Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนผู้รู้ เรื่อง Blueridge Br180 กับ Guild GAD50 ครับ ..
Author Message
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: รบกวนผู้รู้ เรื่อง Blueridge Br180 กับ Guild GAD50 ครับ ..
น่าจะเป็นการย้อมสีให้เกิดลักษณะของ aging tone ของไม้หน้าครับ
05-08-2008, 08:55
Find Like Post Reply
ArtheR Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: รบกวนผู้รู้ เรื่อง Blueridge Br180 กับ Guild GAD50 ครับ ..
อย่างงี้ถ้า Spec ใกล้เคียงกันขนาดนี้
โรงงานผลิตเดียวกัน
สิ่งที่ต่างกันได้ก็น่าจะเป็นอย่างที่ คุณ Maow บอกใช่มั๊ยครับ
ว่าการจัดเรียง Bracing ก็เป็นสิ่งสำคัญ
เพราะเท่าที่ดูแล้ว เจ้า 2 รุ่นนี้ มี Bracing คนละแบบน่ะครับ

Blueridge Br180 : Hand-carved forward X-pattern parabolic braces
Guild GAD50 : Guild scalloped
05-08-2008, 09:16
VIP member

เป็นไปได้ครับที่ใส่ bracing ที่แตกต่างกัน แม้ทำในโรงงานที่เดียวกัน
มีหลายคนบอกว่าเสียงบลูลิดออกแนวมาร์ติน แต่ผมก็ไม่เคยลองเหมือนกัน
แต่ที่แน่ๆ ไม่รู้ว่า Guild ใส่หินถ่วงเข้าไปหรือเปล่า เพราะมีน้ำหนักมากกว่า
ถ้าหากไปลองอีกครั้งลองยกดูนะครับ
05-08-2008, 10:12
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Strika Spruce ไม่มีนะครับ เห็นพิมพ์มาสองที คงจะดูมาผิดจากที่ไหนซักแห่ง

มีแต่ Sitka Spruce ครับ Smile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
05-08-2008, 10:54
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

เป็นข้อเสนอแนะนะครับ.. ไม่ได้อคติอะไร

โดยทั่วไปแล้วไม้หน้าของกีตาร์ จะมีผลกับเสียงประมาณ 70 %
ส่วนไม้หลังมีผลกับเสียงประมาณ 17%
ส่วนที่เหลือคือไม้ที่ประกอบด้านข้าง และรายละเอียดต่าง ๆของตัวกีตาร์

และกีตาร์ที่ได้มาตรฐานทุกตัว ก็จะมีเอกลักษณ์ของเสียงโดดเด่นแตกต่างกันออกไป

แบรนด์ของกีตาร์ อาจใช้การันตีถึงคุณภาพ..
เพราะชื่อเสียงที่ยาวนาน.. ย่อมสร้างความมั่นใจให้เราได้..

แต่ไม่ใช่ว่าเสียงของกีตาร์ตัวนี้ ดีกว่าตัวนั้น.. เสมอไป!

ไม่ใช่ว่าแบรนด์นี้ ดีกว่าแบรนด์นั้น..

ต้องถามตัวเราครับ.. ว่าชอบเสียงกีตาร์แบบไหน..
แล้วเราจะรู้ได้อย่างไร.. ก็ต้องลองครับ..
ลอง แล้วก็ลอง แล้วก็ลอง..

บางคนอาจจะชอบหลังเต่า.. บางคนชอบไม้แท้..
และบางคนอาจชอบ laminate ก็ได้..

บางคนอาจชอบรูปทรง.. ชอบแบรนด์.. หรือมีความหลังกับกีตาร์บางตัว..

การชื่นชอบแนวเพลง.. ก็เป็นตัวบอก.. ว่าคน ๆนั้นชอบกีตาร์แบบไหน..

ความชื่นชอบอาจเปลี่ยนตามกาลเวลา อายุ.. หรือไม่เปลี่ยนเลย..

ดังนั้น.. ถ้าจำเป็นต้องใช้เดี๋ยวนี้..
ก็เลือกตัวที่เราชอบที่สุดครับ..

ไม่สำคัญว่าจะเป็น all solid หรือ laminate
ขอเพียงให้กีตาร์ตัวนั้นตอบสนองต่อความต้องการของเราได้..
ไม่ว่าจะเป็นฐานะทางการเงิน.. รูปทรง.. ความชื่นชอบแรกเห็น..
ความฝังใจกับแบรนด์ หรืออะไรก็แล้วแต่..

ถ้ากีตาร์ตัวนั้นคุณเล่นแล้วมีความสุข..
ต่อให้มีราคาไม่กี่พันบาท..

มันอาจจะดีกว่ากีตาร์ตัวเป็นแสนในความรู้สึกของเราก็ได้..

แต่ผมไม่ได้บอกว่ามันดีกว่านะครับ..

เรื่องวัสดุ.. คุณภาพ.. ราคา.. ชื่อเสียงของกีตาร์..
อาจวัดเป็นราคาได้..

แต่ความชื่นชอบส่วนตัว.. มันประเมินค่าไม่ได้หรอกครับ..

เมื่อวันนึงหาตัวเองเจอ..

คุณอาจจะชอบกีตาร์ตัวเป็นแสน.. หรืออาจจะตัวเป็นหมื่น.. ตัวเป็นพัน..
หรืออาจจะเป็นกีตาร์สั่งทำก็ได้..

ใครล่ะครับ.. จะรู้..
นอกจากตัวเราเอง..

เลือกสิ่งที่เราชอบครับ.. ณ ตอนนี้..

อนาคต.. มันเป็นสิ่งที่คาดการณ์ 100% ไม่ได้หรอกครับ..

เป็นกำลังใจให้ครับ..

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
05-08-2008, 11:25
PAPAAEG Offline
Member

วันนี้ท่านหัวหน้าพรรคเสี้ยมมาแปลกแฮะ! คือนอกจากจะไม่เสี้ยมแล้ว ยังให้ปรัชญา+เนื้อหาสาระต่างๆได้อย่างดีจริงๆ.....ผมชอบครับ(เพราะโดยส่วนตัวผมเองก็ได้ฉุกคิดเหมือนกัน)
05-08-2008, 11:43
VIP member

คิดเหมือนกันเลยครับ ปรัชญา แนวคิด ช่างลึกยิ่งนัก
แต่ไม่ตรงคอนเซพท์ของประมุขพรรคเสี้ยม อิ อิ...

แต่ก็ถูกต้องที่สุดเลยครับ ผมคิดว่าท่านที่ต้องการจะซื้อกีต้าร์โดยเฉพาะที่มีราคาสูงโดยยังไม่ค่อยได้ลอง
มักจะมีการถามเพื่อน ญาติสนิท มิตรสหาย ว่ายี่ห้อไหนดีเป็นคำถามแรกๆเสมอ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นคนที่ให้ความคิดเห็นก็จะแตกต่างกันไป เพราะความชอบก็ต่างกัน เช่นบางคนชอบเสียงยี่ห้อนี้ แต่ดันไปชอบรูปลักษณ์ของอีกยี่ห้อหนึ่ง ดังนั้นแต่ละท่านที่ออกมาบอกว่าให้ไปลองเสียงหรือตัวจริงๆของกีต้าร์นั่นคือสิ่งที่ถูกต้องที่สุดแล้วครับ เพราะว่าแต่ละท่านก็เคยลอง เคยเล่น และมีประสพการณ์มาเยอะพอควรดังนั้นก็เลยอยากให้ผู้ซื้อไปสัมผัสเองดีกว่า การเลือกกีต้าร์มันไม่เหมือนระบบประชาธิปไตย ใช่ไหมล่ะ..... ต้องลองและสัมผัสให้รู้ถึงตัวตนของกีต้าร์แต่ละตัวจึงเป็นสิ่งที่ควรทำเป็นอย่างยิ่งครับ
05-08-2008, 11:52
love666 Offline
Posting Freak

.::.pOoH.::. Wrote:
UFO2005 Wrote:ขอทราบราคา Taylor 214 หน่อยครับ สนใจๆ

ล่าสุดสมาชิกบ้านฟ้าไปสอยมาถึง 2 ท่าน ราคาโปรโมชั่นอยู่ที่ 24,000.- ครับ

ยินดีต้อนรับครับคุณอาร์ท อยู่ที่นี่เซียน+เทพเยอะมาก เดี่ยวคงได้ความรู้ดีๆอีกเพียบบบ Wink

เซียน+เทพ ที่นี่น่ารัก ใจดีทุกคนครับ
เป็นเซียน+เทพ ที่เข้าถึงได้ ไม่ใช่ เซียน+เทพ ที่แตะต้องไม่ได้ นะคร๊าบบ จะบอกให้ ^_^
If heart is empty, brain doesn't matter.

05-08-2008, 12:58
love666 Offline
Posting Freak

เห็นด้วยกะน้าโฟล์น้อยครับ

ต้องลองและเลือกในสิ่งที่ตัวเองชอบครับ
ผมเข้าเวปนี้ตอนเดือนกุมภาฯ เพื่อหาข้อมูลซื้อกีต้าร์เหมือนกัน ได้ข้อมูล ความรู้จากน้าๆใจดีที่นี่เยอะมากๆ

เป็นส่วนประกอบในการตัดสินใจซื้อได้อย่างดี แต่แทนที่จะซื้อได้เร็วดั่งใจ เนื่องจากมีความรู้ที่ได้รับถ่ายทอดมาจากน้าๆในบ้านฟ้า.... กลับกลายเป็นผมใช้เวลา 4 เดือนกว่าๆ กว่าจะหากีต้าร์ที่มีเสียงกีต้าร์ที่ถูกใจตัวเอง

ช่วงนั้นไปลองกีต้าร์มาเกือบทุกที่ หลายยี่ห้อ เยอะมาก และไม่ได้ไปร้านละครั้ง ไปร้านนึง 2-3 ครั้ง โดนมองด้วยสายตา(ไอ้นี่มาอีกแล้ว) 555

... หาข้อมูล แล้วไปลองตัวเป็นๆ ... หาข้อมูล แล้วไปลองตัวเป็นๆ...
... หาตัวเอง หาข้อมูล แล้วไปลองตัวเป็นๆ... หาตัวเอง หาข้อมูล แล้วไปลองตัวเป็นๆ...

สู้ๆครับ ขอให้ได้กีต้าร์ถูกใจครับ ^_^
If heart is empty, brain doesn't matter.

05-08-2008, 13:13
VIP member

love666 Wrote:เห็นด้วยกะน้าโฟล์น้อยครับ

ต้องลองและเลือกในสิ่งที่ตัวเองชอบครับ
ผมเข้าเวปนี้ตอนเดือนกุมภาฯ เพื่อหาข้อมูลซื้อกีต้าร์เหมือนกัน ได้ข้อมูล ความรู้จากน้าๆใจดีที่นี่เยอะมากๆ

เป็นส่วนประกอบในการตัดสินใจซื้อได้อย่างดี แต่แทนที่จะซื้อได้เร็วดั่งใจ เนื่องจากมีความรู้ที่ได้รับถ่ายทอดมาจากน้าๆในบ้านฟ้า.... กลับกลายเป็นผมใช้เวลา 4 เดือนกว่าๆ กว่าจะหากีต้าร์ที่มีเสียงกีต้าร์ที่ถูกใจตัวเอง

ช่วงนั้นไปลองกีต้าร์มาเกือบทุกที่ หลายยี่ห้อ เยอะมาก และไม่ได้ไปร้านละครั้ง ไปร้านนึง 2-3 ครั้ง โดนมองด้วยสายตา(ไอ้นี่มาอีกแล้ว) 555

... หาข้อมูล แล้วไปลองตัวเป็นๆ ... หาข้อมูล แล้วไปลองตัวเป็นๆ...
... หาตัวเอง หาข้อมูล แล้วไปลองตัวเป็นๆ... หาตัวเอง หาข้อมูล แล้วไปลองตัวเป็นๆ...

สู้ๆครับ ขอให้ได้กีต้าร์ถูกใจครับ ^_^

สรุปจากน้าโอ๋.. กีต้าร์เลือกนานมาก เพราะหาข้อมูลลอง ลอง ลอง...
สุดท้ายกระผมนึกว่าคงไปได้มาร์ตินที่น้ากฤษณ์แน่นอน แต่ไหง...ได้ Guild มากอดเฉยเลย
แต่ก็คุ้มค่ากับการรอใช่ป่าว...น้าโอ๋666
05-08-2008, 13:24

Forum Jump: