Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทราบว่า Taylor 514 และ Taylor 514 CE มือสองราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะคับ
Author Message
Poy Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Question  อยากทราบว่า Taylor 514 และ Taylor 514 CE มือสองราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะคับ
ช่วยด้วยคับพี่ๆเพื่อนๆผู้รู้.....อยากทราบว่า

1) Taylor 514 และ Taylor 514 CE มือสองราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะคับ
2) ช่วยวิจารณ์ Taylor รุ่นนี้หน่อยคับว่าพี่ๆเพื่อนๆที่เคยได้ลองแล้วรู้สึกยังไง ส่วนตัวผมรู้สึกว่า Taylor ซาว์นร่วมสมัยดี เสียงกรุ๊งกริ๊ง เหมาะกับ finger style แต่พอดีคอร์ด เสียงอาจไม่เจ๋งเท่า picking แต่ก็ไพเราะอยู่ดี อ่ะคับ
3) จะมี Guitar ยี่ห้ออะไร รุ่นไหนอีกครับที่สามารถเทียบกับ Taylor 514 รบกวนช่วยบอกด้วยก็ดีนะคับว่า ดีกว่า หรือ ไม่ดีกว่าแบบไหนอ่ะคับ

ขอบคุณให้ความรู้ล่วงหน้าเลยคับ
15-09-2008, 13:44
Find Like Post Reply
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
RE: อยากทราบว่า Taylor 514 และ Taylor 514 CE มือสองราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะคับ
พูดถึง Taylor Series 5 แล้ว ยังคิดถึงเสียงของเจ้า 512 ที่วังเต่า อยู่เรยคับ จับแล้วไม่อยากจะวาง 514 ยังไม่มีบุญได้ลองคับ น้าๆ ท่านไหนมีช่วย น้า poy หน่อยคับ
15-09-2008, 14:06
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: อยากทราบว่า Taylor 514 และ Taylor 514 CE มือสองราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะคับ
1. ราคาน่าจะเริ่มที่ครึ่งแสนครับถ้าสภาพดีๆ
2. เห็นด้วยครับ
3. ถ้าจะเทียบก็ควรลอง Martin 16 series ที่เขาตั้งใจทำให้เสียงกรุ้งกริ้งสไตล์
Taylor ครับ ความจริงยังมี Guild Contemporary series อีกที่เสียงออกแนว
นี้เหมือนกันแต่ไม่มีขายในบ้านเราครับ ถ้าเป็นกีต้าร์ญี่ปุ่นไม่มีเลยซักยี่ห้อครับ
เพราะคนญี่ปุ่นไม่นิยมเสียงสไตล์นี้
15-09-2008, 14:40
Poy Offline
**

Wink  RE: อยากทราบว่า Taylor 514 และ Taylor 514 CE มือสองราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะคับ
แล้วไอ้เจ้า Taylor 512 ที่คุณ kim_colombet ไปลองมาเป็นไงอ่ะคับ หลอนความอยากมากน้อยขนาดไหนคับ เพราะจิงๆแล้วผมก็ไม่ได้ serious ว่าจะต้องเป็น 514 เท่านั้นคับ ประมาณว่า Series 5 modelอืน ก็อยากเอาไปพิจารณาเหมือนกันแต่ว่าตอนนั้นมีวาสนาได้ลองเฉพาะ 514 เท่านั้นเองคับ หรือว่าคนอืนมีความเห็นว่า Series 5 model อื่นมีความแตกต่างมากน้อยกันยังไง แบบไหนก็ขอความกรุณาด้วยคับผมมมม.....ขอบคุณครับ
15-09-2008, 14:43

วันนั้นที่ผมมีโอกาสได้ลองเจ้า 512 ด้วยความอณุเคราะห์จากพี่ป๋อ พอลองดีดไปซัก 2-3 คอรด์ รู้สึกถึงความใสกังวาล เสียงกลางชัดเจนมาก ใครบอก Taylor เบสน้อยมาลองตัวนี้คับ ถือว่าน่าพอใจมากทีเดียว และแล้วก็เริ่ม หว่านคารมณ์ พ่อเต่า ถามราคา ถามที่มา ( จิงๆ อยากได้ใจจะขาด ) แต่ทำเฉยเมย กลบเกลือนความรู้สึก กลับมาบ้าน นอนหลอนอยู่สองคืน ทนไม่ไหว ขอบีบคอซื้อ 214 จากน้าหนุ่ม เล่นไปได้สองวัน ก็ปล่อยให้น้า อีกท่านรับไปดูแล เพราะมันแทนกันไม่ได้จิงๆ คับ Taylor ที่ผมเคยมีบุญได้ลองเล่นก็มี 214,314,410,512 ผมยกให้ 512 สุดยอดที่สุด แต่ที่สุดยอดกว่าคือ Adamas คับ

ปล. ถ้าว่างๆก็หาโอกาสไปลองที่ บ้านเต่าสิคับ แต่ต้องดูด้วยว่าพ่อเต่าสะดวกไม๊ แม่เต่าใจดีมากๆ ลูกเต่าก็น่ารักมาก แล้วจะไปรบกวนอีกนะคับ Big Grin
15-09-2008, 14:52
Poy Offline
**

ขอบคุณคับสำหรับ comment ของ คุณ pood และ คุณ kim_colombet

โดยส่วนตัวแล้วเพิ่งรู้ว่ามี Martin ที่เขาตั้งใจทำให้เสียงกรุ้งกริ้งสไตล์
Taylor ด้วยคับ เพราะที่ไปลองมาผมรู้สึกว่าเสียง Martin จะออกเป็น vintage เยอะๆหน่อย
(นับว่าเป็นความรู้ใหม่คับ)
งั้นผมขออนุญาติถามต่อนะคับว่า

1) แล้วเจ้า Martin 16 series ตัวนี้ราคามือหนึ่งและมือสองเป็นไงอ่ะคับ
2) ยังหาได้อยู่รึเปล่า ที่ Lucky เค้ามีให้ลองป่าวคับ
3) แล้วถ้าเอา Taylor 514 กับ Martin 16 series มาเทียบกันหมัดต่อหมัดเลยพี่คิดว่ามันแตกต่างกันยังไงอ่ะคับ

ปล. ถ้าสมาชิกทั่นไหนทราบว่ามีคนจะขาย guitar ข้างต้นที่กล่าวมาช่วยบอกผ่านเวปบอร์ด หรือโทรมาบอกก็ได้นะคับ ขอบคุณคับ ( 086-3392878/ปอย)
555 เห็นด้วยกะอาการหลอนตามกลับไปถึงบ้านเหมือนคุณ kim_colombet แหละคับ เพราะผมก้เป็น 555 ว่าแต่ว่าที่ว่ากันว่าบ้านเต่านี้มันที่ไหนอ่ะคับ (แบบว่าสมาชิกใหม่งง) หรือว่าเป็นบ้านผู้เฒ่าเต่าคับ เผื่อจะได้ไปเรียนพลังเต่าสะท้านฟ้ากะเขาบ้าง 555 ล้อเล่นนะคับ ถ้ามีโอกาสจะไปเยือนคับ แบบว่ามี meeting เรื่อง guitar ที่นั้นบ่อยหรอคับ แล้วอยู่ที่ไหนอ่ะคับ
(This post was last modified: 15-09-2008, 15:10 by Poy.)
15-09-2008, 15:00
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Martin 16 series คือรุ่นที่ขายดีที่สุดของ all solid Martins ครับ ราคามีตั้งแต่
สี่หมื่น (D-16GT) ถึงแสนกว่าบาท (John Mayer) ที่ลักกี้น่าจะมีของนะครับ

เรื่องความชื่นชอบเสียงนี่เป็นเรื่องความชอบส่วนบุคคลครับ อย่างผมนี่ชอบหน้าตา
Taylor มากๆ เลยซื้อมาหลายตัวเหมือนกันแต่พอมาถึงบ้านเอามาเทียบเสียงกับ
ยี่ห้ออื่นก็ขาย Taylor ทิ้งหมดและเป็นกีต้าร์ยี่ห้อเดียวที่ขายแบบขาดทุนอย่างน้อย
สองหมื่นกว่าบาททุกตัว ตอนนี้ที่บ้านมีรอดจากการขายทิ้งอยู่สองตัวเท่านั้น

สรุปใด้ว่าผมชอบ Taylor น้อยกว่าพวกพันธมิตรชอบรัฐบาลนิดเดียวเองครับ
ถ้าให้ผมวิจารณ์กีต้าร์ยี่ห้อนี้รับรองบ้านสะเทือนจนน้าเวบอาจต้องออกมาประกาศ
สภาวะฉุกเฉินครับ
15-09-2008, 15:49
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

(15-09-2008, 15:49)pood Wrote: Martin 16 series คือรุ่นที่ขายดีที่สุดของ all solid Martins ครับ ราคามีตั้งแต่
สี่หมื่น (D-16GT) ถึงแสนกว่าบาท (John Mayer) ที่ลักกี้น่าจะมีของนะครับ

เรื่องความชื่นชอบเสียงนี่เป็นเรื่องความชอบส่วนบุคคลครับ อย่างผมนี่ชอบหน้าตา
Taylor มากๆ เลยซื้อมาหลายตัวเหมือนกันแต่พอมาถึงบ้านเอามาเทียบเสียงกับ
ยี่ห้ออื่นก็ขาย Taylor ทิ้งหมดและเป็นกีต้าร์ยี่ห้อเดียวที่ขายแบบขาดทุนอย่างน้อย
สองหมื่นกว่าบาททุกตัว ตอนนี้ที่บ้านมีรอดจากการขายทิ้งอยู่สองตัวเท่านั้น

สรุปใด้ว่าผมชอบ Taylor น้อยกว่าพวกพันธมิตรชอบรัฐบาลนิดเดียวเองครับ
ถ้าให้ผมวิจารณ์กีต้าร์ยี่ห้อนี้รับรองบ้านสะเทือนจนน้าเวบอาจต้องออกมาประกาศ
สภาวะฉุกเฉินครับ

น้ากฤษณ์ครับ ผมอยากลองฟังคำวิจารณ์ของน้ากฤษณ์เกี่ยวกับ Taylor guitar จังเลยครับ เพราะผมเชื่อว่าผู้ที่มีประสบการณ์และความรู้มากอย่างน้ากฤษณ์ต้องให้ข้อมูลที่ดีๆเกี่ยวกับกีต้าร์ยี่ห้อนี้ได้อย่างแน่นอน ถ้าน้ากฤษณ์ว่างๆช่วยวิจารณ์กีต้าร์ Taylor ให้ฟังหน่อยสิครับ อย่างน้อยก็ถือว่าเป็นวิทยาทานแก่สมาชิกหลายๆท่านรวมทั้งผมด้วยก็แล้วกันนะครับ ขอบคุณมากครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
15-09-2008, 16:12
LittleNomad Offline
un-assignment

ผมก็อยากฟังน้า pood วิจารณ์ Taylor เหมือนกัน...

เพราะวันนี้จัดบ้านจัดที่ทางสำหรับวาง Acoustasonic SFX II
เสร็จแล้วก็เลยเอา Guild DCE1 ?True American?, K. Yairi WY 1 BK แม่ดำปลอด, กะ Taylor 214e มาลองเสียง
...ลองไปลองมา... เกิดความคิดว่า จะขาย 214e แล้วเปลี่ยนไปหา Martin ทรง OMC สักตัว น่าจะดีกว่า?...

ส่วนเรื่องเกรงว่าน้า Web. จะประกาศภาวะฉุกเฉิน
ไม่เป็นไรครับ... เราก็เลียนแบบ "อารยะขัดขืน" สิ...
แต่ไม่เอาอย่าง "อารยะข่มขืน" แบบน้ายอดเยี่ยมฯ นะครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 15-09-2008, 20:08 by LittleNomad.)
15-09-2008, 19:51
Website Find Like Post Reply

อยากฟังน้า กฤษณ์ วิจารณ์เหมือนกันคับ อิอิ

ปล.K. Yairi WY 1 BK โอ้ว อีก 1 นางในฝันของผมเรยคับ น้า LittleNomad
15-09-2008, 22:33

Forum Jump: