Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอปรึกษาน้าๆครับ^^
Author Message
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

Likes Given: 0
RE: ขอปรึกษาน้าๆครับ^^
ไหน ๆ มาอ่านก็ช้าแล้ว ก็ขอเสริมจากน้าเสธซ่า ซึ่งค่อนข้างจะครบครันให้กับน้องเป้ อีกนิดนึงครับ...

คือการแต่งเพลง ตามขนบธรรมเนียมที่บ้านเราทำกันมาแต่เดิมนั้น ต้องให้ฝ่ายเจ้าบ่าวไป ทำการสู่ขอเจ้าสาวก่อนแต่งเพลง จากนั้นก็ตามมาด้วยงานหมั่น ...

สุดท้ายวันแต่งเพลง ให้เลือกโรงแรม ที่ไม่ใกล้ ไม่ไกลมากนะครับ เพราะช่วงที่เหนื่อยจากการต้อนรับแขกตอนงานแต่ง มันเหนื่อยมากจริง ๆ

อ้อ...สุดท้ายเพิ่มเติมอีกนิดครับ...คือถ้าจะต้องร้องเพลงให้เจ้าสาวในวันแต่งเพลงควรร้องแค่ซักเพลงเดียว เช่นเพลง ความลับ ของพอส พอ
แล้วเจ้าสาวจะประทับใจมาก ต่อมน้ำตาแตก รีบเข้ามาหอมแก้ม

แต่ถ้าร้องเยอะมาก ตั้งแต่หกโมงเย็นยัน ตีสี่ แทนที่เจ้าสาวจะต้อมน้ำตาแตกเพราะซึ้งใจ อาจจะเป็นต่อมน้ำตาแตกเพราะ เพิ่งสำนึกว่าเลือกคนผิดรึปล่าว.....

555...
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
(This post was last modified: 08-09-2008, 21:35 by Therock.)
08-09-2008, 21:31
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(08-09-2008, 21:31)Therock Wrote: ไหน ๆ มาอ่านก็ช้าแล้ว ...........
..........
555...

ก่อนบวช และ หลังบวช
ก็ไม่ต่างกัน เฮ้อ Sad ......ฮริ้ววววววววBig Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
09-09-2008, 00:44
thanaboom Offline
Member

Likes Given: 0
(08-09-2008, 19:03)povation Wrote:
(08-09-2008, 18:57)Webmaster Wrote: วง DOCSOUNDTRIO ครับพี่ป๋อ
สถานที่คือ http://www.youtube.com/watch?v=b4h3ywazU9c
พี่ป๋อต้องทำได้อยู่แล้วเพราะ....มีคนว่าพี่ป๋อมี......สายป่าน

[Image: 18812_990330.jpg]

ผมมีสายป่วนซะมากกว่า
รูปนั่นให้กำลังใจน้องเป้ ผมหรือว่าตัวเองครับ!

ท่าทางจะเป็นน้าป๋อมากกว่านะ555+
(08-09-2008, 20:20)SARUN Wrote:
(08-09-2008, 17:54).::.pOoH.::. Wrote: เรื่องของ Key มันไม่น่าจะเกี่ยวนะครับน้องก้อง เป็นที่ระดับเสียงสูง-ต่ำที่เหมาะสมกับเสียงเรามากกว่า

ไม่เศร้าจนเกินไป ไม่สนุกจนเกินไป ลองฟังเพลงของวงเฉลียงดูครับ

ถ้าหม่นไปอาจจะเป็นเพราะอยู่ใน Minor
ลองออกมาเป็น Major ดูครับ Big Grin

เสริมน้า Pooh ครับ?..
เรื่อง คอนเซปของเนื้อเพลง เกี่ยวกับโลกร้อน ขอข้ามไปนะครับ เพราะเชื่อมือน้องเป้ (จริงๆแล้วไม่ถนัด+กับ แหยงๆ)
การเลือกMode ในการแต่งทำนองเพลง ต้องดูที่อารมณ์และเนื้อหาของเพลงเป็นส่วนประกอบด้วย
ประเด็นในตอนนี้ จะพูดถึงเรื่องคอร์ด เป็นหลัก ละกัน

เรามาลองสมมุติ เอา Key C เป็น scale อ้างอิงนะครับ
Key C ประกอบด้วย ตัวโน๊ต : C - D - E - F - G - A ? B
เรามีจะวิธีการใช้รูปคอร์ด อย่างไรให้สอดคล้องกับอารมณ์ ของเพลง
โดยทั่วไป หากเรามองให้เป็นรูป คอร์ด ใน Key C ก็จะประกอบไปด้วยคอร์ดยอดนิยม ดังนี้
C - Dm - Em - F ? G7 - Am ?..(โน้ต B จริงๆแล้ว ก็มีรูปคอร์ดของมันใน Key C นั่นคือคอร์ Bmb5 แต่เนื่องจากมีการใช้น้อยมาก จึงขอข้ามไป)

เรามักใช้คอร์ดเมเจอร์ (Major Chord) สำหรับท่อนเพลงที่ให้อารมณ์สบายๆ กลางๆ ชัดเจน?.
Key C ก็จะประกอบไปด้วยคอร์ด C และ F
เรามักใช้คอร์ดไมเนอร์ (Minor Chord) สำหรับท่อนเพลงที่ให้อารมณ์เศร้าๆ.. หม่นๆ ?ลังเลนิดๆ? เรื่องราวกำลังดำเนินไป?.
Key C ก็จะประกอบไปด้วยคอร์ด Dm Em และ Am
เรามักใช้คอร์ดเซเว่น (Seventh chord) สำหรับท่อนเพลงที่ให้อารมณ์ คลี่คลาย ไปสู่ทางออก คำตอบ?..
Key C ก็จะประกอบไปด้วยคอร์ด G7

วิธีการนำไปใช้
ลองเลือกดูครับ ว่าจะใช้ เมเจอร์ หรือ ไมเนอร์ ในการ ขึ้นต้นประโยคของเพลง เพื่อให้ตรงกับจุดประสงค์ของอารมณ์เพลง แล้วคอร์ดต่อๆไป ก็ปล่อยให้มันเป็นไปตาม ท่วงทำนอง และ อารมณ์เพลง ตามที่มันควรจะเป็น
ข้อพึงระวัง
เพลงๆ นึง ไม่จำเป็นต้องใช้คอร์ด เยอะๆ ก็ไพเราะได้

อ่ะ?.ลองลงมือแต่งเล่นๆดูก่อน
ลองเขียนมาเป็นคร่าวๆดูก่อน ว่าคอร์ดจะเรียงออกมาอย่างไร
?.ลองๆดู ซัก 4-5 ท่อนเพลง
แล้วเลือกที่พอใจที่สุด เพื่อนำมาร้อยเรียงให้เป็น 1 เพลง ( หรือที่ทั่วไปนิยมเรียกว่า song form ?..)

ถ้าหากนึกๆ อยากซน ขึ้นมา??
ขอนำเสนอ ขั้น Advance?.

ในบางท่อนที่เศร้าด้วยคอร์ดไมเนอร์ (Minor Chord) ลองเปลี่ยนให้เป็นคอร์ดเมเจอร์ดูสิ จะฟังดูสดใส สดชื่อขึ้นมาทันที
เช่น /C /Am /Dm /G7 / ลองเปลี่ยนให้เป็น /C / Am?A ? / Dm / G7

ในทางกลับกัน เราก็เปลี่ยนจากคอร์ดเมเจอร์ (Major Chord) ไปเป็น คอร์ดไมเนอร์ (Minor Chord) อารมณ์ของเพลงก็จะเปลี่ยนไปเป็น หม่นๆ หงอยๆ เช่นกัน
เช่น /C /Am /F /G7 / ลองเปลี่ยนให้เป็น /C /Am / F?.Fm? /G7 /

จากคอร์ดเมเจอร์ (Major Chord) ธรรมดา ลองเพิ่ม 7 หรือเปลี่ยนให้เป็นคอร์ดเมเจอร์เซเว่น ดูสิ จะฟังดูผิดหูผิดตา กลับตารปัดขึ้นทันที
เช่น /C /F /G7 / ลองเปลี่ยนให้เป็น /C7 /F7 /G7 / (แล้วจะได้กลิ่นหอมๆของ Blues หรือ Rock & Roll ลอยมาเลยล่ะ อิอิอิ)

คอร์ด ดิมมินิช ( Diminish) มักเอามาใช้ ในการเชื่อมคอร์ด ที่มีโน๊ตห่างกัน 1 เสียง ทำให้เกิดความต่อเนื่องของท่วงทำนอง สร้างเสน่ห์ ได้ดีไม่น้อย แต่อย่าใช้บ่อย เด๋ยวจะเฝือ?
เช่น /C /Dm /F /G7 / ลองเปลี่ยนให้เป็น /C?C#dim? /Dm /F /G7 /
หรือ /C /Dm /Em /G7 / ลองเปลี่ยนให้เป็น /C /Dm ?D#dim? /Em /G7 /
บางครั้ง การทิ้งท้ายด้วยคอร์ด ดิมมินิช เปลี่ยนอารมณ์เพลง ให้เป็น อารมณ์ ฉงนสนเท่ห์ แผงด้วยคำถาม ได้อย่างน่าสนใจ

(08-09-2008, 18:32)Webmaster Wrote: ไม่ยากคับ แต่สำคัญคือ อย่าแย่งกันเด่น เพราะเสียงจะออกมาตีกันมั่วคับ หลักๆก็
1.คอร์ด หลัก
2.คอร์ด เสริม / solo 2
3.โซโล่
เสริมน้า Webmaster ครับ

Line1 ??????เล่นคอร์ดเปิด , คอร์ดนอก เล่นคุมโทนเสียงต่ำ เอาไว้
Line2 ?????..เล่นคอร์ดปิด , คอร์ดคาดด้วยCapo เล่นคุมโทนเสียงสูง เอาไว้
Line3 ?????????ดำเนินทำนองต้นเพลง (Intro) กลางเพลง (Solo) และ ท้ายเพลง (Outro) รวมทั้งอาจเล่น Rift ท่อนสั้น เพื่อสอดแทรกและรองรับ กับทำนองหลัก เพื่อเติมให้เพลงดูแข็งแรง (ระวัง เยอะจน รก ล่ะ อิอิอิ)

เคล็ดลับการแข่งขัน
หนึ่ง.เชื่อฟัง ครูผู้ฝึกสอน สอง ฝึกซ้อมเป็นวงให้มากครั้ง และ
สุดท้าย....แข่งขันกับตัวเองนะครับ สำคัญที่สุด

ขอบคุณน้าSARUN มากๆเลยครับช่วยผมได้เยอะมากเลย ขอบคุณน้า

Webmaster มากๆเลยครับ เอาวงตัวอย่างมาให้ดู สุดยอดมากๆ ขอบคุณน้าทุก

คนอีกรอบครับShy
(08-09-2008, 20:50).::.pOoH.::. Wrote: 800 บาท./โพสต์

โอนให้ลุง sarun ด้วยนะครับ ปิ๊งป่อง Big Grin

น้าเขาใจดีแหละ น้าปุ๊555+ เป็นวิทยาทาน Big Grin
ชีวิตผม.....คือAcoustic กับกีตาร์ตัวโปรด
(This post was last modified: 10-09-2008, 17:14 by thanaboom.)
10-09-2008, 17:03

Forum Jump: