Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอความเห็น และคำแนะนำหน่อยคับ
Author Message
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
ขอความเห็น และคำแนะนำหน่อยคับ
เริ่มยังไงดี ตอนนี้พอมีทุนอยู่ก้อนนึงไม่เยอะมาก อยากจะนำกีต้าร์เข้าจากจีน มาขายทาง website อาจจะเริ่มเอาเข้ามาซัก 3-4 ตัวมาลองทำกำไรดู พอดีมีญาติไปทำงานเกี่ยวกับ ขนส่งท่าเรือ อยู่ที่นั่น เลยอยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับ ร้านค้า หรือ โรงงานผลิตกีต้าร์ที่นั่น และอยากได้ คำแนะนำ ควร มิควร ประการใด

ปล. แต่ไม่ได้เอามาขายในบ้านฟ้านะคับ เพราะสมาชิกส่วนใหญ่ ใช้กีต้าร์ สัญชาติใด ก็เป็นที่รู้กัน

ขอบคุณบ้านฟ้าคับ
(This post was last modified: 11-09-2008, 15:10 by kim_colombet.)
11-09-2008, 14:57
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: ขอความเห็น และคำแนะนำหน่อยคับ
(11-09-2008, 14:57)kim_colombet Wrote: เริ่มยังไงดี ตอนนี้พอมีทุนอยู่ก้อนนึงไม่เยอะมาก อยากจะนำกีต้าร์เข้าจากจีน มาขายทาง website .......อยากได้ คำแนะนำ ควร มิควร ประการใด

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

อยากให้น้า Kim ทำธุรกิจ
บนพื้นฐานที่ว่า
รู้ว่าสินค้านั้นๆ มันดี มีคุณค่า มากน้อนเพียงใด?
ถึงอยากจะนำมาจำหน่าย หรือ เผยแพร่ ให้คนทั่วไปได้มีโอกาส
กับ กีต้าร์ที่น้า ชอบ มั่นใจในคุณภาพ และ/หรือ ราคายุติธรรม

ถ้าเรา ซื่อสัตย์ กับลูกค้า
การค้า ก็จะ สุจริต ครับ

ขอให้เจ้าภาพ ....จงเจริญCool
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
11-09-2008, 15:13

RE: ขอความเห็น และคำแนะนำหน่อยคับ
ขอบคุณน้า SARUN มากคับ สำหรับ คำแนะนำ

สุจริต นำหน้า พาสู่ความสำเร็จ ผมจะยึดถือไว้เสมอคับ
11-09-2008, 15:54
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมว่ากีต้าร์จากจีนตอนนี้มีคนนำเข้าจนล้นตลาดแล้วนะครับ ส่วนใหญ่มักไม่ประสพ
ความสำเร็จ ถ้าเป็นยี่ห้อที่คนพอรู้จักก็มีตัวแทนหมดแล้ว เหลืออยู่ประเภทเดียวคือพวกกีต้าร์ปลอมซึ่งจีนทำขายเกือบทุกยี่ห้อแต่ส่วนใหญ่เป็นกีต้าร์ไฟฟ้า ถ้าคุณเอามาขายในเว้บก็เสี่ยงโดนจับครับ

มีอยู่อย่างนึงที่จีนผลิตใด้ดีและถูกแต่ไม่ยักมีใครนำเข้าคือกล่องกีต้าร์ครับ อย่าง
กล่องไฟเบอร์นี่มีโรงงานไทยผลิตไปขายต่างประเทศในราคาเริ่มต้นที่สามหมื่นกว่าบาทแต่ของจีนราคาไม่กีพันบาท ถ้าคุณนำเข้าใด้ในราคาไม่แพงผมอุดหนุนคุณแน่นอน

ลองดูที่นี่เป็นจุดเริ่มต้นก็ใด้ครับ

http://www.alibaba.com/showroom/Guitar_Case.html

ก่อนนำเข้าควรปรึกษากับกรมศุลกากรเรื่องพิกัดภาษีก่อนนะครับเพราะถ้าเขาตีว่า
เป็นกระเป๋าจะต้องเสียภาษีที่อัตรา 60% แต่ถ้าตีเป็นอุปกรณ์เครื่องดนตรีจะเสีย
ภาษีแค่ 10%
เรื่องกีต้าร์จีนนี่ผมว่ายังสู้ของฝรั่งไม่ใด้แต่เรื่องกล่องนี่ผมว่าจีนทำใด้ดีกว่าด้วยซ้ำ
ครับ ดูใด้จากกล่องที่มากับ Guild GAD เป็นต้น Taylor ก็ใช้กล่องที่ผลิตในจีนมาหลายปีแล้วครับ

พวกนี้เป็นกล่องที่ผมไม่เคยเห็นมีขายในบ้านเราครับ ราคาหน้าโรงงานบางรุ่นคงไม่กี่ร้อยบาทหรอก

[Image: Guitar_Hard_Case_Fiberglass.jpg]
(This post was last modified: 11-09-2008, 16:24 by pood.)
11-09-2008, 15:55
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

Likes Given: 0
Toungue  RE: ขอความเห็น และคำแนะนำหน่อยคับ
ขึ้นชื่อว่า "ตั้งใจทำ" มีแต่ได้ไม่มีเสียครับ เพราะสิ่งตอบแทนไม่ใช่มีแค่เงิน แต่หมายถึง ประสบการณ์ มุมมองชีวิตใหม่ สังคมใหม่ ฯลฯ

อย่ารอให้ไฟมอดครับน้าคิม.....โชคดีครับ

จากคนมีความคิดเพ้อเจ้อปานกลางถึงมากพอควรในขณะนี้ คนนึงครับ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
11-09-2008, 16:46
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
(11-09-2008, 16:46)Therock Wrote: ขึ้นชื่อว่า "ตั้งใจทำ" มีแต่ได้ไม่มีเสียครับ เพราะสิ่งตอบแทนไม่ใช่มีแค่เงิน แต่หมายถึง ประสบการณ์ มุมมองชีวิตใหม่ สังคมใหม่ ฯลฯ

ผมชอบคำนี้ครับ คิดเหมือนกันครับ Big Grin Big Grin Big Grin
I haven't got a clue.
11-09-2008, 17:21
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
(11-09-2008, 16:46)Therock Wrote: จากคนมีความคิดเพ้อเจ้อปานกลางถึงมากพอควรในขณะนี้ คนนึงครับ

ส่วนผม.. ชอบคำนี้คับ.. Big Grin

ไปละ.. เดี๋ยวโดนเพื่อนทุบเอา..
11-09-2008, 17:27
Website Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

เห็นด้วยกับน้า pood เรื่องกล่องใส่กีต้าร์
เพราะดูเหมือนกล่องฯ ที่มากับกีต้าร์ชั้นดีส่วนใหญ่ ผลิตในจีน โดยโรงงานที่ดำเนินธุรกิจประเภทนี้ แล้วค่้อยแยกเรื่องคำสั่งในรายละเอียดปลีกย่อย รวมถึง logo ที่ติดอยู่บนกล่อง...

หลายเดือนก่อน ผมมีทริปเดินทางในมณฑลหยุนหนาน ขากลับแวะเมืองคุนหมิง เลยลองตระเวนดูร้านจำหน่ายอุปกรณ์ดนตรี (สิบกว่าแห่ง) นอกจากเจอกีต้าร์ไฟฟ้าปลอมรุ่นต่าง ๆ หลากหลายยี่ห้อดัง ทั้ง Fender, Gibson แต่งานไม่ประณีต ไม่งั้นคงหิ้วมาเป็นกรณีศึกษาสักตัว!...
นอกจากกีต้าร์ปลอมแล้ว หลายร้าน มี "กล่องใส่กีต้าร์" กองกันเป็นพะเนิน ที่สำคัญ ราคาไม่แพง!...คิดเป็นเงินไทยประมาณกล่องละประมาณ 2K เศษ ๆ ถึง 3K ต้น ๆ แล้วแต่รุ่นและวัสดุ ซึ่งผมอยากจะซื้อกลับมาเหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจว่าขนาดมันจะตรงกับกีต้าร์ที่มีอยู่หรือไม่ เลยตัดใจ....

กล่องที่น่าสนใจมาก คือกล่อง Carbon Fiber และ Foam Case
กล่อง Carbon Fiber นอกจากดูแข็งแรงบึกบึนทนทานแล้ว ยังมีสีสวย ๆ ให้เลือก...
ส่วนกล่อง Foam Case เบาและแข็งแรงกว่ากล่องที่แถมมาทั่ว ๆ ไป - - กล่องชนิดนี้ ผมติดใจมาก เพราะบังเอิญ Dobro ที่น้า pood กรุณาผมตัวนั้น ก็เป็นกล่อง Foam Case แบบในรูป แถมมีเครื่องวัดความชื้นมาพร้อมสรรพ ...ซึ่งผลิตในจีน...

ถ้าน้า Kimฯ สนใจจะทำธุรกิจดังว่าจริง
ระหว่างวันที่ 9-12 ตุลาฯ นี้ จะมีงาน NAMM (International Music Products Association) ของจีน จัดที่นครซ่างไห่ ลองไปดูครับ
หรือหารายละเอียดงานก่อนได้ที่ http://www.musicchina-expo.com/indexen.asp

หรือถ้าอยากขายของปลอม โดยไม่กลัวเปิดศึกธุรกิจกับเอเย่นต์ของจริงในบ้านเรา และเชื่อว่ามันถูกต้อง มีลูกค้า...
ก็ติดเจ้านี้เลย เขาประกาศค้าขายเปิดเผยเรื่องปลอม...ลองเข้าไปดูที่
http://www.made-in-china.com/showroom/bobostarxd
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 11-09-2008, 18:31 by LittleNomad.)
11-09-2008, 18:26
Website Find Like Post Reply

ขอบคุณทุกคำแนะนำคับ น้า Therock ประโยคโดนใจผมมาก

กำลังระดมความคิดหนทาง และทุน เพื่อความเป็นไปได้ ต้องขอความคิดจากกลุ่มผู้รัก กีต้าร์ในบ้านฟ้า ถ้าวันนึงมีร้านขายกีต้าร์เป็นของตัวเอง ที่ต้องนึกถึงเป็นอันดับแรกคงเป็นพี่น้องในบ้านฟ้า แต่หนทางยังอีกไกล

ปล.สู้ๆ
12-09-2008, 01:01
Paiman Offline

เห็นด้วยครับ ผมเองก็หาซื้อกล่องกีต้าร์ให้กับ Yamaha SG2000 อยู่ครับ
ทรงมันคล้าย Gibson Les Pual กล่องเดิมมันแยกไปคนละทางแล้วครับ

ถ้านำเข้ามาผมจะจองเป็นรายแรกเลยครับ
Life is a journey, not a destination......Smile
15-09-2008, 10:35

Forum Jump: