Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แนะนำกีตาร์ราคาประหยัด
Author Message
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: แนะนำกีตาร์ราคาประหยัด
kim_colombet Wrote:วันนี้มีโอกาสได้ไปลองเจ้า Takamine ED05SC ที่ นครหลวงการดนตรี สาขาปิ่นเกล้ามา

รุ่นนี้ผลิตในจีน นะคับ น่าตาเหมือน En20c มาก แต่พอดูใกล้ๆ ถึงรู้ว่าแตกต่างเยอะ เกี่ยวกับวัสดุ และรายละเอียด แต่ไม่ถือว่าขี้เหร่ ขนาดทรงจัมโบ้ ที่ใหญ่เป็นพิเศษ ช่วยให้กีต้าร์ดู มีราคาขึ้น ถึงขนาดทางร้านต้องเก็บไว้ในตู้กระจก

พอได้ลองทดสอบ เริ่มจาก picking หางเสียงค่อนข้างสั้น ให้เสียเบสพอสมควร เสียงกลางน้อยไปนิด
เล่นแบบ Strumming พาวเวอร์ค่อนข้างดีเนื่องจากเป็น jumbo ให้เสียงกังวาลพอสมควร แต่เสียงกลางก็น้อยอยู่ดี

พูดเรื่อง pickup shadow ที่ติดแถมมาบ้าง มีจูนเนอร์ในตัส ปุ่มปรับมี 3 ตัวคือ เสียง แหลม และเบส ปุ่มปรับไม่ค่อยคล่องตัว ด้วยที่ผมผ่านประสบการณ์ ปิ๊กอัพมาน้อย ไม่รู้จะบรรยายยังไง

action ค่อนข้างพอดี สำหรับคนที่ชอบสูงๆหน่อย

สรป ( สำหรับผม ) เป็นอีก 1 ทางเลือกที่ดี กีต้าร์ราคาประหยัด สวยงาม ( ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเกรดวัสุดมากนัก เพราะผมว่า ไม้หน้ากับไม้หลัง ไม่ค่อยสวยเท่าไร )

---------------------------------------

พอดีเดินเลยไปลองกีต้าร์ต่อ ที่ มิวสิค คอลเลคชั่น ลอง Norman B20 minijumbo พาวเวอร์น้อยมาก เสียงไม่ค่อยดังถ้าเล่นเพียวๆ แต่พอออกแอมป์แล้ว ถือว่า น่าพอใจเพราะมาพร้อม fishman classic4T
จนมาได้ลอง Wahsburn รุ่น Aniversary ไม่น่าเชื่อคับ B-band ทำได้จิงๆ เสียงดีกว่า Takamine และ Norman มากยิ่งเวลาออกแอมป์ แต่รายละเอียดงาน สู้ไม่ได้ ขนาดคอ ไม่ค่อยน่าพอใจ แต่ยอมรับในเรื่องเสียงเวลาออกแอมป์

สรุป ก็ยังไม่ได้กีต้าร์ตัวใหม่ คงต้องรอต่อไป รอบหน้าว่าจาไป Lucky มีใครว่างไปเป็นเพื่อนผมไม๊คับ อิอิ

ก็เห็น...น้าไม่ชอบเสียงกลาง ก็ลุยตัวนี้เลยครับ เชียร์ ๆ ๆ ยิ่งมีในตัส ด้วย แรงระเบิดเล๊ยยยย... อิ ๆ

ปล. คนว่างเพียบ แต่น้าไม่เคยว่างซักกะที จริงป่ะ... อื่มมมม เน๊อะ...
11-08-2008, 00:11
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: แนะนำกีตาร์ราคาประหยัด - by Katayoot - 11-08-2008, 00:11

Forum Jump: