Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สงสัยครับ...ถ้าAmp.ผมไม่มี รู Send กะ Return
Author Message
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

Likes Given: 0
สงสัยครับ...ถ้าAmp.ผมไม่มี รู Send กะ Return
....คือไอ้แอมป์ผมที่มี รู Send กะ Return ดันขายรับประทานไปหมดแล้ว....เหลือไว้แต่ แอมป์ ที่ไม่มี รู Send กะ Return เลยซักกะตัว........ทีนี้ผมชอบใช้ ดีเลย์ กะเบสแมน 2 ตัวเอง......เลยสงสัยว่า....เสียงมันจะต่างกันอย่งเห็นได้ชัดหรือเปล่าครับ.....แล้วถ้าใช้ รู Send กะ Return แล้วมันจะเป็น ทรู บายพาสหรือเปล่าหงะ.........ใครมีประสบการณ์ช่วยมือใหม่หัดดีดด้วยครับ......ใครตอบเอาเบอร์น้องเขาไปเลยครับ......1900 9000 9109 ต่อ เทพธิดาพยากรณ์ เลย

Attached Files Image(s)

16-08-2008, 22:46
Find Like Post Reply
merlot Offline
Yokee Playboy

RE: สงสัยครับ...ถ้าAmp.ผมไม่มี รู Send กะ Return
หวัดดีครับ น้า

เรื่องการต่อ Send กับ Return ผมว่ามันขึ้นอยู่กับว่าชอบ sound แบบใหน มากกว่าครับเพราะโดยทั่วไป วงจร Send กับ Return มันคือวงจรหลังสัญญานเสียงผ่าน EQ ของ Amp มาแล้ว มักใช้ต่อพวก Delay หรือ Modulation พวก Chorus Flanger ต่างๆ จะได้ให้ Effect พวกนี้เสียงแบบที่ต้องการ แบบ Exact เต็มๆ ส่วนพวก Preamp เสียงแตก เขาเสียบหน้าตู้เลย แบบว่า

Guitar>Wah>Overdrive>Distortion>Amp (วงจร EQ)> (Send)> Modulation> Delay> (Return) > ออก ลำโพง

จริงๆไม่มีสูตรตายตัวครับ แล้วแต่ชอบ ต้องลองสับ ไปสับมา จนได้เสียงที่ต้องการ บางคนเอา Wah มาวางหลัง OD แล้วแต่ชอบเลย

ยุคปัจจุบันนักดนตรีตามPub เค้าหิ้วพวกแผงๆ ไปเสียบหน้าตู้ก็จบ แล้วครับไม่ตอ้งมี Send Return อะไรเลย
Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
17-08-2008, 14:12
VIP member

RE: สงสัยครับ...ถ้าAmp.ผมไม่มี รู Send กะ Return
แหมม .....ตอบได้ใจเลยครับ .....คือเวลาผมไปแจมกะวัยรุ่น( 20 ก่าๆ)น้องๆเขาดูจะจริงจังกะ รูพวกนี้มากจังเขาบอกว่าจะได้ซาวด์จริงๆของพวกเอฟเฟคที่ต่อเข้าไป ......ไอ้กระผมก็เคยต่อกะ รู เซ็นท์กะรีเทอร์น ผมฟังเสียงก็ไม่ค่อยแตกต่างเลย แต่น้องๆเขาบอกว่าต่าง ....อาจเป็นเพราะว่าไอ้กระผมมี เอฟเฟค แค่ 2 ตัวแต่ใหนแต่ไร ......เล่นกันแบบตามมีตามเกิด......พอเจอทักเข้าแบบจริงจังเลยชักไม่มั่นใจ.....ทำไงได้ก็เราอยากคบน้องสร้างบ้านนี่.....แต่ได้ฟังน้า merlot บอกแล้วก็ทำให้มั่นใจตัวเองขึ้นอีกแยะ ..... ขอบคุณครับ...
....ปล. ตอนนี้ห้องซ้อมผมเสร็จเรียบร้อยแล้ว จุได้สัก 10-15 คน (กว้าง 4 คูณ 8 เมตร)เหลือแต่จัดวางเครื่องสียง....ต่อไปถ้า น้าอ้วน Littlenormad จะตั้งวงย้อนยุคมีที่ลงแล้วครับ......อ้อ แต่ไม่มีที่จอดรถหนะ......ถ้าได้ลงมาประจำที่ กทม.แล้ว ลุยได้เลยครับบบบ

17-08-2008, 22:13
NitTy Offline
Member

ที่เคยลองแล้วเห็นความแตกต่างนะครับ

ผมมีตู้เล็ก ๆ ที่มี Send & Return ซึ่งภาคปรีมันห่วยมาก ๆ

พอเอา POD ซึ่งมีจำลอง Model แอมป์ อยู่แล้ว แต่ต้องมาผ่าน Input เสียงมันก็เลยห่วยเหมือนเดิม แต่พอเปลี่ยนเป็นต่อเข้า Send/Return คราวนี้ เสียงไม่ผ่านภาค Pre ของ แอมป์ เสียงก็ดีขึ้นครับ เท่ากับว่าใช้ Pre ของ POD ไปแทน

ต้องลองเอง แล้วดูว่าต่างมั้ยด้วยนะครับผมว่า เชื่อหูตัวเองดีกว่า
18-08-2008, 14:14
LittleNomad Offline
un-assignment

(17-08-2008, 22:13)กีต้าร์เก่า Wrote: แหมม .....ตอบได้ใจเลยครับ .....คือเวลาผมไปแจมกะวัยรุ่น( 20 ก่าๆ)น้องๆเขาดูจะจริงจังกะ รูพวกนี้มากจังเขาบอกว่าจะได้ซาวด์จริงๆของพวกเอฟเฟคที่ต่อเข้าไป ......ไอ้กระผมก็เคยต่อกะ รู เซ็นท์กะรีเทอร์น ผมฟังเสียงก็ไม่ค่อยแตกต่างเลย แต่น้องๆเขาบอกว่าต่าง ....อาจเป็นเพราะว่าไอ้กระผมมี เอฟเฟค แค่ 2 ตัวแต่ใหนแต่ไร ......เล่นกันแบบตามมีตามเกิด......พอเจอทักเข้าแบบจริงจังเลยชักไม่มั่นใจ.....ทำไงได้ก็เราอยากคบน้องสร้างบ้านนี่.....แต่ได้ฟังน้า merlot บอกแล้วก็ทำให้มั่นใจตัวเองขึ้นอีกแยะ ..... ขอบคุณครับ...
....ปล. ตอนนี้ห้องซ้อมผมเสร็จเรียบร้อยแล้ว จุได้สัก 10-15 คน (กว้าง 4 คูณ 8 เมตร)เหลือแต่จัดวางเครื่องสียง....ต่อไปถ้า น้าอ้วน Littlenormad จะตั้งวงย้อนยุคมีที่ลงแล้วครับ......อ้อ แต่ไม่มีที่จอดรถหนะ......ถ้าได้ลงมาประจำที่ กทม.แล้ว ลุยได้เลยครับบบบ

งั้นน้าแป้ง รีบทำเรื่องสั่งย้ายตัวเองด่วนเลยครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
20-08-2008, 21:06
Website Find Like Post Reply
VIP member

....แหมม.....น้า LittleNomad .... ผมไม่มีโอกาสย้ายตัวเองหรอกครับ .....ผมเชื่อว่า ฟ้าได้ลิขิตชีวิตผมไว้เรียบร้อยแล้ว ....เราแค่ควบคุมตัวเองไม่ให้ทำชั่วก็พอแล้ว.....พรุ่งนี้เจอกันนะตะเอง.........

21-08-2008, 15:16

(21-08-2008, 15:16)กีต้าร์เก่า Wrote: ....แหมม.....น้า LittleNomad .... ผมไม่มีโอกาสย้ายตัวเองหรอกครับ .....ผมเชื่อว่า ฟ้าได้ลิขิตชีวิตผมไว้เรียบร้อยแล้ว ....เราแค่ควบคุมตัวเองไม่ให้ทำชั่วก็พอแล้ว.....พรุ่งนี้เจอกันนะตะเอง.........

ดีครับ...ไม่ทำชั่ว...
แต่จะดีมาก ๆ หากได้เจอตัวจริงของสาวที่น้าฯ เอารูปมาแปะไว้ครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
21-08-2008, 17:56
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
ถ้าน้ากีตาร์เก่า ไม่เล่นเสียงแตกเลย ใช้ได้ ใช้ Guitar -->Pedal Bassman-->delay
โดยทั่วไป เราจะต่อ Delay ใว้หลัง Drive Loop หรือ Send - Return สำหรับ Amp สมัยใหม่ เลยต้องมีใว้สำหรับใช้ Pre หน้าตู้เป็นเสียงแตกครับ

ปัญหาที่เกรงว่าจะเกิด อาจเกิดจาก Bassman ที่เป็น Simmulator จะไปซ้อนกับ Pre ของตู้ ซึ่งอาจจะเกิด หรือไม่เกิดก็ได้ ลองต่อดู หรือ น้าลองดูคู่มือก็ได้ครับ ว่าเค้าแนะนำใว้ว่ายังไง
25-08-2008, 12:45

(25-08-2008, 12:45)Teera Wrote: ถ้าน้ากีตาร์เก่า ไม่เล่นเสียงแตกเลย ใช้ได้ ใช้ Guitar -->Pedal Bassman-->delay
โดยทั่วไป เราจะต่อ Delay ใว้หลัง Drive Loop หรือ Send - Return สำหรับ Amp สมัยใหม่ เลยต้องมีใว้สำหรับใช้ Pre หน้าตู้เป็นเสียงแตกครับ

ปัญหาที่เกรงว่าจะเกิด อาจเกิดจาก Bassman ที่เป็น Simmulator จะไปซ้อนกับ Pre ของตู้ ซึ่งอาจจะเกิด หรือไม่เกิดก็ได้ ลองต่อดู หรือ น้าลองดูคู่มือก็ได้ครับ ว่าเค้าแนะนำใว้ว่ายังไง

ผมว่าน้ากีต้าร์เก่า คงไม่มีปัญหาอะไรมาหรอก...
เพียงแต่แก คงคิดถึง Laney เสีย ๆ ตัวหนึ่ง -เลยอยากจะ Send...
แต่มันไม่ Return หรอกครับน้าแป้ง....

ถามน้า Teera ดีกว่า...
น้าพอรู้จักที่ไหน รับซ่อมแอมป์หลอดบ้างไหม?
คือผมมี Laney เสีย ๆ อยู่ตัวหนึ่ง, ดูเหมือนสปริง Reverb มันเดี้ยงนะครับ...
(This post was last modified: 26-08-2008, 00:14 by LittleNomad.)
26-08-2008, 00:10
VIP member

...ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ น้า Teera และ คำกระแนะกระแหน ของน้า LittleNomad ......ขอให้ Boss DR808 เสียอีกตัวเถอะคร๊าบบบบ.....

29-08-2008, 13:53

Forum Jump: