2คน คนแรกเรียนอยู่อนุบาล2แล้ว และมีทีถ้าว่าชอบกีต้าเหมือนผม(เล่นให้เขาฟังทุกวัน) เลยอยากจะให้ไปเรียนกีต้าแต่ไม่รู้ว่าจะให้เรียนตอนอายุกี่ขวบดี...เลยจะขอความคิดเห็นหน่อยเด้อ!!!
17-09-2008, 12:17
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: อยากให้น้องสาวเรียนกีต้า
7-8 ขวบก็น่าจะเริ่มเรียนได้แล้ว สอนเองเลย!
มีความสามารถพิเศษติดตัวไปตั้งแต่เยาว์วัยเป็นสิ่งที่ดีกับน้องสาวครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
17-09-2008, 12:46
Website Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
ไม่ลอง พิจารณา ส่งไปเรียนพวก
Piano ดูก่อนล่ะคับ

ตอนนี้ก็น่าจะเรียนได้

แถมเป็นการปูพื้นฐานที่ดี ด้วยWink
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
17-09-2008, 12:53
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(17-09-2008, 13:34)ยอดเยี่ยม69 Wrote: นึกว่าน้องสาวโตแล้ว ยังเรียนอนุบาลอยู่เหรอครับน้ายอดเยี่ยม?
รอให้อายุซัก 18-19 ค่อยส่งมาให้เป็นศิษย์ผม
น้าแอ๊นท์ น้าหนึ่ง รวมทั้งน้าตู่ นี่ก็ลูกศิษย์ผมทั้งนั้น

แต่ห้ามเรียกผมว่า ลุง โกรธเลยแหล่ะ!

แก๊งล่ม ช่วยมา Clear กับลุงศักดิ์ชัยหน่อยเหอะ!
หมั่นโถมานานแล้ว เอะอะอะไรก็จะฟ้องแม่ ฟ้องแม่
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
17-09-2008, 13:38
Website Find Like Post Reply
kim_colombet Away

Likes Given: 4
น่า เริ่มจากเรียนร้องเพลงก่อนเรียนตั้งแต่ตอนนี้เลย จะได้พื้นฐานเรื่องตัวโน๊ตและ เด็กจะสนุกสนาน ไม่ต้องใช้ทักษะมากมายคับ ค่อยเริ่มเรียน เครื่องดนตรี ตอนอายุซัก 7 ขวบ น่าจะเหมาะคับ

ปล. อยากเห็นรูปหลานๆ จังว่าน่ารักน่าชังขนาดไหน อนุบาล 2 กำลังซนเชียว
17-09-2008, 14:35
Paiman Offline

เห็นด้วยกับน้า kim คับ
ลองไปถามตามโรงเรียนดนตรีดู เดี๋ยวนี้มีหลักสูตรเบื้องต้นเกี่ยวกับดนตรีมากมายคับ ทำให้เด็กผ่อนคลาย ใจเย็นและสร้างพื้นฐานด้านดนตรีด้วย พอดีแม่ผมทำงานอยู่โรงเรียนอนุบาลและแฟนเคยอยู่โรงเรียนดนตรีคับ เลยพอทราบมาบ้าง

พอน้องเขาโตขึ้น ค่อยให้เขาเลือกว่าอยากจะเล่นอะไร
เหมือนผมตอนเด็ก แม่ชอบเสียงกีต้าร์มาก เลยพยายามจะส่งผมไปเรียน
แต่ผมก็ไม่ไปคับ พอโตมาเห็นพี่ชายเล่นกับเพื่อน แล้วยังมีหน้ามาเยาะเย้ยเราอีก เลยตัดสินใจหัดเล่นเองเลยคับ คือมันมีแรงกระตุ้น

ลองดูนะคับ เพราะผมก็จะส่งเจ้าหลานชายตัวแสบ (อนุบาล 3) ไปเรียนเร็วๆนี้คับ
เจ้านี่ชอบมาป่วนเปี่ยนกับกีต้าร์ผมจริง ต้องคอยระวังมาก เคยส่งไปลองเรียนตอนแฟนผมทำงานที่โรงเรียนดนตรี ปรากฏว่าเรียนได้เร็วมากคับ เพราะเด็กเขายังมีความจำที่ดีและยังใสอยู่ จึงรับได้มากเลยคับ
Life is a journey, not a destination......Smile
17-09-2008, 15:14
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

เริ่มต้นด้วยการปูพื้นฐานให้เค้ารักดนตรีก่อนก็ได้นะครับ.
หลักสูตรดนตรีสำหรักเด็กเล็ก ๆก็มีอยู่หลายที่..

อาจเป็นพวกเปียโนก่อนก็ได้..
หรือจะเป็นร่ายรำ..(นาฏศิลป์) ก็ดีนะครับ..

แล้วพอสรีระของน้องเค้าเริ่มที่จะกอดกีตาร์ได้..
เราก็เริ่มสอนทีละเล็กทีละน้อย..

ให้กอด ๆ ดีด ๆสายเปล่าไปก่อน.. ให้ค่อย ๆซึมซับ..
และเมื่อถึงวัยที่มือซ้ายเริ่มพอหัดจับคอร์ดได้.. ก็ค่อยสอนเป็นเรื่องเป็นราว..

ดนตรีอะไร.. ก็วิเศษทั้งนั้นครับ..
เครื่องดนตรีชิ้นไหน.. ก็มีความไพเราะในตัวทั้งสิ้น..

และดนตรีก็ถือว่าเป็นวิชาของนักปราชญ์นะครับ..
ในสมัยกรีก และจีนโบราณ.. ต่างถือว่าดนตรีเป็นวิชาที่ผู้เป็นปราชญ์ต้องศึกษาเลยทีเดียว

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
18-09-2008, 12:49

Forum Jump: