Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
All My Loving
Author Message
Maew Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: All My Loving
เข้ามาดู Gallery พี่ทีไร ผมก็ถอนใจเฮือกๆ สลับกับ สูดปาก

ขอถามน้าป๋อหน่อยนะครับ
น้าป๋อเริ่มสะสมมากี่ปีแล้วครับ แล้วกีต้าร์ตัวแรกนี่คืออะไรครับ ยังอยู่ไหม
05-02-2009, 15:20
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ขอบคุณอีกครั้งที่สนใจ
ผมเริ่มสะสมกีตาร์มาตั้งแต่... (ไม่รู้สึกตัว) ประมาณอายุได้ 15 ปี
ตอนนั้นคุณย่า(คุณป้าของคุณพ่อ) มาเยี่ยมผมและพี่ชายที่โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย สมัยที่ผมเรียนอยู่ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
ท่านฝากเงินให้ 4,000.- บาท ไว้ให้พี่ทั้งสามและผมเพื่อทำอะไรก็ได้ (แสดงว่าเราคงเป็นหลานที่ดี)
พี่ชายคนโต ผมจำไม่ได้ว่าได้เงินแล้วไปทำอะไร
พี่สาว ไปซื้อกีตาร์ Eko ที่ห้างลัคกี้มิวสิค (ปัจจุบันยังเก็บไว้เป็นที่ระลึก)
พี่ชายคนรอง ไปซื้อกีตาร์ Yamaha Classic ราคา 1,000. บาท พอดี ที่บริษัท สยามกลการและการดนตรี จำกัด ตรงข้ามสนามกีฬาแห่งชาติ
ส่วนผม ไปซื้อหนังสือตำราเรียน

กีตาร์ที่ผมเล่นบ่อยที่สุดสมัยเด็กๆนั่นก็คือกีตาร์ Yamaha ของพี่ชายตัวนั้นแหละครับ
คอก็ใหญ่ จับก็ยาก แถมเล่นไม่เป็น ไม่มีใครสอนอีกต่างหาก
แต่..อย่างว่าล่ะครับ ของฟรี ไม่ต้องซื้อเอง
พี่ชายเล่นไม่นานก็เลิกสนใจ
เสร็จผม
ปัจจุบันกีตาร์ตัวนี้ยังอยู่ที่บ้านเต่า แต่ไม่รู้หมกไว้ที่แห่งใด จะหามาถ่ายรูป ยังหาไม่เจอ
ไว้จะพยายามครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
05-02-2009, 15:55
Website Find Like Post Reply

(05-02-2009, 15:55)povation Wrote: ขอบคุณอีกครั้งที่สนใจ
ผมเริ่มสะสมกีตาร์มาตั้งแต่... (ไม่รู้สึกตัว) ประมาณอายุได้ 15 ปี
ตอนนั้นคุณย่า(คุณป้าของคุณพ่อ) มาเยี่ยมผมและพี่ชายที่โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย สมัยที่ผมเรียนอยู่ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
ท่านฝากเงินให้ 4,000.- บาท ไว้ให้พี่ทั้งสามและผมเพื่อทำอะไรก็ได้ (แสดงว่าเราคงเป็นหลานที่ดี)
พี่ชายคนโต ผมจำไม่ได้ว่าได้เงินแล้วไปทำอะไร
พี่สาว ไปซื้อกีตาร์ Eko ที่ห้างลัคกี้มิวสิค (ปัจจุบันยังเก็บไว้เป็นที่ระลึก)
พี่ชายคนรอง ไปซื้อกีตาร์ Yamaha Classic ราคา 1,000. บาท พอดี ที่บริษัท สยามกลการและการดนตรี จำกัด ตรงข้ามสนามกีฬาแห่งชาติ

กีตาร์ที่ผมเล่นบ่อยที่สุดสมัยเด็กๆนั่นก็คือกีตาร์ Yamaha ของพี่ชายตัวนั้นแหละครับ
คอก็ใหญ่ จับก็ยาก แถมเล่นไม่เป็น ไม่มีใครสอนอีกต่างหาก
แต่..อย่างว่าล่ะครับ ของฟรี ไม่ต้องซื้อเอง
เสร็จผม
ปัจจุบันกีตาร์ตัวนี้ยังอยู่ที่บ้านเต่า แต่ไม่รู้หมกไว้ที่แห่งใด จะหามาถ่ายรูป ยังหาไม่เจอ

ขอบคุณครับ น้าป๋อ

ที่ถามเพราะ ผมไม่เคยเห็นใครรักกีต้าร์ขนาดนี้ เลยอยากทราบจุดเริ่มต้น

ชื่นชมครับ
รวมถึงครอบครัวน้าป๋อด้วย เป็นครอบครัวที่น่ารักมากๆ

ดูกระทู้ที่มีครอบครัวน้าป๋อแล้วก็นึกถึงลูกสาวตัวเองนะครับ
ตอนนี้เพิ่งจะขวบเดียว แต่คิดว่า อีกหน่อยผมคงให้เค้าลองหัดเรียนดนตรีหลายๆอย่าง
ชอบไม่ชอบก็แล้วแต่เค้า แต่อยากให้เค้ามีโอกาสได้สัมผัสกับดนตรีเยอะๆ

ผมคงไม่มีคอมเมนต์เรื่องกีต้าร์นะครับ แต่ขอคอมเมนต์เรื่องการถ่ายรูปสักนิด ตามประสาคนเคยเล่นกล้อง ไม่ว่ากันนะครับ
แสงค่อนข้างแข็ง และมีส่วนที่สะท้อนกับฟิวเจอร์บอร์ดด้านหลัง ทำให้ดูสะดุดไปหน่อย
สีของพื้นหลังค่อนข้างสด และ มันดูตัดกับพื้นไปนิด
ปกติแล้วการถ่ายรูปลักษณะนี้จะใช้แบ็คกราวน์ผ้าหรือกระดาษที่ตั้งอยู่บนโครงแล้วโรยลงมาคลุมพื้นที่แถวๆหน้ากล้อง เพื่อให้ไม่มีรอยต่อระหว่างฉากหลังกับพื้น
แต่ก็อย่างว่า ถ้าเอาแบบเพอร์เฟกต์เลย มันก็จะเหมือน แคตาล็อกสินค้า เกินไป ไม่ค่อยดูเหมือนของสะสมเท่าไหร่

ผมคิดว่า เลือกแบ็คกราวน์สีอ่อนๆ และวางบนผ้าก็น่าจะช่วยเน้นความงามและไม่ทำให้เหมือนแคตอล็อกจนเกินไป ได้นะครับ

ขออภัยนะครับ ที่ริอ่านคอมเมนต์
ผมเห็นกีต้าร์สวยๆแล้วก็อดคิดไม่ได้ว่า ถ้าจัดอะไรให้เข้าที่เข้าทางอีกหน่อยแล้วน่าจะขับความงามของแต่ละตัวออกมาได้อีกไม่น้อย
05-02-2009, 17:03
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(05-02-2009, 17:03)Maew141 Wrote: ผมคิดว่า เลือกแบ็คกราวน์สีอ่อนๆ และวางบนผ้าก็น่าจะช่วยเน้นความงามและไม่ทำให้เหมือนแคตอล็อกจนเกินไป ได้นะครับ

ขออภัยนะครับ ที่ริอ่านคอมเมนต์
ผมเห็นกีต้าร์สวยๆแล้วก็อดคิดไม่ได้ว่า ถ้าจัดอะไรให้เข้าที่เข้าทางอีกหน่อยแล้วน่าจะขับความงามของแต่ละตัวออกมาได้อีกไม่น้อย

เดาว่า น้าป๋อ คงไม่อยากให้ภาพออกมา บาดตาบาดใจ มากเกินไป
แต่...
จริงๆแล้ว มันคือแผน "ล่อเสือ .ให้เข้าวังเต่า" ครับ
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 05-02-2009, 17:15 by SARUN.)
05-02-2009, 17:14
Roundback

(05-02-2009, 17:03)Maew141 Wrote:
(05-02-2009, 15:55)povation Wrote: ขอบคุณอีกครั้งที่สนใจ

เสร็จผม

ที่ถามเพราะ ผมไม่เคยเห็นใครรักกีต้าร์ขนาดนี้ เลยอยากทราบจุดเริ่มต้น

ชื่นชมครับ
รวมถึงครอบครัวน้าป๋อด้วย เป็นครอบครัวที่น่ารักมากๆ

ดูกระทู้ที่มีครอบครัวน้าป๋อแล้วก็นึกถึงลูกสาวตัวเองนะครับ
ตอนนี้เพิ่งจะขวบเดียว แต่คิดว่า อีกหน่อยผมคงให้เค้าลองหัดเรียนดนตรีหลายๆอย่าง
ชอบไม่ชอบก็แล้วแต่เค้า แต่อยากให้เค้ามีโอกาสได้สัมผัสกับดนตรีเยอะๆ

ผมคงไม่มีคอมเมนต์เรื่องกีต้าร์นะครับ แต่ขอคอมเมนต์เรื่องการถ่ายรูปสักนิด ตามประสาคนเคยเล่นกล้อง ไม่ว่ากันนะครับ
แสงค่อนข้างแข็ง และมีส่วนที่สะท้อนกับฟิวเจอร์บอร์ดด้านหลัง ทำให้ดูสะดุดไปหน่อย
สีของพื้นหลังค่อนข้างสด และ มันดูตัดกับพื้นไปนิด
ปกติแล้วการถ่ายรูปลักษณะนี้จะใช้แบ็คกราวน์ผ้าหรือกระดาษที่ตั้งอยู่บนโครงแล้วโรยลงมาคลุมพื้นที่แถวๆหน้ากล้อง เพื่อให้ไม่มีรอยต่อระหว่างฉากหลังกับพื้น
แต่ก็อย่างว่า ถ้าเอาแบบเพอร์เฟกต์เลย มันก็จะเหมือน แคตาล็อกสินค้า เกินไป ไม่ค่อยดูเหมือนของสะสมเท่าไหร่

ผมคิดว่า เลือกแบ็คกราวน์สีอ่อนๆ และวางบนผ้าก็น่าจะช่วยเน้นความงามและไม่ทำให้เหมือนแคตอล็อกจนเกินไป ได้นะครับ

น่ารักมากๆครับ
เป็นคำแนะนำที่มีค่ามาก ผมชอบคนแบบบี้ พูดกันตรงๆ อย่ากลัวโกรธ คนใจแคบเท่านั้นที่จะไม่พอใจ
กลับเป็นประโยชน์กับผม
เวลาเรารักอะไร เราก็อยากมอบสิ่งดีให้กับเค้า
รูปภาพก็เช่นกัน กีตาร์ที่รัก ควรจะได้รับการถ่ายภาพที่ดีด้วย
ผมไม่ค่อยสนใจเรื่องนี้เท่าใด ทั้งๆที่ชอบถ่ายภาพ
ถ้าจะกรุณา ว่างๆวันใด เสาร์ยิ่งดี เชิญที่บ้านเต่านะครับ
ขอความรู้หน่อย

ลองดูตัวอย่างที่เพื่อนต่างชาติของผมถ่ายภาพซิครับ
เห็นแล้วมันน่าคว้ากีตาร์ตัวนี้มาครอบครองจริงๆเลย
ถ่ายท่ามกลางหิมะ...จากสถานที่จริง

[Image: 81123808pc1.jpg]
[Image: 58792187hp2.jpg]
[Image: 60629410pc1.jpg]
[Image: 78351991lw6.jpg]
(05-02-2009, 17:14)SARUN Wrote:
(05-02-2009, 17:03)Maew141 Wrote: ผมคิดว่า เลือกแบ็คกราวน์สีอ่อนๆ และวางบนผ้าก็น่าจะช่วยเน้นความงามและไม่ทำให้เหมือนแคตอล็อกจนเกินไป ได้นะครับ

เดาว่า น้าป๋อ คงไม่อยากให้ภาพออกมา บาดตาบาดใจ มากเกินไป
แต่...
จริงๆแล้ว มันคือแผน "ล่อเสือ .ให้เข้าวังเต่า" ครับ

พูดจริงๆ ไม่อายเลยครับ
เป็นผมเห็นภาพใน Gallery ของใครเช่นนี้
มีโอกาสต้องขอชมตัวจริงเสียงจริงบ้างเหมือนกันล่ะครับ
ยกเว้นแต่กีตาร์เหล่านั้นไม่ถูก SPEC ของผม เอาซะเลย
All I Have
(This post was last modified: 05-02-2009, 17:49 by povation.)
05-02-2009, 17:45

ก่อนโพสต์นั้นก็ลังเลอยู่เหมือนกันครับ เพราะหนึ่งนั้น เพิ่งเข้ามาใหม่ สอง มันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับกีต้าร์
แต่เท่าที่อ่านๆมา ก็คิดว่า น้าป๋อจิตใจกว้างขวาง ไม่น่าจะเป็นไร

รูปกีต้าร์ของเพื่อนน้าป๋อ ก็สวยดีนะครับ กีต้าร์สีดำตัดกับสีหิมะ
เรื่องถ่ายภาพนั้น ถ้าผมสามารถแนะนำอะไรได้ก็ยินดีครับ แต่ก็คงได้ระดับหนึ่ง

เมื่อวานนี้ผมก็ลองกลับไปคิดดูว่า ถ้าจะถ่ายกีต้าร์ใน collection อย่างนี้ น่าจะถ่ายยังไง
โจทย์คือ 1.สวยงาม 2. ไม่ต้องอาร์ทมาก 3.ไม่ให้เหมือนแคตาล็อกสินค้า 4. unique
คิดไปคิดมา ผมว่า น่าจะหามุมสักมุมที่ 1. แสดงถึงความเป็นบ้านเต่า 2.มีแสงจากภายนอกพอสมควรพื่อให้ไม่ต้องใช้แฟลช 3.ฉากหลังไม่รุงรังมากเพื่อให้กีต้าร์เด่น
แล้ว set ให้ฉากหลังออกมาเบลอๆให้ตัวกีต้าร์เด่น + ตั้ง reflector ไว้อีกด้านนึงเพื่อสร้างมิติ
ทั้งหมดนี้คงต้องขอไปดูสถานที่จริงอีกที ...แหะๆ (หาเรื่องขออนุญาตเยี่ยมบ้านเต่า)

เมื่อก่อนนี้ผมมีไฟสตูดิโอชุดใหญ่กับชุดเล็กอย่างละชุด และ reflex
ตอนหลังหาทุนมาทำห้องซ้อมดนตรี เลยขายชุดใหญ่ไป
ด้วยอุปกรณ์ที่เหลืออยู่ ถ้ามีโอกาสและช่วยได้ ผมยินดีอย่างยิ่งที่จะถ่ายให้น้าป๋อครับ

ไม่ช้าก็เร็วคงต้องขออนุญาตไปเยือนบ้านเต่าสักครั้งนะครับ ผมก็อยู่แถวนี้เอง (ร้านข้างๆแว่นท๊อปเจริญ ศรีด่าน22)
ขอบคุณมากครับที่ชวน
(This post was last modified: 06-02-2009, 09:42 by Maew.)
06-02-2009, 09:30
Roundback

ยินดีต้อนรับสู่บ้านเต่าครับ
มาบ้านเต่าแล้วจะรู้ว่าหามุมถ่ายสวยๆยากมาก
ผมคงต้องจัดเป็นซุ้มดอกไม้สีส้นสวยงามไว้มุมหนึ่งในบริเวณบ้าน
ส่วนตัวแล้วผมไม่ชอบใช้ Flash เลยครับ
แต่กลางคืนหรือที่ไม่สว่างหากไม่ใช้จะได้รูปที่ไม่ค่อยชัด
มือต้องนิ่งมาก ใช้ขาตั้งกล้องช่วยถ่ายก็เอาไม่อยู่
ต้องแบกกีตาร์ไปถ่ายทำที่สวนหลวงร.9 และสนามกอล์ฟราชนาวี กลางแจ้งจะดูดีกว่าในบ้าน
All I Have
06-02-2009, 09:45

(06-02-2009, 09:45)povation Wrote: ยินดีต้อนรับสู่บ้านเต่าครับ
มาบ้านเต่าแล้วจะรู้ว่าหามุมถ่ายสวยๆยากมาก
ผมคงต้องจัดเป็นซุ้มดอกไม้สีส้นสวยงามไว้มุมหนึ่งในบริเวณบ้าน
ส่วนตัวแล้วผมไม่ชอบใช้ Flash เลยครับ
แต่กลางคืนหรือที่ไม่สว่างหากไม่ใช้จะได้รูปที่ไม่ค่อยชัด
มือต้องนิ่งมาก ใช้ขาตั้งกล้องช่วยถ่ายก็เอาไม่อยู่
ต้องแบกกีตาร์ไปถ่ายทำที่สวนหลวงร.9 และสนามกอล์ฟราชนาวี กลางแจ้งจะดูดีกว่าในบ้าน

ครับ รูปที่ใช้แฟลช bulit-in ของกล้อง ก็จะให้แสงแข็งๆ เพราะฉายมาในแนวเดียวกับเลนส์
ถ้าถ่ายตรงๆก็จะไปสะท้อนที่ตัวกีต้าร์แน่นอน

ทางแก้ง่ายสุดก็คือ ถ่ายตอนกลางวัน..เหะๆ
แต่ถ้าต้องถ่ายกลางคืน ก็ต้องหาที่สว่างๆหน่อยแล้วใช้ขาตั้ง
ซึ่งข้อเสียคือ ภาพจะมี noise ถ้าเปิดหน้ากล้องนาน และแสงที่ได้ก็จะแบนๆธรรมดา แต่ก็ยังดีกว่าใช้แฟลช

ถ้าจะให้ดีกว่านี้ ก็คงต้องใช้กล้อง SLR ที่ต่อแฟลชภายนอกครับ ถ้ามีแฟลชภายนอกแล้วก็จะเล่นได้อีกเยอะครับ
ง่ายสุดก็ bounce flash คือ ปรับมุมแฟลชให้ยิงขึ้นเพดานแล้วสะท้อนลงมาที่วัตถุ (เพดานต้องอยู่ต่ำพอควรและสะท้อนแสงได้ดี; ขึ้นกับกำลังแฟลชด้วย)
แสงที่ได้จะนุ่มนวลกว่ายิงแฟลชตรงๆมาก แต่จะมีเงาเล็กน้อยตกอยู่ด้านล่าง
ถ้าเซ็ทอีกหน่อย ก็แยกแฟลชภายนอกไปไว้ด้านข้างแล้วตั้ง reflex อีกด้านหนึ่ง ก็จะได้ภาพที่ดีขึ้น
ถ้าเอาแบบจริงจังขึ้นมาอีก ก็ตั้งไฟสตูฯเลย

พูดแล้วผมก็เผลอตัวขยายขี้เท่อซะ
แต่เอาคร่าวๆก็ประมาณนี้แหละครับ

ถ้าถ่ายกลางแจ้ง เลือกแสงเวลาเหมาะๆ (เช้า/เย็น/หลังฝนตก) แล้วปรับกล้องให้ฉากหลังเบลอๆก็ทำให้กีต้าร์เด่นขึ้นมาอีกเยอะแล้วครับ
ถ้าฉากหลังอยู่ไกลๆก็คล้ายๆถ่ายในสตูดิโอเหมือนกัน
ตัวอย่างรูปผมกับภรรยาครับ (แต่ถ้าจะถ่ายกีต้าร์ ฉากหลังในรูปนี้อาจจะรกไปนิด)

06-02-2009, 10:36
Roundback

ท่าทางจะน่าสนุก
ภาพถ่ายสวยงามและมีชีวิตชีวา
ผมมองเป็นภาพ 3 มิติ แต่เด่นตรงทั้งสองท่านนี่แหละ
ผมเริ่มเห็นภาพกีตาร์สวยๆของผมเลยครับ
All I Have
06-02-2009, 11:26

จริงๆแล้ว ถ้าต้องการเน้นวัตถุหรือถ่ายภาพบุคคล
มักจะใช้เลนส์ช่วงทางยาวโฟกัสสูงหน่อย สักประมาณ 70-150mm ซึ่งเป็นช่วงเลนส์ที่ถ่ายได้มุมแคบๆ
ถ้าเป็นกล้องคอมแพคทั่วไปก็คือ ช่วงปลายๆซูม ที่ต้องซูมเยอะๆ ต้องไปยืนไกลๆ
ข้อดีคือ
1. ทำให้ฉากหลังเบลอได้ง่าย
2. วัตถุเด่นได้ง่ายเพราะ ความที่มุมมันแคบเลยไม่มีอะไรมารุงรังมากนัก
3. วัตถุไม่บิดเบี้ยว ผิดรูป เหมือนช่วงเลนส์มุมกว้าง

คิดว่า แถวๆบ้านเต่าน่าจะมีมุมอยู่บ้างนะครับ
เลือกที่ที่ฉากหลังเป็นต้นไม้หรือพุ่มไม้เขียวๆไม่ต้องใหญ่มาก
จัดให้อยู่ไกลๆกับตำแหน่งที่จะวางกีต้าร์หน่อยก็น่าจะพอได้
จะได้ถ่ายได้หลายๆตัว ไม่ต้องแบกไปถึงสวนหลวงร.9
เพราะดู collection น้าป๋อแล้ว จะเอาไปถ่ายที่สวนหลวงร.9 หมด
คงต้องเอาสิบล้อมาขนสักสองเที่ยว

ไว้ผมหาโอกาสเหมาะๆได้แล้วจะโทรไปนะครับ
06-02-2009, 13:24

Forum Jump: