Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีใครเคยขัดปรับพื้นผิวฟิงเกอร์บอร์ดมั่งครับ
Author Message
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
RE: มีใครเคยขัดปรับพื้นผิวฟิงเกอร์บอร์ดมั่งครับ
NNG ของผมเพิ่งไปเปลี่ยนเป็นเฟรต Med.. มา เล่นง่ายขึ้นเยอะมากเลยครับ
น้าป๊อบเปลี่ยนไปเลยครับ ของเดิมมัน Med..jumbo
23-08-2008, 12:53
Find Like Post Reply
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: มีใครเคยขัดปรับพื้นผิวฟิงเกอร์บอร์ดมั่งครับ
เปล่ามาแนะนำ
แค่โฉบมาชมน้าบิลฯถ่ายรูปโคตรสวยเลย.....
23-08-2008, 23:01
billy Offline
Member

Likes Given: 0
หลังจากนั่งๆนอนๆศึกษาข้อมูลแล้ว.......
เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาผมก็ได้กระทำการบางอย่าง อย่างที่เเห็น

ครือว่า เวลาหยิบเจ้า365Sมาเล่นแล้วจับคอร์ดลำบากมากทั้งบุ๋มทั้งเป็นร่อง ไหนๆก็ไหนๆแล้ว เบื่อนั่งคัดลายมือภาษาจีน เบื่อดูข่าวสารการเมืองด้วย

เอาวะทำอะไกกีต้าร์ให้สนุกๆดีกว่า ลุยทำมันเองเลย......Sad

[Image: Refret11.jpg]
น่าน แหละครับ ทั้งบุ๋มทั้งร่องเลยต้องแงะ ผมใช้เกรียงที่ขูดสีเอาไปฝนกะกระดาษทรายให้ปลายมันบางแล้วแซะเฟรทออกมา ก่อนทำผมสำรวจดูแล้วว่าเฟรทที่เป็นร่องเนี่ยมีอยู่5-6อัน ด้านบน นอกนั้นยังมีสภาพดีอยู่ก้อกะจะเปลี่ยนแค่นั้น แต่มันจำเป็นต้องแงะออกมาให้หมดเพราะผมจะปรับผิวฟิงเกอร์บอร์ดให้เรียบเท่าที่จะทำได้ แต่จะให้เหลือร่องรอยความเก๋าเอาไว้บ้างCool อย่างที่น้าๆบอกมันเท่ดี พูดง่ายๆคือจะปรับให้มันเล่นดีเหมือนเดิมไม่งั้นเวลาเล่นเเล้วจับคอร์ดบอดประจำรำคาญมากBig Grin

[Image: Refret01.jpg]
เอาหัวแร้งจี้เฟร็ทให้ร้อน แงะออกมาแล้วดูสิครับขี้ไคลที่สะสมมาเกือบ30ปีตรึมเลย ต้องระวังไม้ฟิงเกอร์บอร์ดแตกหลุดออกมาด้วยนะครับ ใครอยากทำตามก็ระวังหน่อยนะครับค่อยๆ
แงะใจเย็นๆ รายการนี้ห้ามลอกเลียนแบบและผู้ใหญ่ต้องให้คำแนะนำครับBig Grin
ต่อครับ
[Image: Refret07.jpg]
ดูความทรหดของเฟรทยามาฮ่า ติดมาจากเมืองเกาซุง ไต้หวัน รับใช้จนเป็นร่องตัวเกือบจาขาดอยู่แย้ว

[Image: Refret09.jpg]
[Image: Refret08.jpg]
[Image: Refret10.jpg]
นี่คือไอ้เฟร็ทที่ผมเตรียมไว้เปลี่ยนครับ เป็นเฟร็ทเน่าๆเก่าๆ สนิมเขรอะที่ผมเก็บไว้หลายอันนานมาแล้ว ก็เก็บที่คนเขาทิ้งแล้วอ่ะครับ สภาพที่เห็นดูน่ากลัวหน่อย วินเถจสุดๆ แต่ยังใช้ได้ครับรับรอง!!!Big Grin
จากนั้นก็แงะเฟร็ทออกมาให้หมดครับ ต้องแงะอย่างนิ่มนวลใจเย็นๆ เพราะผมยังต้องเอาเฟร็ทที่แงะออกเหล่านี้ยัดกลับเข้าไปที่เดิมหลังจากขัดผิวแล้ว เพื่อให้แน่ใจว่ามันจะเข้าที่เดิมไม่สลับกัน ผมใช้วิธีดึงเทปกาวออกมาคืบนึง แล้วก็เอาเฟร็ทเก่าแปะเรียงไปตามลำดับครับ จะได้ไม่สับสนเพราะเฟร็ทเนี่ยมันดูเหมือนยาวเท่ากันไปหมด แต่จริงๆแล้วไม่ใช่ มันจามีขนาดต่างกันนิดนึงลดหลั่นกันมา แปะไว้แล้วตอนเรายัดกลับเข้าไปจะได้ไม่งงCool
[Image: Refret04.jpg]
จากนั้นก้อขัดๆๆๆๆๆครับเตรียมกระดาษทรายให้ก้อลงมือลูบไปทางเดียว ละมุนละไมนะครับหยาบก่อนแล้วตามด้วยละเอียด จนได้เป็นแบบนี้ครับ
[Image: Refret03.jpg]
พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยมีรูปตอนกะลังขัดเพราะเมียกะลูกหนีผมไปดูหนังกัน เลยไม่มีคนถ่ายรูปตอนลงมือขัด อิอิBig Grin
For every action, there is a reaction_ Albert Einstien.
(This post was last modified: 01-09-2008, 16:54 by billy.)
01-09-2008, 14:45
Website Find Like Post Reply
Member

จากนั้นก็ไม่มีอะไรมาก้อ ขัดๆทุบๆ ยัดเฟร็ทกลับเข้าไปตามเดิม รวมทั้งต้องตะไบเฟร็ทที่ผมมีอยู่ใส่เข้าไปด้วย และก้อใส่สายทดสอบกดทุกจุดว่ามีตรงไหนสูงไปต่ำไปก็จัดการทุบๆแงะๆจน โอเคทั้งหมด ก็เป็นอันเสร็จพิธี แถมเปลี่ยนNut กับ Saddle ด้วย Actionเล่นง่ายกว่าเดิมเยอะBig Grin

Before
[Image: 365S-1.jpg]

After
[Image: Refret05.jpg]
[Image: Refret06.jpg]

อาตมาก้อขอจบความซนไว้เพียงเท่านี้ นะโยมTongue
เหลือตังค์ไปกินข้าวได้หลายมื้อ อิอิ
For every action, there is a reaction_ Albert Einstien.
(This post was last modified: 02-09-2008, 08:43 by billy.)
01-09-2008, 15:50
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
[Image: applause02bd7.gif][Image: applause04wn6.gif][Image: applause05na9.gif][Image: applause05na9.gif]
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
01-09-2008, 16:03
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

อืม ..........อึ้งครับ
ไม่รู้จะพูดไงแต่ขอบอกว่านับถือครับ ใจถึงมากครับ ผมไม่กล้าทำเลยครับแบบนี้น่ะ อยากถามนิดว่าน้าใช้อะไรตีเฟรตเก่าออกและตีทิศทางไหนครับ ชักคันมือบ้างแล้วครับ จาเอาไว้ทำให้ลูกรักบ้างครับ

Acoustic is my life..........
01-09-2008, 16:22
Member

(01-09-2008, 16:22)pop_250823 Wrote: อืม ..........อึ้งครับ
ไม่รู้จะพูดไงแต่ขอบอกว่านับถือครับ ใจถึงมากครับ ผมไม่กล้าทำเลยครับแบบนี้น่ะ อยากถามนิดว่าน้าใช้อะไรตีเฟรตเก่าออกและตีทิศทางไหนครับ ชักคันมือบ้างแล้วครับ จาเอาไว้ทำให้ลูกรักบ้างครับ

น้าป็อบไม่ต้องอึ้งครับ อิอิ เจ้า365Sมันเน่ามากครับเลยกล้าทำ ผลงานออกมาเป็นที่น่าพอใจ ก่อนทำผมหาข้อมูลจากกูเกิลก่อนครับ
http://www.frets.com/FretsPages/Luthier/...ret01.html
คิดว่า เราน่าจะทำได้ ก้อทำไปครับ
อ้อผมไม่ได้ตีเฟร็ทเก่าออก อ่ะ ใช้แงะเอาเอาเกรียงที่ฝนปลายให้บางค่อยๆแงะขึ้นตรงๆครับ เอาหัวแร้งจี้ให้ร้อนแล้วแงะครับใจเย็นๆ อ้อก่อนลงมือแงะลงLemon Oilให้ฟิงเกอร์บอร์ดมันนิ่มลงหน่อยไม้จะไม่ฉีกมาก แต่ผมว่ากีต้าร์แพงๆเอาไปให้ช่างทำดีกว่าครับ อันนี้ผมทดลองทำ ลองผิดลองถูกอ่ะครับWink
01-09-2008, 16:52
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
โห...สวยงามเนียนน่ารัก เอ้ย สวยเนียนขึ้นเยอะเลยครับ Smile
01-09-2008, 17:28
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
(01-09-2008, 15:50)billy Wrote: อาตมาก้อขอจบความซนไว้เพียงเท่านี้ นะโยมTongue
เหลือตังค์ไปกินข้าวได้หลายมื้อ อิอิ

ส๊าธุ เนียนมากเลยอ่ะ น้าบิลลี่ โหวว)))) Made in เกาซุง ไต้หวัน กลายเป็นเมดบาย บิลลี่ไปแว้วว โห้ๆๆ
01-09-2008, 22:27

Forum Jump: