Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทำไมน้าป้อปถึงลบกระทู้ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ทำไมน้าป้อปถึงลบกระทู้ครับ
เมื่อกี้เห็นน้าป้อปสองแสนตั้งกระทู้ที่มีสาระเรื่องแอมป์ที่ร้าน
ตัดเวลาเล่นกีต้าร์ ผมเห็นน้าๆหลายคนเข้ามาช่วยตอบ ผมเองก็
กำลังตอบเพราะเห็นว่าปัญหานี้เป็นปัญหาเส้นผมบังภูเขาที่เจอกันบ่อย
และแก้ไขใด้ไม่ยากแต่พอกดตอบกระทู้ก็โดนลบไปแล้ว

น้าป้อปน้อยใจใครหรือครับ ไหงบอกว่าจะยอมโดนด่าเพื่อให้บอร์ดคึกคัก
ไม่ใช่หรือ ผมว่าเป็นการเสียสละที่คุ้มค่านะครับ

เดี๋ยวไปตั้งกระทู้ใหม่เกี่ยวกับเรื่องนี้ในหน้า acoustic ดีกว่า
10-09-2008, 13:41
Find Like Post Reply
djtar Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ทำไมน้าป้อปถึงลบกระทู้ครับ
[/align]ผมเป็นคนอ่าน อ่านแล้วยังวูบวาบเลยครับ
คนโพสต์ เจอเข้าแบบนี้ คงไม่ขำแล้วมั้งครับ
โดยเฉพาะ post ของ น้าหนึ่ง คม ลึก บาดใจเลยครับ (กระทู้มือเจ็บของน้า kiss อ่ะครับ)
10-09-2008, 13:45
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
RE: ทำไมน้าป้อปถึงลบกระทู้ครับ
(09-09-2008, 13:33)pop_250823 Wrote:
(09-09-2008, 12:40)ยอดเยี่ยม69 Wrote: เอ้ย!!!! นี่มันกระทู้เก่าค้างปีนี่หว่า ใครดันมันขึ้นมาอ่ะ
เกือบโพสต์ตอบนู๋ Kiss ไปแล้ว
ป่านนี้นู๋ Kiss คงปั่นมือระรัวไปแล้ว
เอ่อ.......น้ายอดเยี่ยมเข้าใจผิดครับ ป้าkiss บอกว่าถึงตอนนี้ก็ยังไม่ได้ไปหาหมอที่ไหน ยังคงรอคอยคำตอบดีๆอยู่เหมือนเดิมครับ เห็นว่าปลายปี 52 ก็จะสรุป แนวทางแก้ไขและไปหาหมอเสียทีครับ
สรุป ยังคงแนะนำได้อยู่ครับ คริๆๆ

(10-09-2008, 12:17)hattaya111 Wrote: คงต้องเสียเวลาตอบเเล้วหล่ะครับ

เพราะผมสลึมสลือ เสียเวลาอ่านมาตั้งเเต่หน้าเเรก 50 กว่าโพส กะจะให้คำเเนะนำคุณผู้บาดเจ็บเค้า

รู้สึกขำดี ที่โง่อ่านมาไม่ทันสังเกตุอะไร กะจะช่วยเหลือ ก็ขำดีครับ พอดีอารมณ์ดีBig Grin

คงไม่ทันห่วงคนมืออักเสบเเล้ว เเต่ห่วงคนมือบอนเเทน เมตตาของคน มันมีหมดอายุเช่นกัน

คนที่อาจจะเข้าใจในทางต่างๆก็มีต่างกันไป

คงน่ารักดี ถ้าอย่างน้องปั๊งขุดดินเล่นซน

ขอให้รักษาสุขภาพด้วยครับ ก่อนหน้านี้ 3โพสเป็นคำเเนะนำที่ดีครับ

เห็นด้วยกับ น้าpood ในกระทู้เเนะนำตัว เเละ จากปากคำหลายๆท่าน ที่จำเป็นต้องเสียเวลาพูดถึง

คนรักเท่าผืนหนัง คนชังเท่าผืนฟ้า นี่จะน่าเป็นห่วงนะครับ

เอามาอ้างอิงกันชัดเจนครับ......วันนี้อากาศดี อารมณ์ดี เจตนาก็ดีครับ

ถ้าดูไม่มีสาระ ไม่ขำ............ต้องกราบขออภัย พี่น้อง ชาวเมืองนี้ทุกท่านด้วยครับBig Grin
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

10-09-2008, 14:13
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เมื่อกี้กำลังจะตอบเรื่องว่าทำไมแอมป์มันตัดตอนเล่นกีต้าร์แต่ตอนเปิดเพลงใน
ร้านมันไม่ยักตัด ผมว่ามันเกิดจากความไม่เข้าใจในการปรับ mixer ที่ช่องเสียบ
กีต้าร์นะครับ

เหตุผลที่สัญญาณจากกีต้าร์มันติดๆดับฯแต่สัญญาณจากแหล่งอื่นไม่มีปัญหา
หมายความว่าสัญญานจากกีต้าร์มันแรงเกินไปจนภาค input ของ mixer มัน
clip ครับ

ถ้าเป็น mixer รุ่นใหม่เขาจะมีไฟ peak สีเหลืองมาให้ทุก channel ถ้าไฟมันติดก็แสดงว่าสัญญาณเข้าจากกีต้าร์คุณมันแรงเกินไปซึ่งนอกจากเสี่ยงกับการโดนตัด
สัญญาณแล้วยังทำให้หอนง่ายอีกด้วยนะ ถ้าเป็น mixer รุ่นเก่าที่ไม่มีไฟเตือนก็ควรปรับสัญญาณจากกีต้าร์ให้เบาไว้ก่อนครับ

นอกจากการปรับ volume ที่ตัวกีต้าร์แล้วเราควรปรับที่ mixer ตรงนี้ครับ

[Image: ZOOMED_1202-VLZ3.jpg]

GAIN (A) ควรตั้งไว้ตรง UNITY (U) ก่อนแล้วปรับ volume ที่กีต้าร์ใว้คตรงกลาง
ถ้าปรับใด้ ควรกด Low Cut Filter (B) เพื่อตัดเสียง ground hum ที่ 50 hz. ออก
เพราะเสียงกีต้าร์โปร่งก็ลงไปแค่ 80hz. เท่านั้น

ใครที่ต้องเล่นตามร้านควรปรับ mixer ให้คล่องนะครับ ถ้าปรับแล้วยังติดๆดับฯอยู่
ปัญหามักอยู่ที่รูแจ้คสกปรกครับ ลองเอา contact cleaner ล้างดู
10-09-2008, 14:24
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ใช่ครับ
แจ็คสกปรกยังสามารถควบคุมได้ดีกว่ารูแจ็คสกปรก
กลัวจริงๆเลย! เสียบไปแล้วมีปัญหาเนี่ย

สิทธิในการลบกระทู้เป็นสิทธิของผู้ตั้งกระทู้ก็จริงอยู่
แต่หากมีผู้สนใจในกระทู้และตอบกระทู้ของท่านเพื่อประโยชน์โดยส่วนรวม
ยิ่งต้องระวังให้มากด้วยครับในการลบกระทู้ของท่านไปโดยมิได้บอกกล่าวเหตุผลใดๆ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
10-09-2008, 14:35
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
(10-09-2008, 14:24)pood Wrote: เมื่อกี้กำลังจะตอบเรื่องว่าทำไมแอมป์มันตัดตอนเล่นกีต้าร์แต่ตอนเปิดเพลงใน
ร้านมันไม่ยักตัด ผมว่ามันเกิดจากความไม่เข้าใจในการปรับ mixer ที่ช่องเสียบ
กีต้าร์นะครับ

ใครที่ต้องเล่นตามร้านควรปรับ mixer ให้คล่องนะครับ ถ้าปรับแล้วยังติดๆดับฯอยู่
ปัญหามักอยู่ที่รูแจ้คสกปรกครับ ลองเอา contact cleaner ล้างดู

ตั้งกระทู้ใหม่เลยครับ มันมีประโยชน์มากครับ.....เส้นผม ที่บังปัญญา

ขอบคุณพี่ เเละ หลายๆท่านที่เมตตาเสียสละเวลา นำสาระ เเละ ประโยชน์ มามอบให้กับสังคมนี้ด้วยครับ

ขอนุโมทนาในกุศลนี้ด้วย ...ส้าธุSmile

(10-09-2008, 14:35)povation Wrote: ใช่ครับ
แจ็คสกปรกยังสามารถควบคุมได้ดีกว่ารูแจ็คสกปรก
กลัวจริงๆเลย! เสียบไปแล้วมีปัญหาเนี่ย

สิทธิในการลบกระทู้เป็นสิทธิของผู้ตั้งกระทู้ก็จริงอยู่
แต่หากมีผู้สนใจในกระทู้และตอบกระทู้ของท่านเพื่อประโยชน์โดยส่วนรวม
ยิ่งต้องระวังให้มากด้วยครับในการลบกระทู้ของท่านไปโดยมิได้บอกกล่าวเหตุผลใดๆ

เห็นด้วยเรื่องเสียบครับ ......การทำอะไรกับช่องว่างนั้น มีองค์ประกอบมากมายที่จะก่อ...อะไรต่างๆมากมายครับ

การเคารพในกันเเละกัน เป็นเรื่องจำเป็นในสังคม ทุกเสียง ทุกสิทธิ์ มีค่าเสมอครับ

มีนิทานอ่านเล่นน่ารักมาฝากครับ น้องหนอนลงไว้Tongue

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=2452

อันนี้ นิทานของผม คิดว่าเเฝงประโยชน์อยู่บ้าง จึงนำมาฝากกันครับ
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=2402

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=2435
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

10-09-2008, 14:59
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
คิดว่า น้าป๊อบไม่น่าจะน้อยใจนะคับ เพราะเป็นที่รักของ พี่ๆ น้าๆใน บอรด์ อาจจะ เผลอกดผิด กะจะ Edit แต่กลายเป็น delete

ปล.ผมเคยตั้งกระทู้ใน บอดร์แล้ว ผ่านไปอาทิตย์นึง มีผู้ตอบ 1 คน ก็ถือว่ายังมีคนให้ความสนใจ ถึงไม่ได้แสดงเป็นคำพูด แต่อยากให้รู้ว่าซึ้งใจคับ Big Grin
10-09-2008, 16:59
thanaboom Offline
Member

Likes Given: 0
ง่า ... อย่าโกรธกันเลยคับ^^ ไม่อยากให้คนมาเข้าใจผิดกัน ในนี้ก็คนรักกีตาร์ด้วย

กันทั้งนั้น อ่าครับ อาจจะเข้าใจผิดกันเป็นธรรมดาคร้าบบ

ปล.เป็นความเห็นของเด็กชายหนึ่งคนที่ไม่อยากให้คนในบ้านโกรธเคืองกัน^^Smile
ชีวิตผม.....คือAcoustic กับกีตาร์ตัวโปรด
10-09-2008, 17:20
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(10-09-2008, 17:20)thanaboom Wrote: ง่า ... อย่าโกรธกันเลยคับ^^ ไม่อยากให้คนมาเข้าใจผิดกัน ในนี้ก็คนรักกีตาร์ด้วย

กันทั้งนั้น อ่าครับ อาจจะเข้าใจผิดกันเป็นธรรมดาคร้าบบ

ปล.เป็นความเห็นของเด็กชายหนึ่งคนที่ไม่อยากให้คนในบ้านโกรธเคืองกัน^^Smile

นี่คือความอบอุ่นประเภทหนึ่งครับ
หากเข้ากันได้ดี สวีทหวานกันไปซะทุกเรื่อง ผมว่าบางเรื่องอาจพากันลงเหวนะ
น้าWEB ว่าไงครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
10-09-2008, 17:49
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ขอเข้ามายืนดูครับ....

แล้วก็อยากรู้ว่าปัญหาเรื่อง Mixer แบบไหนที่ pop25.. เจอ บางที่อาจเจอปัญหาเดียวกัน เป็นปัญหา ข้าวสารบังภูเขา เอ๊ยยย เส้นผมบังภูเขาอ่ะครับ

ปล. ขอบคุณข้อมูลเรื่องการปรับ mixer ครับ ผม งง อยู่นานแล้วว่า Low Cut ตัวนี้ใช้ทำอะไร ยังมีอีกร้อยกว่าปุ่มบน Mixer ที่ยังไม่รู้จัก แล้วจะเอามาถามต่อนะครับ อิ ๆ
10-09-2008, 18:15

Forum Jump: