Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามครับ อารมณ์ เพลง
Author Message
kakki Offline
Member

Likes Given: 0
ถามครับ อารมณ์ เพลง
วันหนึ่งเรา ไปพบแรงบันดาลใจ แล้วอยากแต่งเพลง เข้ากับแรงบันดาลใจ เราจะคำนึงถึงสิ่งที่เป็นหัวใจสำคัญนะครับ ต้องทำอย่างไรครับ ที่จะแต่งออกมาพอใช้(ที่ต้นเองชอบก่อน)
12-09-2008, 09:46
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: ถามครับ อารมณ์ เพลง
(12-09-2008, 09:46)kakki Wrote: วันหนึ่งเรา ไปพบแรงบันดาลใจ แล้วอยากแต่งเพลง เข้ากับแรงบันดาลใจ เราจะคำนึงถึงสิ่งที่เป็นหัวใจสำคัญนะครับ ต้องทำอย่างไรครับ ที่จะแต่งออกมาพอใช้(ที่ต้นเองชอบก่อน)
ขั้นต้น
หลับตา.....เปิดใจ
มองให้เห็น...แล้วบรรยายเป็นภาษา....
ฟังให้ได้ยิน...แล้วบรรเลงเป็นเสียง...

ขั้นต่อไป รอท่านต่อไปครับ
เพราะ โดยส่วนตัว..หลับตาแล้ว ไม่เห็นและไม่ได้ยินอะไรเลย
แต่มักลงเอยด้วยการ ....หลับยาว....zzzzzzzzz
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 12-09-2008, 10:38 by SARUN.)
12-09-2008, 10:33
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

ในความคิดผม ทุกอย่างมันมีกระบวนการและวิธีการแบบแผน ที่คนรุ่นก่อนลองผิดถูกมาแล้วถึงเขียนออกมาเป็นตำราครับ ถ้าเป็นผม ผมเลือกที่จะศึกษาให้มากๆก่อน ทั้งหนังสือ ซีดี หรือการไปเรียน จากนั้นค่อยลืมมันไปแล้วทำในแบบที่เราชอบและถนัดครับ
ปล.ผมได้แต่อยากแต่งเพลงแต่แต่งทีไรได้ไม่เคยจบซักเพลงยังไม่ถึงครึ่งเพลงก็เลิกแล้ว ผมว่าคนทำได้นี่ผมว่าพวกนี้พรสวรรค์ครับ (เช่นน้าboo และอีกหลายๆท่านในนี้ครับ)
ปล.นอกเรื่องรุ่นพี่ผมบอกว่าคาราบาวชุดแรกนี่คล้ายจะลอกมาจาก Lynyrd Skynyrd ผมหาฟังไม่ได้เสียทีหายากจังครับ
Acoustic is my life..........
(This post was last modified: 12-09-2008, 14:06 by pop_250823.)
12-09-2008, 13:59
Website Find Like Post Reply
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
ไม่มีอะไรมากเลยครับ

มองแล้วก็คิด คิดแล้วก็เขียน คือ "เขียนความคิด" น่ะครับ
มีหลายความคิดที่เราไม่คิดจำมาเขียน บางทีเรื่องเล็กๆ เราคิดไปไกลเป็นกิโล โดยจำไม่ได้และไม่รู้ตัว มีเพื่อนคนนึง มันลูกอิช่างเขียนจริงๆ ในสมุดโน๊ตน่าจะได้ประมาณ 40 เพลง เป็นเรื่องเป็นราวเลย

เพลงบางเพลงไม่ได้มีแบบแผนจะขึ้นต้น ลงท้ายด้วยซ้ำ เราเคยสงสัยบ่อยๆว่า แต่งมาได้ไง...ก็แต่งไปแล้วน่ะ 5555

บางคนไม่คิดเหมือนเราทั้งที่เรื่องเก่า ก็ซ้ำซาก
พอพูดย้ำก็หาว่ามากและไม่อยากรับฟัง
มองตาแล้วไม่เข้าใจเลยผ่านไปไร้ความหวัง
นึกอะไร ก็พูดดังๆ ไม่นึกบ้าง ใครฟังใคร

เรื่องเดิมๆ คนเดิมๆ ปัญหาเดิม ไม่แก้ไข
พูดกันไปทำไม พูดแล้วแล้วกันไป ไม่เคยลงมือทำ

วันนี้ยังเหมือนเดิม เอาปัญหากลับมาใหม่
มีแต่เรื่องเก่าที่แก้ไม่ได้ วังวน เวียนว่าย ทั้งงาน ทั้งคน

เปล่า....ไม่ได้แต่งพลงแต่งเพลงอะไรหรอก ไม่มีปัญญา
แค่บ่นๆ เพราะบังเอิญวันนี้มี "ประชุมงี่เง่า" น่ะ
============ เพื่อความบันเทิง =============

12-09-2008, 21:17
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ฮะฮ้าย!!

(12-09-2008, 21:17)Labour Wrote: บางคนไม่คิดเหมือนเราทั้งที่เรื่องเก่า ก็ซ้ำซาก
พอพูดย้ำก็หาว่ามากและไม่อยากรับฟัง
มองตาแล้วไม่เข้าใจเลยผ่านไปไร้ความหวัง
นึกอะไร ก็พูดดังๆ ไม่นึกบ้าง ใครฟังใคร

เรื่องเดิมๆ คนเดิมๆ ปัญหาเดิม ไม่แก้ไข
พูดกันไปทำไม พูดแล้วแล้วกันไป ไม่เคยลงมือทำ

วันนี้ยังเหมือนเดิม เอาปัญหากลับมาใหม่
มีแต่เรื่องเก่าที่แก้ไม่ได้ วังวน เวียนว่าย ทั้งงาน ทั้งคน

เปล่า....ไม่ได้แต่งพลงแต่งเพลงอะไรหรอก ไม่มีปัญญา
แค่บ่นๆ เพราะบังเอิญวันนี้มี "ประชุมงี่เง่า" น่ะ

อย่าบอกนะว่านี่คือ..............

ผมชอบว่ะ!!
12-09-2008, 21:24
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
(12-09-2008, 21:24)boobyblue Wrote: ฮะฮ้าย!!

(12-09-2008, 21:17)Labour Wrote: บางคนไม่คิดเหมือนเราทั้งที่เรื่องเก่า ก็ซ้ำซาก

อย่าบอกนะว่านี่คือ..............

ผมชอบว่ะ!!

สงวนลิขสิทธิ์ทันป่าวเนี่ย? ถ้าไม่ทัน ผมขายต่อก็ได้ น้าบู 5555555
============ เพื่อความบันเทิง =============

12-09-2008, 21:30
ใครไม่รู้?

ผมไม่คุยเรื่องธุระกิจครับ
ไว้น้าค่อยคุยกับผู้จัดการของผมคืนนี้ก็แล้วกัน
เห็นว่าเขาจะไปรับน้าออกสถานเริงรมย์คืนนี้มิใช่รึ?

(ขอโทษเจ้าของกระทู้ที่นอกเรื่องครับ...ผมเปล่าล่ม..)
12-09-2008, 21:36
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
ผมยังอ่อนในวงการแต่งเพลงพอสมควร นะครับ งานออกไปก็มีแต่หน้าบี อยู่ในซีดีก็track หลังเลข5ไป 5555

ส่วนตัวผมจะบบรยายออกมากเป็นคอร์ดก่อนนะครับ
เศร้าๆไปทางไมเนอร์นำ สุขๆก็เมเจอร์นำ
เล่นมันไปหลายๆทาง ไปเรื่อยๆ หลับตาเล่น
จนรู้สึกว่าเจอชุดคอร์ดที่ใช่ในอารมณ์นั้น ก็ลองฮัมเมโลดี้ด้วยปากตาม
ไม่ก็อัดไว้ก่อน แล้วค่อยมาทำเมโลดี้ ยังไงมันก็ไม่พ้นอารมณ์ ตามคอร์ดแล้วละ
พอทำเมโลดี้ได้แล้วก็ อาจจะทำดนตรีก่อนไม่ก็ เอาธีมเนื้อมาขยายความตามเมโลดี้

แต่ถ้าเพลงนั้นๆ ไม่ได้มาตามงานจ้างแต่มันมาจากใจ
ทุกอย่างมันจะมาพร้อมกันทั้งเนื้อเมโลดี้และเพลง เปิดคอมมาอัดแทบไม่ทัน555
ขอเพียงมีกีตาร์ในมือ อะไรก็เกิดขึ้นได้

แต่แปลก เวลามีไอเดียดีๆ มากจะมาตอนขี่มอเตอร์ไซด์ เอาสิ ต้องจอดรถแล้วฮัมใส่มือถือัดไว้ทุกทีอิอิ คนข้างทางใครผ่านไปผ่านมาคง ว่าไอ้นี้บ้าร้องเพลงอะไรไม่รู้ใคร คนบ้านอีกคนที่อยู่ปลายสายฟัง 555Big Grin
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
14-09-2008, 02:59
ใครไม่รู้?

(12-09-2008, 09:46)kakki Wrote: วันหนึ่งเรา ไปพบแรงบันดาลใจ แล้วอยากแต่งเพลง เข้ากับแรงบันดาลใจ เราจะคำนึงถึงสิ่งที่เป็นหัวใจสำคัญนะครับ ต้องทำอย่างไรครับ ที่จะแต่งออกมาพอใช้(ที่ต้นเองชอบก่อน)

ตอบจริงๆแล้วครับ...
"ไปพบแรงบันดาลใจ"
ถามว่าแรงบันดาลใจนั้นคืออะไรครับ
นั่นคือสิ่งที่เราต้องทำความเข้าใจมันให้ได้ครับ
เมื่อเข้าใจมันแล้วก็เอาสิ่งที่เข้าใจนั้นบรรยายมันออกมาให้ตรงกับมันให้มากที่สุด
นี่เป็นเรื่องสำคัญนะครับ
หากเรายังไม่เข้าใจในสิ่งที่เราจะพูดแล้วเราจะพูดให้คนอื่นฟังได้อย่างไร?
จากนั้นก็ขึ้นอยู่กับทักษะกับประสบการณ์และความทรงจำที่ถูกบันทึกไว้เกี่ยวแก่เพลงในตัวเรา
จับมันเขย่าๆแล้วเทมันออกมาจัดรูปทรงจัดระเบียบจัดหน้าตาตกแต่งมันให้ต้องตรงรสนิยมของเราให้มากที่สุด
เมื่อทำให้มันได้อย่างใจเราแล้วก็ถือว่าสำเร็จ
ใครจะว่าไงช่างมันไม่เกี่ยวกับเราครับ
เพราะเราทำเพื่อถ่ายทอดอารมณ์ความรู้สึกจากแรงบันดาลใจของเราครับ
ใครก็คือใครครับ
ใครไม่ใช่เรา!!
แต่หากเราทำเพราะอยากให้ใครมาเป็นเรา
นั่นหมายความว่า.....
เราก็ไม่รู้ว่าเราเป็นใครเหมือนกัน...

อยากยกตัวอย่างเพลงนี้ของผมครับ
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...8#pid61878
แรงบันดาลใจคือ...
ผมเกิดความคิดว่าทำไมผู้คนพยายามสร้างผลงานให้คนจดจำ
แต่สำหรับผม-ผมไม่รู้สึกถึงความหมายของมันสักเท่าใดนัก
ผมจึงคิดอยากเขียนเพลงสักเพื่อให้คนลืมเมื่อฟังเพลงของผมจบ
ก็เท่านั้น......ผมจึงเขียนเพลงนี้ออกมา..

ทั้งหมดนั่นคือวิธีทำงานของผมครับ
มันไม่ใช่ความถูกต้องดอกครับ
แต่มันคือวิธีของผมเท่านั้น
เพียงแค่อยากตอบให้ตรงประเด็นตามทัศนะส่วนตัวครับ

แล้วผมจะรอฟังเพลงของน้าครับ............
(This post was last modified: 15-09-2008, 00:49 by boobyblue.)
15-09-2008, 00:38
kakki Offline
Member

ขอบคุณ ทุก ท่านครับ มากมากด้วย แดดส่อง จิบกาแฟ ใต้ต้นไม้ปลายนาช่วงหน้าหนาว หรือทุกฤดูกาล รู้ว่าชีวิตมันมีอะไรอีกมากมายนะครับ ที่จะต้องเขียนออกมา (แต่กลัวคนหัวเราะ แต่นั้นมันนานมาแล้วครับ) แต่ตอนนี้เขาว่าบ้า ผมก็ใด้แต่ตอบเขาว่า ครับ หลายคน ก็คงจิบ กาแฟ วาดรูป และเล่นกีต้าร์ แต่งแพลง อ่านหนังสือ และอีกหลายอย่าง ขอให้มีความสุขครับ ชาวโลก
*** เพื่อน***
ผ่านกาลเวลา ก้าวมาด้วยกัน
ในความผูกเหนือกาลเวลา
ผ่านหมอก เมฆฝน ผ่านพ้นคืนวัน
เก็บร้อยเรื่องราว ร้วมเรียงเคียงมา

หน้าต่างบานหนึ่ง ยังคงเปิดใว้
ลายลมยังคงพัดโบกโบยมา
กระชิบผ่านวันที่เหงา
ตะวันยามเช้า ยังคงส่องแสงถึงเพื่อนเสมอ

(ลองดูนะครับ คงจะไม่ใด้เรื่อง)
(This post was last modified: 16-09-2008, 12:34 by kakki.)
16-09-2008, 12:25

Forum Jump: