Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แนะนำกีตาร์ราคาประหยัด
Author Message
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
Big Grin  RE: แนะนำกีตาร์ราคาประหยัด
ผมก็เพิ่งไปลองมาครับที่เซ็นทรัลเวิร์ล พี่เค้าบอกเหลือตัวสุดท้ายแล้วขายดีมาก
น่าตาคล้าย EN20 มากๆ

งานภายนอก
เคลือบsatin ผมว่าไม่เหมาะกับลุยๆแน่ๆ ดูด้วยสายตา แอคชั่นสูงพอสมควร ส่องไปดูภายในรู แถวๆกระดูกงูกาวเลอะพอให้เห็น แต่ก็เรียบร้อยกว่า หลายๆยี่ห้อที่ทำในจีนมากครับ

จูนเนอร์
LED เล็กมากๆ ต้องนั่งเพ่งดีๆครับ แต่ก็เข้าใจง่าย ตั้งได้ตรงดี

ลองเสียงกัน
ลองแบบไม่เสียบแอมป์ strumm ดูซาวน์หนาใช้ได้ย่านกลางน้อยไปนิด คงเพราะไม้ยังไม่เปิดเท่าไหร่ ถ้าเปิดคงพุ่งน่าดู แต่ก็มันส์มือดี พอลองpicking ค่อนข้างให้เสียงแหลมคมใสได้ดี แต่ถ้าเป็นคนเล่นไม่ใส่ปิ๊คนิ้วโป้ง คงต้องออกแรงกันหน่อย แต่ถ้าใส่ปิ้คนะ ปิ๊คกิ้งก็ไปได้ดีเลยสำหรับตัวนี้ แอคชั่นสูงไปมากๆสำหรับผม แต่ทำให้เสียงค่อนข้าง ได้อารมณ์โปร่งๆ แต่ก็ทำให้หางเสียงสั้นลง ถ้าปรับแต่งดีๆ ละสนุกแน่
ลองเสียบแอมป์ mashall โอ้โห่ ไม่เคยลองshadow มาก่อนเลย คิดว่าไปน่าต่างจาก yamaha ที่ไหนได้ ให้ซาวน์ค่อนข้างธรรมชาติกว่า เสียงออกมาเป็นเม็ดเลย คมชัดมาก แต่ถ้าจะstrumm มากๆคงต้องปรับซาวน์กันยากหน่อยเพราะEq มีแค่bassกับ trep ถึงอย่างงั้นก็เหอะผมยังต้องลดbass ลงเกือบบ่าย3(ภาษาลูกทุ่งนิดนึงก็มันไม่มีเลขบอกนิ) แต่ถ้าจะpicking แทบไม่ต้องปรับอะไรเลย ให้ซาวน์ที่ไม่ต่างจาก ไม่เสียบแอมป์มากนัก มีphase มาให้ก็ช่วยให้กันหอนได้บ้าง แต่คิดว่าถ้าออก PA ละก็ ต้องอาศัย feedback blaster แน่ๆ

สรุป ในราคานี้ ผมว่าเกินคุ้มครับ แต่ไม่เข้าใจทำไมต้องsatin เพราะน่าเอาไว้ลุยมากๆ ถ้าจะสอยคงต้องถอยกล่องมาด้วย นอกนั้น เป็นอะไรที่ คนใช้งานเยอะมีไว้ก็เป็นรุ่นที่น่าพิจารณาไว้อย่างยิ่ง
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
12-08-2008, 12:50
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: แนะนำกีตาร์ราคาประหยัด - by papachill - 12-08-2008, 12:50

Forum Jump: