Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้องใหม่ มีเรื่องปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ
Author Message
lastfirework Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
น้องใหม่ มีเรื่องปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ
สวัสดีพี่ๆทุกคนครับ ผมเองก็ได้มาวนเวียนอยู่ที่เว็บนี้นานพอสมควร

แต่ไม่เคยโพสอะไรเลย ก็ได้ฤกษ์ สมัคร เลยซะดีกว่าBig Grin

ยินดีที่ได้รู้จักพี่ๆทุกคนครับ

พอดีผมมีเรื่องปรึกษาเกี่ยวกับการซื้อกีต้าร์หน่อยน่ะครับ

แนวที่ผมเล่นก็ fingerstyle กับ strum นิดหน่อยอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าในบอร์ดนี้มีใครเล่นแนว depapepe รึป่าวครับ

คือผมอยากจะได้ที่เล่นในสองแนวนี้ได้อ่ะครับ มีงบอยู่ 25000 บาท ครับ

เท่าที่ลองศึกษามา ชอบ furch กะ takamine d26 น่ะครับ แต่ furch นี่ราคาคงไกลเกินเอื้อม

พี่ๆคนไหนที่เล่นแนวนี้ รบกวนช่วยแนะนำกีต้าร์ให้ผมน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
อ้อ เพิ่มเติมนิดนึงครับ คือจริงๆแล้ว ผมอยากได้ โปร่งไฟฟ้า ที่เป็น cutaway body น่ะครับ

ถ้าพี่ๆคนไหนมีความรู้ มีประสบการณ์ ช่วยแนะนำน้องใหม่ด้วยนะครับ Big Grin
(This post was last modified: 03-09-2008, 13:55 by lastfirework.)
03-09-2008, 13:44
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: น้องใหม่ มีเรื่องปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ
อยากได้เสียงแนว depapepe
ลองพิจารณาดูครับCool
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=2408

แต่ถ้าอยากได้เสียงแนวตัวเอง
ก็พิจารณา อย่างที่ชอบ ดีที่สุด
ส่วนจะเป็น รุ่นไหนนั้น??? ใจเย็นๆ ค้นหาไปเรื่อยๆ....
ค้นที่ไหนเหรอ???
ถ้าน้าวนเวียนอยู่ที่เว็บนี้นานพอสมควร คงจะรู้ว่า เรามีกิจกรรมการกุศลเพื่อความบันเทิงอยู่บ่อย หรือ ตามหน้า ซื้อ-ขาย ก็ลองพิจารณาดู น้าๆบ้านเขาใจดีกันแทบทุกคน เรื่องเงินไม่ใช่เรื่องใหญ่ แต่เรื่องใหญ่ คือ อย่าต่อราคา ครับ Big Grin

ส่วน furch กะ takamine ผมคิดว่า ก็ไม่เลว นะครับRolleyes
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 03-09-2008, 15:04 by SARUN.)
03-09-2008, 14:50
**

RE: น้องใหม่ มีเรื่องปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ
ขอบคุณ พี่ sarun มากครับ

พยายามใจเย็นสุดๆแล้ว แต่ตอนนี้คือไม่มีกีต้าร์เล่น น่ะสิฮะ ปัญหาใหญ่

อ๊ากก >.<
03-09-2008, 15:44

ถ้ารอไม่ไหว....
ซื้อเลยครับ...
ถ้าเล่นแล้วไม่ชอบใจ ก็ขาย...
แล้ว ซื้อ ใหม่....
จนกว่าจะพอใจ....Big Grin

สนใจทดลองแนวนี้
ปรึกษาน้า หนุ่ม ฉายา "กะทะ ยุติการซื้อไม่ได้ (Katayoot)" ก็ได้
เด๋ยวก็มา Wink
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
03-09-2008, 16:07
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
เอาอย่างผมก็กรอบเหมือนผมนี่แหล่ะครับ อย่าเลย....

ตอนนี้ก็มีกีต้าร์ยืม อยู่ที่บ้านถึง 4 ตัว ถูกใจหมดเลย แต่ตังค์ไม่มี

ก็เลยยื้อ ๆ เอาไว้เล่นก่อน เหอ ๆ ๆ

ลองเยอะ ๆ ครับ แล้วค่อยตัดสินใจซื้อ (แต่มันไม่สะใจ ผมรู้ อิ ๆ งั้นซื้อเลยครับ เอามาเล่นแล้วไม่เข้ามือ ก็ขายลด 20 - 25% แล้วค่อยเซาะหาใหม่ครับ)
(This post was last modified: 04-09-2008, 10:40 by Katayoot.)
04-09-2008, 10:38
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
ถ้าอยากได้มือ 1 รอความเห็น กูรู กีต้าร์ราคากลางๆ อย่าง น้า Papachill จิงๆ ผมก็ เปลี่ยนกีต้าร์ราคากลางๆ มาเยอะ แต่ขอไม่ออกความเห็น เพราะกำลัง Upgrade ไปเล่นกีต้าร์ราคา ล่างๆ -"-
04-09-2008, 11:58
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ความจริงแล้วสองหนุ่มนี่ใช้กีต้าร์หลายรุ่นหลายยี่ห้อเลยนะครับ ดูลิสต์ใด้ที่นี่ครับ

http://depapepe.exteen.com/20080407/2-depapepe

ดังนั้นจึงสรุปใด้ว่าเสียงของ Depapepe อยู่ที่นิ้วของ Depapepe และไม่เกี่ยวอะไรกับกีต้าร์เลย

ลองดูเพลงข้างล่างก็ใด้ครับ เขาใช้ Martin D-18 ที่เป็นทรง dreadnought เป็นตัว
เล่นโซโล่และใช้ Morris S-106 ที่เป็นทรง GA ตีคอร์ดเฉยเลย

http://www.youtube.com/watch?v=zcWeMnbNHGo

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า พวกเราส่วนใหญ่ (รวมทั้งผมด้วย) จะค่อนข้างเรื่องมาก
กับกีต้าร์เกินไปทั้งๆที่กีต้าร์ตัวเดียวกันคนสองคนเล่นก็เสียงไม่เหมือนกันหรอก
เพราะการควบคุมน้ำหนักนิ้วมันทำใด้ไม่เหมือนกัน

เลือกกีต้าร์ต้องลองเล่นเองครับนอกจากจะซื้อมาประดับบ้าน ตอนนี้กีต้าร์มือสองมี
เกลื่อนตลาดเพราะคนขายมีมากกว่าคนซื้อ ผมเองยังรับอุปการะมาหลายตัวแล้วในราคาที่ผู้ขายพอใจ
04-09-2008, 12:09

(04-09-2008, 12:09)pood Wrote: ดังนั้นจึงสรุปใด้ว่าเสียงของ Depapepe อยู่ที่นิ้วของ Depapepe และไม่เกี่ยวอะไรกับกีต้าร์เลย .............
.....ทั้งๆที่กีต้าร์ตัวเดียวกันคนสองคนเล่นก็เสียงไม่เหมือนกันหรอก
เพราะการควบคุมน้ำหนักนิ้วมันทำใด้ไม่เหมือนกัน..........

ถ้านึกไม่ออก เด๋ยวจุดเทียนเรียก หนึ่งหัทยา มาถลุง !!
เอ้ย.....มาสาธิตให้ชม Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

04-09-2008, 13:09
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

กีต้าร์ราคานี้มีให้เลือกเยอะจริงๆครับ (ผมก็เพิ่งซื้อกีต้าร์ราคาประมาณนี้มาเมื่อไม่นานมานี้แหละครับ) ถ้าชอบ Takamine แนะนำว่าเก็บเงินเพิ่มอีกนิดแล้วเล่น AN10 made in Japan ไปเลยครับ Taylor serie 200 ก็น่าสนใจครับ Guild GAD serie ก็น่าลอง (แต่แนะนำให้ไปลองที่เวิ้งฯเพราะน่าจะมีให้เลือกเยอะกว่าร้านตามห้างทั่วๆไป) รุ่นนี้ควรจะลองหลายๆตัวและพาผู้มีประสบการณ์ไปด้วย ผมไม่ทราบว่า Yamaha CPX/APX ราคาเท่าไหร่ แต่เคยเห็นประกาศขายอยู่ในหน้าซื้อ-ขายในนี้นี่แหละครับ รู้สึกจะอยู่ในงบด้วยนะ ที่สำคัญคือให้ไปลองเยอะๆครับ แล้วเลือกซื้อตัวที่ชอบและเล่นถนัดที่สุด
(04-09-2008, 12:09)pood Wrote: ความจริงแล้วสองหนุ่มนี่ใช้กีต้าร์หลายรุ่นหลายยี่ห้อเลยนะครับ ดูลิสต์ใด้ที่นี่ครับ

http://depapepe.exteen.com/20080407/2-depapepe

ดังนั้นจึงสรุปใด้ว่าเสียงของ Depapepe อยู่ที่นิ้วของ Depapepe และไม่เกี่ยวอะไรกับกีต้าร์เลย

ลองดูเพลงข้างล่างก็ใด้ครับ เขาใช้ Martin D-18 ที่เป็นทรง dreadnought เป็นตัว
เล่นโซโล่และใช้ Morris S-106 ที่เป็นทรง GA ตีคอร์ดเฉยเลย

http://www.youtube.com/watch?v=zcWeMnbNHGo

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า พวกเราส่วนใหญ่ (รวมทั้งผมด้วย) จะค่อนข้างเรื่องมาก
กับกีต้าร์เกินไปทั้งๆที่กีต้าร์ตัวเดียวกันคนสองคนเล่นก็เสียงไม่เหมือนกันหรอก
เพราะการควบคุมน้ำหนักนิ้วมันทำใด้ไม่เหมือนกัน

เลือกกีต้าร์ต้องลองเล่นเองครับนอกจากจะซื้อมาประดับบ้าน ตอนนี้กีต้าร์มือสองมี
เกลื่อนตลาดเพราะคนขายมีมากกว่าคนซื้อ ผมเองยังรับอุปการะมาหลายตัวแล้วในราคาที่ผู้ขายพอใจ

ไม่ทราบว่าในวิดีโอที่น้ากฤษแนบมานี้ เขาใช้ pickup รุ่นอะไรเหรอครับ ขอบคุณมากครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
(This post was last modified: 04-09-2008, 16:25 by gong_bee_gees.)
04-09-2008, 16:22
**

ขอบคุณทุกความเห็นเลยนะครับBig Grin

เคยไปลองเล่น an10 มาแล้วแหละครับ ชอบเลยแหละ แต่ไม่รู้ว่าตอนนี้ราคาไปถึงไหนแล้วน่ะสิคับ

ผมอยากจะถามพี่ๆอยู่พอดีว่า จะตรวจสอบราคาของ taylor serie 200 ได้ที่ไหนบ้างอ่ะครับ
04-09-2008, 18:19

Forum Jump: