Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทราบความแตกต่างระหว่างปิ๊กอัพซาวด์โฮลกับปรีแอมป์ครับ
Author Message
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: อยากทราบความแตกต่างระหว่างปิ๊กอัพซาวด์โฮลกับปรีแอมป์ครับ
ขอเพิ่มเติมนิดนึงครับ...

น้า pood บอกไว้ ใช่เลยครับ พวกคาด Soundhole หลายยี่ห้อ คุณภาพดีมาก รายละเอียดเสียงดี ครบเครื่อง แต่พอเอาไปเล่น PA ตรมร้าน มันไม่เหลืออะไรเท่าไหร่ครับ เสียงออกมา จืดชืด ไม่เตะหูคนฟัง (ถ้าเตะหูคนฟังได้ คงเรื่องใหญ่ อิ ๆ) พอเปลี่ยนมาใส่ Piezo แบบ under saddle คราวนี้ พุ่งแรง คุมน้ำหนักมือดี ๆ หน่อยก็ฉลุยครับ
27-08-2008, 09:23
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: อยากทราบความแตกต่างระหว่างปิ๊กอัพซาวด์โฮลกับปรีแอมป์ครับ
พวกปิ้คอัพคาด soundhole ราคาถูกนี่ผมยังไม่เคยใด้ยินรุ่นไหนที่ถ่ายทอดเสียง
กีต้าร์โปร่งออกมาใด้เหมือนจริงเลยครับแต่ก็ไม่ใด้ลองมานานแล้วเหมือนกัน
เดี๋ยวนี้เขาอาจปรับปรุงแล้วก็เป็นใด้ ผมเคยซื้อ Seymour Duncan รุ่นที่เป็นไม้มาลองเมื่อสิบปีก่อนผิดหวังกับเสียงมากเลยครับ

ถ้าเล่นผ่าน effect และใช้สายสั้นจะใช้รุ่น passive ก็ใด้ครับเพราะสัญญาณยัง
ไม่ดรอปเท่าไหร่แต่ต้องเลือกยี่ห้อของสายแจ้คด้วยนะครับเพราะในวงจร
passive นี่สายแจ็คมันเป็นส่วนหนึ่งของวงจร เมื่อวันก่อนพวกเราทดลองกัน
โดยใช้แอมป์ AER เปรียบเทียบเสียงสายแจ้คสามรุ่นคือ

1. Monster Acoustic (12'), made in China ราคา 3,200 บาท
2. Vox Acoustic cable (4 m.), ราคา 900 บาทที่ Hong Kong
3. Dimazio cable (15'), made in USA ราคา 1,100 บาท

ผลปรากฏว่าเสียงของกีต้าร์ออกมาต่างกันยังกับฟ้ากับเหวเลยครับ Monster
เสียงแข็งสุดส่วน Vox นั้นเสียงนุ่มนวลมาก Dimazio ถ่ายทอดเสียงใด้เหมือน
จริงสุดครับ

พวก pickup คาด soundhole นี่บางคนใช้ไม่ใด้ครับเพราะ pick หรือเล็บจะไป
กระทบกับ pickup ดังนั้นควรดูก่อนว่ามือขวาคุณชอบดีดที่ตำแหน่งไหน

Taylor Big Baby

กีต้าร์รุ่นนี้ถือใด้ว่าเป็นตำนานเลยนะครับ ผมใด้สัมผัสมันครั้งแรกเมื่อห้าปีที่แล้ว
เมื่อเพื่อนคนหนึ่ง (จิรพันธุ์ อังศวานนท์) เอามาแจมและบอกว่าซื้อมาราคาหมื่น
สองแต่ติดปรี Fishman Prefix Pro Blend ไปอีกหมื่นสี่ กีต้าร์ตัวนี้เขายังใช้ใน
ห้องอัดตลอดทั้งฯที่เขาก็เป็นนักสะสมกีต้าร์ชั้นเซียนคนหนึ่ง ผมก็เลยซื้อมาตัวนึง
บ้างแต่ของผมเอาไปติดแค่ Fishman Matrix Natural 1 ครับเพราะไม่อยากใช้
pickup ราคาแพงกว่ากีต้าร์

วันก่อนเห็นน้ากะทะปล่อย pickup รุ่นนี้อยู่ในราคาสี่พันกว่าบาทเองแต่ไม่รู้ปล่อย
ไปหมดหรือยัง
27-08-2008, 10:03
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
ถามพี่กฤษณอีกหน่อยนึงคับ..

เจ้า Sunrise pickup ที่พวก Pro ( Kotaro Oshio / David Wilcox ) เค้าใช้กันนี่สนนราคามันตัวเท่าไหร่อ่ะครับ..

เพราะเห็นใช้กันหลานคนเลยครับ.. ชอบเสียง sunrise มากๆ

**แต่ถ้ารองลงมาผมเชียร์ Fishman Rare Earth Blender ครับ.. ได้ใจไปเลย..
27-08-2008, 10:44
Website Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
ผมว่านอกจากเรื่อง PU แล้วเรื่อง Cable ก็มีส่วนมากทีเดียว...

อย่างน้าที่ pood กล่าวถึง...
เดิมผมใช้ Monster Acoustic
แต่พอได้ Vox Acoustic - - ตอนนี้ ผมเก็บสาย Monster Acoustic เข้าตู้ไปแล้ว!...

ฉะนั้น... นอกจากเรื่องคุณภาพ PU แล้ว
ผมว่า อย่าลืมให้ความสำคัญกับ Cable ด้วยนะครับ
เพราะมันคือตัวถ่ายทอดนำสัญญาณที่ไม่ควรมองข้าม.
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 27-08-2008, 10:49 by LittleNomad.)
27-08-2008, 10:47
billy Offline
Member

น้า pood ครับ กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ผมก้ออยากรู้มานานแล้วครับพอดี
ผมก็กำลังศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับเจ้าSoundHole Pickupอยู่เหมือนกัน กะว่าจะเอามาใส่เจ้าTaylor110ของผมเอาไว้ออกงานมั่งครับ
[Image: IMG_2918.jpg]
ผมเคยเห็นพี่ซัน มาอัดรายการแกก้อคาดSoundHoleเหมือนกัน ผมก้อดันลืมถามแกว่าใช้ของอะไร
[Image: IMG_2524-2.jpg]
เท่าที่ผมหาข้อมูล ผมเจอตัวนี้ที่Musician'sFriendครับ มีSellerในฮ่องกงขายในEbayด้วย ราคาก้อใกล้เคียงกันครับ
http://www.musiciansfriend.com/product/D...D=26021997
[Image: Dean02.jpg]
[Image: Dean05.jpg]
[Image: Dean03.jpg]
[Image: Dean04.jpg]
มันดูแล้วเจ๋งมากเลย ไม่รู้ว่าน้าPoodมีข้อมูลเกี่ยวกับเจ้าตัวนี้มั้ยครับ Cool
For every action, there is a reaction_ Albert Einstien.
27-08-2008, 11:12
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
พวก pickup ตอนนี้ในตลาดมีให้เลือกมากมายครับ ผมไม่ค่อยใด้ลอง
พวกราคาประหยัดซักเท่าไหร่ ตัวของ Dean Markley ก็ไม่เคยลองครับ
แต่ลองอ่านเขาวิจารณ์กันใด้ที่นี่ครับ

http://reviews.harmony-central.com/revie...tar+Pickup

Soundhole pickup ที่มืออาชีพใช้กันมากว่า 25 ปีแล้วก็คือ Sunrise pickup
ครับ ตัวนี้เป็น passive ที่มี output ต่ำต้องใช้ preamp นอกมาช่วยขยาย ผม
ไม่สนใจยี่ห้อนี้เพราะผมว่ามันไม่ถ่ายทอดความเป็น acoustic ของกีต้าร์โปร่ง
แต่จะเน้นในแนวเสียงอลังการซะมากกว่า ลองฟังเสียงใด้ตามนี้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=_86CmWJFKTk

Pickup ตัวที่คุณซันใช้ในรูปก็คือ Sunrise ครับแต่ไม่รู้ว่าซื้อที่ไหนเพราะเมืองไทยไม่น่ามีขาย ถ้าสั่งซื้อที่ Elderly น่าจะถูกสุดเพราะค่าส่งแค่สิบเหรียญครับ

http://www.elderly.com/brand/SUNRISE.html

ราคา Sunrise ถูกกว่า Fishman Rare Earth Blend เยอะพอควรครับ

http://www.elderly.com/new_instruments/items/FREP3.htm
27-08-2008, 14:18
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
อ้าววว.. ผมนึกว่า sunrise จะแพงกว่าซะอีกครับ.. ช๊อบบชอบบบ.. Big Grin

ขอบคุณพี่กฤษณมากๆครับ..
(This post was last modified: 27-08-2008, 15:08 by Grid...)
27-08-2008, 15:07
Moowan Offline
Member

ขอบคุณน้า Pood และทุกๆท่านที่ถามและให้ความรู้ผมนะครับ.. ได้อ่านแล้วมีประโยชน์มากๆ จะลองไปซื้อของ fishman มาลองใช้ดูก่อนครับ เอาไว้มีโอกาสขอรบกวนไปเยี่ยมบ้านน้า Pood ด้วยคนนะครับ.. อยากฟังเสียงของกีตาร์โปร่งดีๆ เป็นบุญหูของผมบ้าง..ผมจะมารบกวนถามบ่อยๆนะครับ ..เพราะความรู้ยังน้อย/ Moowan
เกิดเป็นคนทั้งที ขอเป็นคนดีให้โลกจดจำ..ทำอะไรเพื่อแผ่นดินไทยบ้างหรือยัง..
27-08-2008, 21:08
TOTO Offline
Member

ขอบคุณทุกท่านสำหรับความรู้นะครับ
พอไปเห็นกระทู้ของอากฤษณ์ในหน้าซื้อขายแล้วยิ่งดีใจ
ถูกใจมือใหม่มากๆครับ
28-08-2008, 05:50
PAPAAEG Offline
Member

ขอสอบถามด้วยคนครับว่า ถ้าจะเอาไปติดตั้งเพื่อเล่นเสียบ AMP อยู่กับบ้าน ควรจะใช้เป็นรุ่นไหนหรือแบบไหนดีครับ แล้วจะเหมาะกับ PICK UP ตัวไหนของน้า POOD ที่ประกาศอยู่ที่หน้าซื้อขายครับ ( ปล.กีตาร์ YAMAHA DW 4S ส่วน AMP เป็นของ IBANEZ TA20 ครับ) ขอบคุณครับ
28-08-2008, 13:41

Forum Jump: