Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แนะนำกีตาร์ราคาประหยัด
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
Smile  แนะนำกีตาร์ราคาประหยัด
[Image: takamineed05scadpz0.jpg]

พอดีแว่บเข้าไปเห็นในเวบนครหลวงฯ

Takamine ได้ผลิตกีตาร์ Reissue ของรุ่น "ฟ้าฟื้น"แบบของน้าหนึ่ง หรือ EN20C Made in Japan กระบี่ที่เลิกผลิตไปแล้ว และเป็นตำนานของวงดนตรีดังหลายๆวง

แต่ใช้ line การผลิตกีตาร์ประหยัด D-Series และตั้งชื่อรุ่นว่า ED05SC หน้าตา(เกือบ)เหมือนกันเป๊ะ ต่างกันที่เกรดวัสดุ แรงงาน และระบบถ่ายทอดสัญญาณเสียงครับ (preamp)

ถ้าในราคามือหนึ่ง ตัวนี้ถูกกว่า EN20C Made in Japan อยู่ประมาณครึ่งหนึ่ง

ดีหรือไม่ดีอย่างไร ผมยังไม่ได้ลองครับ มาแนะนำกันสำหรับผู้กำลังหากีตาร์ระดับ budget price ของใหม่อยู่ Smile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
(This post was last modified: 07-08-2008, 01:04 by .::.pOoH.::..)
07-08-2008, 00:58
Find Like Post Reply

RE: แนะนำกีตาร์ราคาประหยัด
ถ้าผมจำไม่ผิด เพราะว่าไม่ได้เดินเข้าไปเยี่ยมชมนครหลวงฯ นานมากๆแล้ว

G-Series ผลิตที่ไต้หวัน
D-Series ผลิตที่เกาหลี

Smile
07-08-2008, 01:02
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
D series นี่จีนไม่ใช่หรือครับน้า ไม่น่ามาช้าเล้ย อยากลองจัง เพิ่งสอยcort ntl มาเจาะfishman ซะแล้ว หมดงบ แต่หน้าตาปรียังกะshadow ครับ ว่างๆแวะไปลองดีกว่า
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
09-08-2008, 00:09
Website Find Like Post Reply
kim_colombet Away

Likes Given: 4
ขอบคุณคับ สำหรับทางเลือกดีๆ
09-08-2008, 01:44

papachill Wrote:D series นี่จีนไม่ใช่หรือครับน้า

พอดีไม่ใช่คอ Takamine เลยครับ แต่เท่าที่เคยสังเกตุ
เห็นว่า มีทั้ง Made in China, Korea และบางทีก็ Taiwan ครับ
09-08-2008, 11:25

วันนี้มีโอกาสได้ไปลองเจ้า Takamine ED05SC ที่ นครหลวงการดนตรี สาขาปิ่นเกล้ามา

รุ่นนี้ผลิตในจีน นะคับ น่าตาเหมือน En20c มาก แต่พอดูใกล้ๆ ถึงรู้ว่าแตกต่างเยอะ เกี่ยวกับวัสดุ และรายละเอียด แต่ไม่ถือว่าขี้เหร่ ขนาดทรงจัมโบ้ ที่ใหญ่เป็นพิเศษ ช่วยให้กีต้าร์ดู มีราคาขึ้น ถึงขนาดทางร้านต้องเก็บไว้ในตู้กระจก

พอได้ลองทดสอบ เริ่มจาก picking หางเสียงค่อนข้างสั้น ให้เสียเบสพอสมควร เสียงกลางน้อยไปนิด
เล่นแบบ Strumming พาวเวอร์ค่อนข้างดีเนื่องจากเป็น jumbo ให้เสียงกังวาลพอสมควร แต่เสียงกลางก็น้อยอยู่ดี

พูดเรื่อง pickup shadow ที่ติดแถมมาบ้าง มีจูนเนอร์ในตัส ปุ่มปรับมี 3 ตัวคือ เสียง แหลม และเบส ปุ่มปรับไม่ค่อยคล่องตัว ด้วยที่ผมผ่านประสบการณ์ ปิ๊กอัพมาน้อย ไม่รู้จะบรรยายยังไง

action ค่อนข้างพอดี สำหรับคนที่ชอบสูงๆหน่อย

สรป ( สำหรับผม ) เป็นอีก 1 ทางเลือกที่ดี กีต้าร์ราคาประหยัด สวยงาม ( ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเกรดวัสุดมากนัก เพราะผมว่า ไม้หน้ากับไม้หลัง ไม่ค่อยสวยเท่าไร )

---------------------------------------

พอดีเดินเลยไปลองกีต้าร์ต่อ ที่ มิวสิค คอลเลคชั่น ลอง Norman B20 minijumbo พาวเวอร์น้อยมาก เสียงไม่ค่อยดังถ้าเล่นเพียวๆ แต่พอออกแอมป์แล้ว ถือว่า น่าพอใจเพราะมาพร้อม fishman classic4T
จนมาได้ลอง Wahsburn รุ่น Aniversary ไม่น่าเชื่อคับ B-band ทำได้จิงๆ เสียงดีกว่า Takamine และ Norman มากยิ่งเวลาออกแอมป์ แต่รายละเอียดงาน สู้ไม่ได้ ขนาดคอ ไม่ค่อยน่าพอใจ แต่ยอมรับในเรื่องเสียงเวลาออกแอมป์

สรุป ก็ยังไม่ได้กีต้าร์ตัวใหม่ คงต้องรอต่อไป รอบหน้าว่าจาไป Lucky มีใครว่างไปเป็นเพื่อนผมไม๊คับ อิอิ
10-08-2008, 17:29
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
kim_colombet Wrote:วันนี้มีโอกาสได้ไปลองเจ้า Takamine ED05SC ที่ นครหลวงการดนตรี สาขาปิ่นเกล้ามา

รุ่นนี้ผลิตในจีน นะคับ น่าตาเหมือน En20c มาก แต่พอดูใกล้ๆ ถึงรู้ว่าแตกต่างเยอะ เกี่ยวกับวัสดุ และรายละเอียด แต่ไม่ถือว่าขี้เหร่ ขนาดทรงจัมโบ้ ที่ใหญ่เป็นพิเศษ ช่วยให้กีต้าร์ดู มีราคาขึ้น ถึงขนาดทางร้านต้องเก็บไว้ในตู้กระจก

พอได้ลองทดสอบ เริ่มจาก picking หางเสียงค่อนข้างสั้น ให้เสียเบสพอสมควร เสียงกลางน้อยไปนิด
เล่นแบบ Strumming พาวเวอร์ค่อนข้างดีเนื่องจากเป็น jumbo ให้เสียงกังวาลพอสมควร แต่เสียงกลางก็น้อยอยู่ดี

พูดเรื่อง pickup shadow ที่ติดแถมมาบ้าง มีจูนเนอร์ในตัส ปุ่มปรับมี 3 ตัวคือ เสียง แหลม และเบส ปุ่มปรับไม่ค่อยคล่องตัว ด้วยที่ผมผ่านประสบการณ์ ปิ๊กอัพมาน้อย ไม่รู้จะบรรยายยังไง

action ค่อนข้างพอดี สำหรับคนที่ชอบสูงๆหน่อย

สรป ( สำหรับผม ) เป็นอีก 1 ทางเลือกที่ดี กีต้าร์ราคาประหยัด สวยงาม ( ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเกรดวัสุดมากนัก เพราะผมว่า ไม้หน้ากับไม้หลัง ไม่ค่อยสวยเท่าไร )

---------------------------------------

พอดีเดินเลยไปลองกีต้าร์ต่อ ที่ มิวสิค คอลเลคชั่น ลอง Norman B20 minijumbo พาวเวอร์น้อยมาก เสียงไม่ค่อยดังถ้าเล่นเพียวๆ แต่พอออกแอมป์แล้ว ถือว่า น่าพอใจเพราะมาพร้อม fishman classic4T
จนมาได้ลอง Wahsburn รุ่น Aniversary ไม่น่าเชื่อคับ B-band ทำได้จิงๆ เสียงดีกว่า Takamine และ Norman มากยิ่งเวลาออกแอมป์ แต่รายละเอียดงาน สู้ไม่ได้ ขนาดคอ ไม่ค่อยน่าพอใจ แต่ยอมรับในเรื่องเสียงเวลาออกแอมป์

สรุป ก็ยังไม่ได้กีต้าร์ตัวใหม่ คงต้องรอต่อไป รอบหน้าว่าจาไป Lucky มีใครว่างไปเป็นเพื่อนผมไม๊คับ อิอิ

ก็เห็น...น้าไม่ชอบเสียงกลาง ก็ลุยตัวนี้เลยครับ เชียร์ ๆ ๆ ยิ่งมีในตัส ด้วย แรงระเบิดเล๊ยยยย... อิ ๆ

ปล. คนว่างเพียบ แต่น้าไม่เคยว่างซักกะที จริงป่ะ... อื่มมมม เน๊อะ...
11-08-2008, 00:11

ก็เห็น...น้าไม่ชอบเสียงกลาง ก็ลุยตัวนี้เลยครับ เชียร์ ๆ ๆ ยิ่งมีในตัส ด้วย แรงระเบิดเล๊ยยยย... อิ ๆ

ปล. คนว่างเพียบ แต่น้าไม่เคยว่างซักกะที จริงป่ะ... อื่มมมม เน๊อะ...

ผมผิดไปแว้วคับ ?_?
-----------------------------------------------------------------------

มองซ้าย ฃ {-! มองขวา !-} เห็นไม่มีคัย

ขอหลบตรงนี้ดีกว่า |-}
11-08-2008, 01:52
papachill Offline

Likes Given: 3
Big Grin  RE: แนะนำกีตาร์ราคาประหยัด
ผมก็เพิ่งไปลองมาครับที่เซ็นทรัลเวิร์ล พี่เค้าบอกเหลือตัวสุดท้ายแล้วขายดีมาก
น่าตาคล้าย EN20 มากๆ

งานภายนอก
เคลือบsatin ผมว่าไม่เหมาะกับลุยๆแน่ๆ ดูด้วยสายตา แอคชั่นสูงพอสมควร ส่องไปดูภายในรู แถวๆกระดูกงูกาวเลอะพอให้เห็น แต่ก็เรียบร้อยกว่า หลายๆยี่ห้อที่ทำในจีนมากครับ

จูนเนอร์
LED เล็กมากๆ ต้องนั่งเพ่งดีๆครับ แต่ก็เข้าใจง่าย ตั้งได้ตรงดี

ลองเสียงกัน
ลองแบบไม่เสียบแอมป์ strumm ดูซาวน์หนาใช้ได้ย่านกลางน้อยไปนิด คงเพราะไม้ยังไม่เปิดเท่าไหร่ ถ้าเปิดคงพุ่งน่าดู แต่ก็มันส์มือดี พอลองpicking ค่อนข้างให้เสียงแหลมคมใสได้ดี แต่ถ้าเป็นคนเล่นไม่ใส่ปิ๊คนิ้วโป้ง คงต้องออกแรงกันหน่อย แต่ถ้าใส่ปิ้คนะ ปิ๊คกิ้งก็ไปได้ดีเลยสำหรับตัวนี้ แอคชั่นสูงไปมากๆสำหรับผม แต่ทำให้เสียงค่อนข้าง ได้อารมณ์โปร่งๆ แต่ก็ทำให้หางเสียงสั้นลง ถ้าปรับแต่งดีๆ ละสนุกแน่
ลองเสียบแอมป์ mashall โอ้โห่ ไม่เคยลองshadow มาก่อนเลย คิดว่าไปน่าต่างจาก yamaha ที่ไหนได้ ให้ซาวน์ค่อนข้างธรรมชาติกว่า เสียงออกมาเป็นเม็ดเลย คมชัดมาก แต่ถ้าจะstrumm มากๆคงต้องปรับซาวน์กันยากหน่อยเพราะEq มีแค่bassกับ trep ถึงอย่างงั้นก็เหอะผมยังต้องลดbass ลงเกือบบ่าย3(ภาษาลูกทุ่งนิดนึงก็มันไม่มีเลขบอกนิ) แต่ถ้าจะpicking แทบไม่ต้องปรับอะไรเลย ให้ซาวน์ที่ไม่ต่างจาก ไม่เสียบแอมป์มากนัก มีphase มาให้ก็ช่วยให้กันหอนได้บ้าง แต่คิดว่าถ้าออก PA ละก็ ต้องอาศัย feedback blaster แน่ๆ

สรุป ในราคานี้ ผมว่าเกินคุ้มครับ แต่ไม่เข้าใจทำไมต้องsatin เพราะน่าเอาไว้ลุยมากๆ ถ้าจะสอยคงต้องถอยกล่องมาด้วย นอกนั้น เป็นอะไรที่ คนใช้งานเยอะมีไว้ก็เป็นรุ่นที่น่าพิจารณาไว้อย่างยิ่ง
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
12-08-2008, 12:50
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

หลังจากที่ผมได้ลอง AN10 ของน้ารันที่ระยอง ผมเข้าใจเลยว่าทำไมคนถึงเล่นยี่ห้อนี้กันเยอะความรู้สึกมันแตกต่างกับพวกกีต้าร์อเมริกาจริงๆ(เสียงนะ)หวานมากๆ ผมเกิดกิเลสขึ้นมาเลยทีเดียวว่าอยากได้ EN20 เพราะแค่ชื่อและรุ่นก็ไว้ใจได้ 100% แต่ยี่ห้อนี้มันคอเล็กจริงๆไม่ถนัดเลย ให้ตายซิ
ปล.pu รุ่นนี้น่ะ(Takamine ED05SC ) มันเหมือนกับที่ติดมากับกีต้าร์ NAGA ที่ร้านมีสินเลยนะครับ (pickup shadow )
Acoustic is my life..........
12-08-2008, 13:46

Forum Jump: