Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
L.R. Baggs Acoustic Reference Amplifier
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: L.R. Baggs Acoustic Reference Amplifier
อืมม...
ชักอยากไปดูอะไร ๆ แถวสิงคโปร์ บ้าง...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
03-09-2008, 22:20
Website Find Like Post Reply
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
RE: L.R. Baggs Acoustic Reference Amplifier
(03-09-2008, 22:20)LittleNomad Wrote: อืมม...
ชักอยากไปดูอะไร ๆ แถวสิงคโปร์ บ้าง...

ป่ะๆ ไปด้วยกันรับพี่อ้วน ผมกำลังพยายามคัดแอมป์ออกจากสมอง จนตอนนี้เหลือแค่ 2 รุ่น คือ AER 60 W กับ ROLAND 90 W คือต้องการ จิ่วแจ๋ว พกพาไปเล่นกับเพื่อนๆได้ ซึ่ง คงจะต้องนัด อาจารย์ pOOh เอาแอมป์ Roland มาเทียบกับ AER ของ พี่กฤษณ อีกซักทีครับ ถ้า Roland ด้อยกว่า นิดหน่อย กับค่าตัวถูกกว่าหลายอัฐ ถึงตอนนั้น ค่อยตัดสินใจอีกทีครับ
08-09-2008, 02:11
Find Like Post Reply

(08-09-2008, 02:11)poPPie Wrote: ป่ะๆ ไปด้วยกันรับพี่อ้วน ผมกำลังพยายามคัดแอมป์ออกจากสมอง จนตอนนี้เหลือแค่ 2 รุ่น คือ AER 60 W กับ ROLAND 90 W คือต้องการ จิ่วแจ๋ว พกพาไปเล่นกับเพื่อนๆได้ ซึ่ง คงจะต้องนัด อาจารย์ pOOh เอาแอมป์ Roland มาเทียบกับ AER ของ พี่กฤษณ อีกซักทีครับ ถ้า Roland ด้อยกว่า นิดหน่อย กับค่าตัวถูกกว่าหลายอัฐ ถึงตอนนั้น ค่อยตัดสินใจอีกทีครับ

นัดเปรียบมวย AER 60 W vs.ROLAND 90 W เมื่อไหร่ครับน้าฯ...
จะไปเกาะริงค์ไซด์เพื่อสังเกตการณ์อย่างใกล้ชิดด้วยคน...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
08-09-2008, 02:24

คงจะฟังหรือดูภาพรวมนะครับ ตอนนี้ผมอยากจะดึงเจ้า fishman Solo Amp
เข้ามาอีก 1 ตัว เพื่อมาเปรียบเทียบ เพราะเจ้านี่ก็ Made in China ยกเว้น AER ที่เป็น German

[Image: fish3.jpg]

จากประสพการณ์ พวกลำโพงดอกเล็ก แต่ วัตต์สูง จะหวังให้มันมีเสียงเบส ที่ลึกและดัง มันคงเป็นไปไม่ได้ ถ้าจะไปเทียบกับลำโพงพวก ดอก 8นิ้ว2 ดอก. สรุปคือ ถ้าซื้อ fishman Solo Amp มา มันจะต้องทำความเข้าใจซะก่อนว่า เค้าต้องการให้เสียงยังไง จากที่ผมได้เข้าไปดูเวปไซดืของเค้า ก็ไม่ได้บอกว่า เสียงเบส ลงลึกได้ถึงกี่ Hz ดังได้กี่ db แต่จากที่พอมีความรู้อยุ่บ้าง พวกแอมป์ที่วัตต์สูงและลำโพงเล็กหลายตัวนั้น จะให้เสียงที่ มีรายละเอียดสูง แต่ก็จะเน้นไปทาง Mid bass และเสียงกลางแหลม ซะมากกว่า

สรุปว่า ถ้าเป็น fishman Solo Amp คงต้องแล้วแต่ใครจะชอบครับ
(08-09-2008, 02:24)LittleNomad Wrote: นัดเปรียบมวย AER 60 W vs.ROLAND 90 W เมื่อไหร่ครับน้าฯ...
จะไปเกาะริงค์ไซด์เพื่อสังเกตการณ์อย่างใกล้ชิดด้วยคน...

เดี๋ยวผมลองนัด น้า PoOh ก่อนครับ ว่าเสาร์หน้า พอมีเวลามั๊ย เราจะได้มีคำตอบสุดท้าย ที่จะเลือกหา

เพราะแอมป์ตัวใหม่ที่กำลังจะซื้อนี้ ผมเน้นเสียงดี ( อันนี้แน่นอน ) แต่ต้องพกพาไปไหนได้สะดวก น้ำหนักบา ซึ่ง ทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ก็ เรียกว่า รับได้ทั้ง 2 ตัวครับ
แต่ไหนๆ จะเสียตัว เอ้ย..เสียตังค์ ก็ขอเลือกเฟ้นให้ดีที่สุด
(This post was last modified: 08-09-2008, 03:10 by poPPie.)
08-09-2008, 02:56

รอสังการณ์และฟังผล...
08-09-2008, 03:17
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ลำโพงดอกเล็กหลายๆดอกก็ให้เบสใด้ลึกและดังเท่ากับลำโพงใหญ่ใด้ครับ
อย่าง Bose 901 หรือ 802 ก็ใช้ดอกแค่ 4" เองนะครับ

ลำโพงดอกใหญ่ย่อมดันอากาศใด้มากกว่าถ้ามีช่วงชักเท่ากัน ถ้าเปรียบกับเครื่องยนตร์ก็คิดใด้ว่าปริมาตรอากาศที่ถูกดัน = bore x stroke x no. of pistons

ถ้าเป็นลำโพง
bore = เส้นผ่าศุนย์กลางของดอกลำโพง
stroke = ช่วงชักของลำโพง

ถ้าเป็นรถยนตร์ที่ cc เท่ากัน คันหนึ่งใช้ลูกสูบใหญ่แค่ 4 สูบ อีกคันใช้ลูกสูบเล็ก
6 สูบ เครื่องหกสูบจะเดินเรียบกว่า รอบจัดกว่า แพงกว่าและกินน้ำมันมากกว่าเสมอ

ลำโพงก็เหมือนกันครับ ถ้าใช้ดอกเล็กหลายดอกก็จะตอบสนองความถี่ใด้ราบเรียบกว่าและถ่ายถอดความถี่สูงใด้ดีกว่า ต้นทุนการผลิตก็สูงกว่า ประสิทธิภาพก็ต่ำกว่า
เลยต้องใช้แอมป์กำลังสูงขับ

Fishman Solo คงยังไม่มีขายแถวบ้านเราหรอกครับเพราะจะเริ่มวางตลาดที่อเมริกาปลายเดือนหน้า
08-09-2008, 16:38
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

30++ อิ่มเอมดูดีจัง Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
08-09-2008, 17:08
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ที่ว่า Amp เสียงดี ผมว่านานาจิตตังครับ
แล้วแต่รสนิยมของคนฟังและลักษณะงานที่ใช้
น้าpoPPie เป็นคนเลือกสรรของใช้อย่างละเอียด และรู้จักการใช้เงิน..คงหาได้ดีและถูกใจตัวเองมากที่สุด
แต่ส่วนตัวผมแอบลุ้นให้เลือกยี่ห้ออื่นๆที่เพื่อนๆสมาชิกไม่เคยใช้กัน
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
08-09-2008, 18:03

(08-09-2008, 02:11)poPPie Wrote: ป่ะๆ ไปด้วยกันรับพี่อ้วน ผมกำลังพยายามคัดแอมป์ออกจากสมอง จนตอนนี้เหลือแค่ 2 รุ่น คือ AER 60 W กับ ROLAND 90 W คือต้องการ จิ่วแจ๋ว พกพาไปเล่นกับเพื่อนๆได้ ซึ่ง คงจะต้องนัด อาจารย์ pOOh เอาแอมป์ Roland มาเทียบกับ AER ของ พี่กฤษณ อีกซักทีครับ ถ้า Roland ด้อยกว่า นิดหน่อย กับค่าตัวถูกกว่าหลายอัฐ ถึงตอนนั้น ค่อยตัดสินใจอีกทีครับ

คำตอบผมอยู่ใน โพส12 แทบจะทั้งหมดอยู่แล้วครับ ส่วนความคิดเห็นอื่น ผมก็เขียนจากประสพการณ์ที่ได้รับและฟังมาจากเครื่องเสียงบ้านและรถที่เคยเล่นๆมา อาจจะถ่ายทอดออกไปผิดเพี้ยนไปบ้าง ? เพราะคำว่า " ดี " ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน คงไม่ว่ากันครับ.

แต่ส่วนตัวก็คิดว่าการเลือกแอมป์ใหม่อีกตัว คงไม่อยากเสี่ยงไปซื้อหาแอมป์ที่ยังไม่ได้ลองหรือเคยฟังครับ เพียงแค่ดูสเปคแล้ว น่าสนใจดี ยังไงซะ 2 รุ่นที่กล่าวอยู่ด้านบน เรื่องเสียงนั้นเราก็เล่นกันมาหลายครั้ง แค่อยากจะให้ตัวเองมั่นใจอีกครั้งก่อนที่จะตัดสินใจ ซื้อตัวใหม่มา ส่วนราคานั้นอยู่ในงบที่ตั้งไว้ แค่เพียง ถ้าจ่ายน้อยกว่า กับคุณภาพที่อาจจะด้อยกว่า ไม่กี่เปอร์เซ็น ผมก็โอเครละครับ... เอาสตางค์ไปเป็นค่าขนมลูกดีกว่า
08-09-2008, 21:16

(08-09-2008, 21:16)poPPie Wrote: คำตอบผมอยู่ใน โพส12 แทบจะทั้งหมดอยู่แล้วครับ ส่วนความคิดเห็นอื่น ผมก็เขียนจากประสพการณ์ที่ได้รับและฟังมาจากเครื่องเสียงบ้านและรถที่เคยเล่นๆมา อาจจะถ่ายทอดออกไปผิดเพี้ยนไปบ้าง ? เพราะคำว่า " ดี " ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน คงไม่ว่ากันครับ.

แต่ส่วนตัวก็คิดว่าการเลือกแอมป์ใหม่อีกตัว คงไม่อยากเสี่ยงไปซื้อหาแอมป์ที่ยังไม่ได้ลองหรือเคยฟังครับ เพียงแค่ดูสเปคแล้ว น่าสนใจดี ยังไงซะ 2 รุ่นที่กล่าวอยู่ด้านบน เรื่องเสียงนั้นเราก็เล่นกันมาหลายครั้ง แค่อยากจะให้ตัวเองมั่นใจอีกครั้งก่อนที่จะตัดสินใจ ซื้อตัวใหม่มา ส่วนราคานั้นอยู่ในงบที่ตั้งไว้ แค่เพียง ถ้าจ่ายน้อยกว่า กับคุณภาพที่อาจจะด้อยกว่า ไม่กี่เปอร์เซ็น ผมก็โอเครละครับ... เอาสตางค์ไปเป็นค่าขนมลูกดีกว่า

ok...
แต่เปรียบมวยคราวนี้
ระวังถูก TKO โดย "มวยนอกสายตา" นะครับน้าฯ
ขนาดผมแค่นั่งดูอยู่ขอบเวที ยังโดนเข้าปลายคางเต็ม ๆ เลยครับ...
09-09-2008, 11:02

Forum Jump: